[Funland] Giải quyết sao khi nhà hàng xóm xây nhà lệch sang đất nhà mình.

zaiwaz123

Xe điện
Em là chủ nhà nghiêng đây ạ, em đang soạn đơn gửi ra xã vì ông bên cạnh đào móng làm nhà em bị nghiêng.

Sứa.

Xe điện
Có 1 cách dễ nhất:
- Đo chiều ngang ở sát móng và trên tầng cao nếu lệch nhau là do thợ làm sai, nếu = nhau là do nghiêng (ktra thêm mặt bên kia của nhà hàng xóm so với hàng xóm của họ xem có bị nứt ra ko?)

Sứa.

Xe điện
gửi đơn kiện lên các cấp có thẩm quyền, nhưng việc Kiện tụng này xử lý rất lâu, chưa kể cơ quan chức năng còn phải xác định nguyên nhân và thời điểm luốn, và do ai.
Gửi đơn là đình chỉ thi công luôn khi đó còn lâu mới xây đc tiếp :))

tratida

Xe container
Nhà em bị nhà hàng xóm đào xong sát nhà, lấn mẹ nó 1m2 so với đời gốc để không gian, làm nhà em nghiêng sang 20cm, về sau em xây nhà thì bị kiện, cay vãi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

buonduale

Xe tăng
Em là chủ nhà nghiêng đây ạ, em đang soạn đơn gửi ra xã vì ông bên cạnh đào móng làm nhà em bị nghiêng.
[/QUO Em là chủ nhà bán cho anh hàng xóm cụ đây . Nhà xây đã lâu quyên ko xin phép xây dựng nhà xây rất thẳng nhưng do nên đất yếu nhà có thể bị nghiêng . Nay cụ muốn đòi lại phần nghiêng em bảo nhà chủ đất trả cho cụ . Nhưng cụ phải mời Bộ XD và cục kiểm định chất lượng vào để xác định . Sau đó cụ mời UBND . Phòng tài nguyên môi trường , Công an , VKS , dân phòng , tổ dân phố Thanh tra XD . Luật sư . Ông hàng xóm liền kề đến để cùng chứng kiến . Toàn bộ kinh phí cụ phải thanh toan ko thiếu 1 xu . Cụ cân nhắc xem có nên đòi 5 cm khoảng không ko nhé . Nếu cụ muốn quyết liệt thì xin mời .....đảm bảo tết Công gô cũng ko xử lý xong

tranthanhhaist

Xe tăng
Lấn đất thì lấn ở dưới, chứ lấn trên cao cho nhà nghiêng thì ai dại mà làm, nên vụ này cụ chủ cũng k nên làm khó dễ nhà bên, cứ làm biên bản xác nhận hiện trạng với hàng xóm rồi theo phương án tư vấn bên xây dựng làm sao cho tốt nhất thôi.

Huynhdaii10

Xe hơi
Nhờ các cụ tư vấn giúp em ca này với.
Em đang xây nhà, tầm chục ngày nữa đổ tầng 1, em tính làm 2 tầng. Chủ nhà hàng xóm em làm nhà 3 tầng, phía trước có sân, hiện đang ở xa và cho thuê lại. Hôm nay thợ em báo dùng máy đo thì mặt sau tầng 2 họ đang nghiêng lệch sang nhà em 6-8cm,mặt sau tầng 3 nghiêng sang nhà em tầm chục cm. Mặt trước tầng 2 nghiêng sang nhà em tầm 3cm. Móng nhà em vẫn đủ diện tích xây dựng. Em đang liên lạc với chủ để lên p.a giải quyết. Như em đã nói là chủ nhà ở xa nên em chưa có gặp trực tiếp, chỉ mới chat vài câu qua zalo lúc em thông báo bắt đầu làm nhà, nên chưa có gắn kết tình cảm gì cả. Các bác nào đã gặp tình huống tương tự cho em xin ít kinh nghiệm với. Hiện tại em cũng đang thấy rối vì cũng chưa có câu trả lời từ chủ và cũng chưa biết nên xử lý ra sao. Thông tin em biết thì đây là nhà họ mua lại rồi lại cho thuê lại chứ không phải là người xây dựng từ đầu. Hình ảnh cụ thể em vẽ sơ qua như bên dưới. Nhờ các cụ qua lại bớt chút thời gian xem hình và cho em ít lời khuyên với. Xin đa tạ !

