[Funland] Giảm thuế trước bạ 2024

meo_bae

Xe buýt
Ô đang bàn về ngày có hiệu lực thì em phân tích trên góc độ tối ưu ngân sách nhà nước. Các bác là gì mà em phải sân si, ông nào đợi cứ đợi, đến giờ này thì ngu gì không đợi. Nhưng nhà nước cũng có cách làm các ông đợi và thu thêm tiền của các ông khác. Tiền vào túi ai người đó hưởng, chả lẽ cứ phải ủng hộ ngay ngày mai mới là người tốt à :))
Chỗ nào tối ưu ngân sách vậy =)) Kéo dài thời gian ban hành nghị định chỉ làm cho dân thêm chờ chứ đâu có khiến những người mua rồi đi đăng ký luôn khi mà đã có thông tin chính thức rồi đâu. Chỉ thấy mùi mấy ông cay cú vì không đợi được nốt mấy ngày vào sân si là chủ yếu ;))

Phong Lan Forever

Xe đạp
Biển tạm thì chắc là được, tuy nhiên chỉ di chuyển trên tuyến đường đã đăng ký nên cũng hơi bất tiện bác ơi. Nên thôi chắc mình đi xe khách/taxi or xe máy :D
Em tưởng là được phép đăng ký 2 tỉnh thì có thể di chuyển thoải mái trong 2 tỉnh đó là được đúng ko cụ. Vì em cũng chỉ dự định đi như vậy thôi

DALLE

Xe máy
Nói chung chắc vẫn còn phải chờ dài lắm, ai cố chờ đến giờ này thì chờ đến 1/10 vẫn vô tư mà. Mấy chục củ chứ có phải ít đâu 😵 em là trong thành phần không chờ được do sales cũng bảo không giảm đâu. Nếu ra nghị định 1/9 thì cũng cay cay 1 tí do vừa mới đăng ký đầu tháng 8. Còn nghị định 1/10 thì cũng bình thường vì lấy xe đi được 2 tháng rồi, coi như có xe chở vợ con cho đỡ mưa nắng. 😆 hoan hỉ vui vẻ, tiền kiếm ra được, an toàn cho vợ con vẫn quan trọng hơn, ngồi trong cái hộp sắt vẫn hơn

MinhNg90

Xe đạp
Cụ Phúc sắp tới có biến lớn rồi.
Còn việc bác Thủ nhà mình đã quyết tâm giảm nhưng 1 nhóm lợi ích nhóm của xe điện cứ bàn ra bàn lùi nên thành ra nó mới rơi vô hoàn cảnh như hiện giờ.
Quyết định ko ủng hộ xe điện là 1 sáng suốt của mình.
Có vẻ là vậy thật, nhìn phe xe điện mà ức chế =))

Tometro

Xe hơi
Chỗ nào tối ưu ngân sách vậy =)) Kéo dài thời gian ban hành nghị định chỉ làm cho dân thêm chờ chứ đâu có khiến những người mua rồi đi đăng ký luôn khi mà đã có thông tin chính thức rồi đâu. Chỉ thấy mùi mấy ông cay cú vì không đợi được nốt mấy ngày vào sân si là chủ yếu ;))
Trước tưởng meo bae sáng suốt mà giờ có vẻ sốt ruột quá nên đi chửi tùm lum, chẹp.

TrNgX

Xe đạp
Nói chung chắc vẫn còn phải chờ dài lắm, ai cố chờ đến giờ này thì chờ đến 1/10 vẫn vô tư mà. Mấy chục củ chứ có phải ít đâu 😵 em là trong thành phần không chờ được do sales cũng bảo không giảm đâu. Nếu ra nghị định 1/9 thì cũng cay cay 1 tí do vừa mới đăng ký đầu tháng 8. Còn nghị định 1/10 thì cũng bình thường vì lấy xe đi được 2 tháng rồi, coi như có xe chở vợ con cho đỡ mưa nắng. 😆 hoan hỉ vui vẻ, tiền kiếm ra được, an toàn cho vợ con vẫn quan trọng hơn, ngồi trong cái hộp sắt vẫn hơn
khứa nào mua xe trả góp thì mấy tháng xe nằm nhà đủ tiền thuế đó có khi bằng lãi rồi =))

tytum

Xe tăng

nmc1981

Xe tải
Các cụ có cảm nhận thấy nội bộ chính phủ lục đục ko. Cảm giác khóa này cụ Chính ko có uy như thời cụ Phúc
Bác Thủ điều hành các chính sách về kinh tế theo cá nhân em nhìn nhận là rất quyết liệt và sát xao đấy ạ... Còn về cái Nghị định giảm LPTB năm nay tại sao lại trắc trở thì em nghĩ nhân tố chính cản trở chính là các hãng sx Xe điện thôi mà... (Xung đột lợi ích nhóm)...