Em cũng khuyên cụ là cong ăn cong thẳng ăn thẳng trên 6cm thì cụ lái tường và cột nhà mình giờ kiện cáo mất tình cảm và cụ chuẩn bị làm nhà tất cả đối với hàng xóm phải nhẹ nhàng và hòa nhã, ko mai cụ đang xây dở nó đâm cho cái đơn là làm lún hay nứt nhà nó là cụ dừng xây cả năm

hieu86

Xe hơi
Làm gì thì làm đầu tiên cụ chủ nên mời bên 1 bên kiểm định có chức năng & được cấp phép vào thẩm tra xem đúng sai ntn đã, có chứng kiến của hàng xóm & chính quyền xã/phường. Tùy theo kết luận của k.quả thẩm tra thì định hướng p.án xử lý sau, chưa vội khẳng định ai sai ai đúng. (Kể cả hàng xóm ko chứng kiến cũng ko sao. Có chính quyền đp là ok).

Đấy là chi phí rẻ nhất có thể cho các p.án thỏa thuận sau này.

The Silent

Xe tăng
Em đang xây nhà, tầm chục ngày nữa đổ tầng 1, em tính làm 2 tầng. Chủ nhà hàng xóm em làm nhà 3 tầng, phía trước có sân, hiện đang ở xa và cho thuê lại. Hôm nay thợ em báo dùng máy đo thì mặt sau tầng 2 họ đang nghiêng lệch sang nhà em 6-8cm,mặt sau tầng 3 nghiêng sang nhà em tầm chục cm. Mặt trước tầng 2 nghiêng sang nhà em tầm 3cm. Móng nhà em vẫn đủ diện tích xây dựng. Em đang liên lạc với chủ để lên p.a giải quyết. Như em đã nói là chủ nhà ở xa nên em chưa có gặp trực tiếp, chỉ mới chat vài câu qua zalo lúc em thông báo bắt đầu làm nhà, nên chưa có gắn kết tình cảm gì cả. Các bác nào đã gặp tình huống tương tự cho em xin ít kinh nghiệm với. Hiện tại em cũng đang thấy rối vì cũng chưa có câu trả lời từ chủ và cũng chưa biết nên xử lý ra sao. Thông tin em biết thì đây là nhà họ mua lại rồi lại cho thuê lại chứ không phải là người xây dựng từ đầu. Hình ảnh cụ thể em vẽ sơ qua như bên dưới. Nhờ các cụ qua lại bớt chút thời gian xem hình và cho em ít lời khuyên với. Xin đa tạ !

Dự là nhà hàng xóm nhà cụ đang bị nghiêng về phía đất nhà cụ. Còn do nghiêng từ trước đây, hay nghiêng trong quá trình nhà cụ thi công đào móng thì ko dám chắc. Nhiều cụ vì ko trong nghề nên khi xây nhà, luôn ko biết để thực hiện 1 việc tối quan trọng. Đó là chụp ảnh, đo đạc bằng máy bắn để kiểm tra các nhà liền kề với đất nhà mình. Case này của cụ xử lý cũng khó. Dù thế nào cũng phải có sự thiện chí và hiểu biết cả đôi bên thì may ra.

Huynhdaii10

Xe hơi
Không phải nghiêng do nhà em làm móng đâu các cụ, vì nếu nghiêng thì đã nghiêng cả nhà. Mặt tiếp giáp nhà hx em với một nhà hx khác là một khe nhỏ tầm 2cm thôi. Nên khả năng lỗi do xây dựng. Hình như bên dưới.
Em cũng từng xây 3 cái nhà rồi nên em biết là cụ bức xúc khi nhà hx nghiêng sang nhưng nếu phần móng họ lấn sang có thể nói đc nhưng ở trên nó nghiêng sang thì cụ dè chừng là ăn đơn kiện ngược lại đó nên em cũng chỉ khuyên cụ là vĩ hòa vĩ quý ăn hết nhiều ở ko hết đc 6-8cm đó đâu thậm chí cụ còn phải mua quà bánh sang hàng xóm quanh đó chơi đấy

juve99

Xe cút kít
Vâng mình làm phẳng thì trước mắt chịu thiệt tý quyền sử dụng chứ đất nhà cụ về sau vẫn để ủng cả không gian từ dưới lên trên. Nhà bên cạnh cụ nghĩ nó là kiên cố thì nó là kiên cố chứ họ có thể phá đều làm lại sau này ai mà biết được. Sau họ làm hoặc chủ khác làm thì lôi cái biên bản cũ ra nhắc nhở họ, hơn nữa cũng chả có ông nào tham cái 3-7cm trên cao để làm nghiêng cái nhà của mình đâu cụ ah!
Xây trát bị nghiêng ra hoặc vào 2_3cm, thì rất bình thường và nhà nào cũng có thể bị. Nhưng xây để nghiêng 7_8 cm cũng ko dễ. Thường tường ăn theo cột, dầm. Tường đổ 7-8cm có nghĩa cột cũng bị đổ tương tự.

hoviethung

Xe lăn
Em cũng từng xây 3 cái nhà rồi nên em biết là cụ bức xúc khi nhà hx nghiêng sang nhưng nếu phần móng họ lấn sang có thể nói đc nhưng ở trên nó nghiêng sang thì cụ dè chừng là ăn đơn kiện ngược lại đó nên em cũng chỉ khuyên cụ là vĩ hòa vĩ quý ăn hết nhiều ở ko hết đc 6-8cm đó đâu thậm chí cụ còn phải mua quà bánh sang hàng xóm quanh đó chơi đấy
Biết đâu chủ thớt lại bị kiện ngược do không xử lý kĩ trước khi đào móng nhà mình làm nhà bên cạnh bị nghiêng ấy chứ. Cho nên phải cần xác định nguyên nhân nghiêng thì mới làm các bước tiếp theo được. Chứ kiện cáo bây giờ hậu quả chưa biết thế nào.

hoviethung

Xe lăn
Xây trát bị nghiêng ra hoặc vào 2_3cm, thì rất bình thường và nhà nào cũng có thể bị. Nhưng xây để nghiêng 7_8 cm cũng ko dễ. Thường tường ăn theo cột, dầm. Tường đổ 7-8cm có nghĩa cột cũng bị đổ tương tự.
Cho nên chủ yếu do nền móng nhà xử lý không tốt trên nền đất yếu.

Huynhdaii10

Xe hơi
Cụ ấy ko nói với chủ nhà xây rồi thì ko sao nói ra em sợ chủ nhà xây rồi nó kiện cho là mệt đó

Huynhdaii10

Xe hơi
Biết đâu chủ thớt lại bị kiện ngược do không xử lý kĩ trước khi đào móng nhà mình làm nhà bên cạnh bị nghiêng ấy chứ. Cho nên phải cần xác định nguyên nhân nghiêng thì mới làm các bước tiếp theo được. Chứ kiện cáo bây giờ hậu quả chưa biết thế nào.
Vâng cụ giờ ko nên đổ tại ai cụ à đất nhà mình mình xây lên cao thì lựa xây theo họ thôi 6-8cm cũng chẳng ở đến đó nhưng chủ thớt xây đương nhiên bức xúc và khó chịu nhưng nếu ko biết kiềm chế là ăn đơn kiện ngược là dừng công trình dài hạn luôn nhất là lúc lò đang nóng nên em cũng khuyên cụ ấy mua trái cây và bánh đi sang nhà hàng xóm sung quanh chơi lấy lòng