hoangnp5

Xe đạp
Chờ 1 2 tháng mà tiết kiệm được 40-70tr thì đáng để chờ các cụ nhỉ

lái mới 123

Đi bộ
Chờ 1 2 tháng mà tiết kiệm được 40-70tr thì đáng để chờ các cụ nhỉ
Với những người ít tiền ngóng tin từ group này thì quá đáng để chờ. Nhưng thông tin cảm giác nó cứ mập mờ từ trên chính phủ. Nếu các bác trên ấy chốt 1 cái công văn áp dụng từ 1/12 đi nữa em cũng hoan hỉ đợi chờ. Đằng này toàn ... ở đằng sau. Báo chí uy tín người ta cũng chỉ dám nói 2 từ Có thể.

lái mới 123

Đi bộ
Tầm này chỉ cần nói rõ, chứ ko cần giảm đâu... đi đăng ký thì chỉ sợ là vừa đăng ký xong có giảm thì nhục ko để đâu hết.... em xin các anh đấy, phọt cái VB ra chứ éo ai chính sách cả nửa năm chưa xong
Bác có tâm lý giống hệt em.

hoangnp5

Xe đạp
Chốt là đồng ý giảm rồi mà cụ, chỉ là chờ ngày ra nghị định thôi với ngày bắt đầu giảm thôi. Nên cứ an tâm cụ ạ

hoangnp5

Xe đạp
Em hỏi ngoài lề 1 tí các cụ ơi, em mua xe Creta nên tham khảo 2 sales. 1 sales báo giá 620tr nhưng giá áp thuế là 660tr, 1 sales báo giá xe 623tr nhưng giá áp thuế theo chuẩn xe là 614tr. Vậy là ông sales báo 620 là làm láo để ăn chênh tiền ạ?

Phlyng0507

Xe tải
Website
simquocte.vn
năm nay chắc là lần cuối giảm rồi, quá nhiều trắc trở và khó khăn. Bên trên thì quyết đoán chỉ đạo, mà bên dưới cứ làm ậm ờ rồi phản đối ra phản đối vào. Toàn từ các bên xung đột lợi ích. Đặc biệt cái bên X mạnh đó

Chắc chính phủ đang cân nhắc ngày áp dụng thôi, chứ cũng sẽ áp dụng, nếu áp dụng 1/11 thì nhiều người sẽ đăng ký luôn, ai mua xe tháng 10 thì sẽ chờ,

toikhongtontai

Xe đạp
Bác Thủ điều hành các chính sách về kinh tế theo cá nhân em nhìn nhận là rất quyết liệt và sát xao đấy ạ... Còn về cái Nghị định giảm LPTB năm nay tại sao lại trắc trở thì em nghĩ nhân tố chính cản trở chính là các hãng sx Xe điện thôi mà... (Xung đột lợi ích nhóm)...
Có quá nhiều lý do ấy chứ bạn, đầu tiên là không công bằng với ngay cả người đã mua xe lắp ráp trước đây và mua xe nhập, cớ gì họ là công dân như nhau, mua cùng dòng xe mà lại bị thiệt thòi hơn người khác khi phải đóng nhiều hơn. Tiếp là tiền được giảm chỉ chuyển từ thuế về tay người bán, thực chất người dân không được lợi gì ở chương trình này, điều này vừa làm tăng doanh số vừa làm tăng lãi cho các hãng.

Kenny bui

Xe máy
Xe thì để cả 3 tháng ko làm gì được. Nếu biết lâu thế này đăng ký lâu rồi, chứ rần rứ định đăng ký thì lại bơm tin ra... đờ cờ mờ. Chốt éo giảm cũng dc cũng ko sao, chỉ cần tuyên bố rõng rạc, em sẵn sàng ko tiếc 50 củ nộp. Mua xe cũng éo phải vì giảm phí, mà lỗi sợ duy nhất. Đăng ký hôm trước, hôm sau nó giảm....
ngày nào họp rồi thì chốt rõ ràng rồi công bố ngay luôn đi cho ai chờ thì chờ ai không chờ thì đi đăng ký, mập mập mờ mờ éo biết mấy bố nghĩ gì

meo_bae

Xe buýt
Trước tưởng meo bae sáng suốt mà giờ có vẻ sốt ruột quá nên đi chửi tùm lum, chẹp.
Ai chửi thì chửi chứ em không làm vậy :D
Em chỉ thấy các bác đã đi đăng ký rồi thì hoan hỉ cho người khác thôi. Chứ đừng nên lấy nỗi đau của người khác để xoa dịu nỗi đau của mình