invisible_life

Xe máy
Có 1 cách dễ nhất:
- Đo chiều ngang ở sát móng và trên tầng cao nếu lệch nhau là do thợ làm sai, nếu = nhau là do nghiêng (ktra thêm mặt bên kia của nhà hàng xóm so với hàng xóm của họ xem có bị nứt ra ko?)
Chắc cụ chưa đọc hết còm của em. Mặt tiếp giáp với nhà bên kia là 1 khe nứt tầm 1-2 cm. Chiều ngang sát móng và trên đỉnh, trước sau vẫn bằng nhau. Nên có thể loại bỏ phương án nhà nghiêng do địa chất. Có thể họ xây nhà nghiêng theo nhà trước đấy nữa nhưng vẫn xây đủ 5m nên lệch dây chuyền.

Euro2CityStar

Xe lăn
làm cái biên bản hiện trạng để thanh tra xây dựng vào thì có cớ mà trình bày thôi .
còn sau nhà bên cạnh xây lại , hở đâu đổ bù sikagruot vào là ngon ngay

Hàng xóm,thương lượng, nghiêng sang bao nhiêu thì tính tiền giá đất hiện tại x 1; 1,2; 1,5 lần
Hết tình gọi chính quyền lập biên bản, hàng xóm phải đập bỏ phần nghiêng sang nhà cụ
Về việc mua lại phần thò sang, bên đó không đồng ý thì cũng chả làm gì được họ.
Kiện cáo dù có thắng, cũng không đập được nhà họ để đòi lại chỗ nghiêng sang đâu.
Nhà đã xây lên kiên cố và hoàn thiện, rất khó để đập bỏ cụ ạ.

lads1205

Xe tải

Cụ có chắc là nhà nghiêng ko phải do cụ đào móng ko? Nếu là do cụ đào móng thì cụ phải khắc phục.
Tại sao ko phát hiện trước khi đào?
Giờ phải giám định nguyên nhân
Nếu cụ chắc ko phải tại cụ đào móng thì cụ yêu cầu họ có giải pháp khôi phục. Họ ko thực hiện thì cụ kiện ra toà án yêu cầu toà tuyên buộc họ tháo dỡ phần nghiêng sang đất nhà cụ

Chỉnh sửa cuối:

bintao

Xe tải
Em vừa xây 1 lần mấy cái nhà. Và cũng có tranh chấp với hàng xóm liên quan đất đai khi xây
Quan điểm và kinh nghiệm của em là 1 điều nhịn chín điều lành, hàng xóm với nhau sau còn này kia. Chứ thẳng tuột khó lắm. Mình xây sau, cát bụi đủ cả, họ đâm đơn kiện cái mình ăn đủ luôn. Miễn dưới đất phần móng đủ là được, còn phía trên nghiêng thì cũng ko sao. Chứ giờ tranh chấp cụ phải dừng thi công là đầu tiên, rồi cũng ko thể gọt nhà người ta được.
Đủ đất phần móng là được, ko nên tuyệt đối làm ji
Em cũng thấy có người ngoài Bắc bị trường hợp nhà bên cạnh xây nghiêng, họ xây móng đúng kích thước rồi chừa khoảng giữa làm đg luồn. Mình đang xây nó kiện ngược mình làm nhà nó nghiêng thì ốm đón. Thà đất đang trống chưa động đậy ji
Nghiêng nhiều vậy khả năng mình đào móng ảnh hưởng nhà họ cao lắm đấy, mấy thành phần máu nóng hư nhà nó nó bắt xây lại nguyên cái nhà luôn đấy, ko đồng ý thì dừng công trình lại khỏi xây. (Mình sau ko xây được muốn bán cho người khác cũng ko đc luôn, vì đang có đơn kiện tranh chấp đất đai thì hồ sơ sang tên bị ách lại)

Chỉnh sửa cuối: