[Funland] Giải quyết sao khi nhà hàng xóm xây nhà lệch sang đất nhà mình.

invisible_life

Xe máy
Vâng mình làm phẳng thì trước mắt chịu thiệt tý quyền sử dụng chứ đất nhà cụ về sau vẫn để ủng cả không gian từ dưới lên trên. Nhà bên cạnh cụ nghĩ nó là kiên cố thì nó là kiên cố chứ họ có thể phá đều làm lại sau này ai mà biết được. Sau họ làm hoặc chủ khác làm thì lôi cái biên bản cũ ra nhắc nhở họ, hơn nữa cũng chả có ông nào tham cái 3-7cm trên cao để làm nghiêng cái nhà của mình đâu cụ ah!
Chủ này mua nhà lại chứ họ ko phải người xây từ đầu, mà đi mua nhà em nghĩ chả mấy ai đem máy đi bắn coi nhà mình xây thẳng hay nghiêng, cái đó thì dễ hiểu. Cụ nói thì em hoàn toàn đồng ý là chả ai đi tham vài cm trên cao. Nhưng giờ nhà em xây sát nhà họ, nghĩa là nghiêng theo. Sau này cứ cho nhà họ đập đi làm cái khác chuẩn chỉ, thì giữa hai nhà lòi ra 1 cái khe hở do tường em xây nương theo tường họ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêng này do bọn xây để bán lúc đầu nó làm móng ẩu, chứ làm gì có thợ xây ẩu đến lấn cả 5cm đến 10cm như thế đc nhỉ? Em nghĩ sau này nhà cụ làm giá đỡ cho nhà kia ghé nhờ :D. Như em mà xây là móng vẫn sát nhà họ, còn tầng nào nghiêng em xây tường thụt vào hẳn 5 10cm cho nhà nó vuông vắn, chỗ khe trống giữa 2 nhà thì đổ vữa lấp kín vào là xong. Chứ giờ ăn thua chỗ lấn trên không trung thì ra tòa bao giờ mới có chỗ ở.

hoviethung

Xe lăn
Đúng rồi, nếu nhà cũ xây nó đang tự nghiêng hay đổ mà không xác định được... nhà cụ mới xây sẽ chịu lực tiếp tục nghiêng của nhà cũ khéo lại nứt tường đổ nghiêng nhà thì cũng nhọ
Nguy cơ này dễ xảy ra mà nếu xảy ra thì nhà chủ thớt có khả năng bị thiệt hại hơn vì nhà thấp tầng yếu hơn nhà hàng xóm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chủ này mua nhà lại chứ họ ko phải người xây từ đầu, mà đi mua nhà em nghĩ chả mấy ai đem máy đi bắn coi nhà mình xây thẳng hay nghiêng, cái đó thì dễ hiểu. Cụ nói thì em hoàn toàn đồng ý là chả ai đi tham vài cm trên cao. Nhưng giờ nhà em xây sát nhà họ, nghĩa là nghiêng theo. Sau này cứ cho nhà họ đập đi làm cái khác chuẩn chỉ, thì giữa hai nhà lòi ra 1 cái khe hở do tường em xây nương theo tường họ.
Vâng. Em nói thật với cụ chứ đến mua nhà trên phố cổ giá hàng tỷ đồng/m2 người ta cũng chỉ xem diện tích trên sổ hoặc có kiểm tra khi thấy quá bất hợp lý thôi chứ mấy ai vác thước với thuê máy bắn tim mốc để kiểm tra diện tích đâu!

ncs

Xe buýt
Dĩ hòa vì quí thôi, chịu thiệt thòi chút ông trời cho cụ cái khác. Ngày xưa hàng xóm em xây nhà lấn chéo đất nhà em 10cm. Đuôi đủ đầu mất. Khi em xây giác móng mới biết. Mình cũng chỉ nói cho họ biết rồi lùi lại cho vuông, mất 10cmx 15m dài.

lanhchuachaplin

Xe điện
Em đặt gạch hóng thôi.
Vụ này khó phết.
Cụ vẫn đủ để xây thì dĩ hòa vi quý cũng được, nhưng chắc phải kiểm tra lại kết cấu nhà hàng xóm, nó lại nghiêng dần theo thời gian thì nguy hiểm quá.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Nghiêng chục cm cũng kinh đấy, chắc mắt thường cũng phát hiện ra. Cụ chụp ảnh kèm dây treo làm mốc cho người ta xem và ý kiến. Phương án thì cháu chịu. Mà cụ làm nhà kiểu gì hàng xóm chả ký vào giấy tờ gì đó mà lại không gặp họ thì ai cho cụ làm nhỉ :-?? Hay chỗ cụ không cần.
Nghiêng 7/1200 cụ thấy bằng mắt thường thì hơi bị kinh đấy (nhà cao 3 tầng cao cỡ 12m)

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy bán nhà luôn cho nó đỡ bực mình, giờ cứ lo với tức nghĩ kế thì ở nó cũng đau đầu. Bán luôn cho ông nhà nghiêng đó

matizvan2009

Xì hơi lốp

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

datto70

Xe container
Nhờ các cụ tư vấn giúp em ca này với.
Em đang xây nhà, tầm chục ngày nữa đổ tầng 1, em tính làm 2 tầng. Chủ nhà hàng xóm em làm nhà 3 tầng, phía trước có sân, hiện đang ở xa và cho thuê lại. Hôm nay thợ em báo dùng máy đo thì mặt sau tầng 2 họ đang nghiêng lệch sang nhà em 6-8cm,mặt sau tầng 3 nghiêng sang nhà em tầm chục cm. Mặt trước tầng 2 nghiêng sang nhà em tầm 3cm. Móng nhà em vẫn đủ diện tích xây dựng. Em đang liên lạc với chủ để lên p.a giải quyết. Như em đã nói là chủ nhà ở xa nên em chưa có gặp trực tiếp, chỉ mới chat vài câu qua zalo lúc em thông báo bắt đầu làm nhà, nên chưa có gắn kết tình cảm gì cả. Các bác nào đã gặp tình huống tương tự cho em xin ít kinh nghiệm với. Hiện tại em cũng đang thấy rối vì cũng chưa có câu trả lời từ chủ và cũng chưa biết nên xử lý ra sao. Thông tin em biết thì đây là nhà họ mua lại rồi lại cho thuê lại chứ không phải là người xây dựng từ đầu. Hình ảnh cụ thể em vẽ sơ qua như bên dưới. Nhờ các cụ qua lại bớt chút thời gian xem hình và cho em ít lời khuyên với. Xin đa tạ !

Hàng xóm,thương lượng, nghiêng sang bao nhiêu thì tính tiền giá đất hiện tại x 1; 1,2; 1,5 lần
Hết tình gọi chính quyền lập biên bản, hàng xóm phải đập bỏ phần nghiêng sang nhà cụ

BMW_X7

Xe điện
em mua lại cái nhà xây sẵn, đằng trước 5m, sau 6m.
lô đất bên cạnh cũng mắt trước 5m, sau 6m.
thế mà nhà em mua nó xây thành mặt trước 5, mặt sau hẳn 7m, lấn sang nhà bên cạnh hẳn 1m. thành ra nhà bên cạnh thành vuông đất, trước 5m, sau 5m.
đến lúc nhà bên cạnh xây nhà đo đất mới ớ ra.
may em thương lượng được, em mua lại miếng đất đó, xong em gộp chung vào đất nhà em, xong em lại tách ra miếng đất theo hiện trạng, may thế.
xong năm sau em lại bán miếng đất đó, lãi được 350tr mà còn cắt về bên nhà được 14m2 của chỗ nhà mình xây lẹn sang đất nhà họ, may thật

duytrong

Xe lăn
Cụ chưa khảo sát mà đã tiến hành thi công, giờ họ bảo tại cụ làm nghiêng nhà họ thì cụ tính sao.

Ledung17

Xe tải
E
Cụ đừng tư vấn thế hỏng việc của chủ thớt
Phường chỉ có chức năng hòa giải, gọi hàng xóm kia mấy lần họ không lên thì phường sẽ hướng dẫn gửi đơn ra tòa thôi
Cũng không có pha cồng khềnh là tòa xử cưỡng chế tháo dỡ nhà hàng xóm đâu, mà chủ thớt sẽ phải dừng việc thi công lại
Em nghĩ nếu hàng xóm không cố tình thì thỏa thuận bồi thường dc đến đâu tốt đến đó rồi nhanh nhanh mà xây nhà cho kịp đón tết
E nghiêng PA này, đất là QSD, nhà là sở hữu. Kể cả họ ko sẵn sàng đền bù thì bỏ qua thôi. Cụ xd sau giờ làm um lên thì việc chính của cụ ko thực hiện đc (xây nhà), mất thời gian, thiệt hại kinh tế (chậm xây ngày nào coi như mất tiền ngày đó).

tc_minh

Xe tải
khó phết. có báo trật tự phường xuống thì cũng biên bản ghi nhận (tất cả dừng thi công) hướng 2 bên tự thỏa thuận ổn thỏa thì lên ký tiếp cái bb ko kiện tụng.

Kiabuoisang

Xe container
Nhà người ta xây trước rồi; mình báo để họ biết và mình hiệu chỉnh nhà mình cho xong việc. Vài cm tính toán gì cho mệt não :-?. Hàng xóm sống với nhau còn rất dài nên nhường nhịn nhau thì tốt hơn.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhà em xây cũng bị nhà đằng sau chiếm không gian phải hơn chục cm tít tận tầng 3-4, bản thân diện tích nhà em đã bé nay lên cao càng bé hơn, lúc báo với bà chủ nhà phía sau thì bà ý khóc lóc bảo thôi thì bà í bỏ tiền ra coi như mua lại phần không gian ấy, cơ mà em đợi mấy năm rồi chả thấy 1 xu nào, cũng coi như xong vì ông trời không lấy hết của ai cái gì đâu các cụ ợ :D

Tien phuoc

Đi bộ
Ca này có 3 cách xử lý
1 vận động thỏa thuận nhà hàng xóm gia cố móng và xử lý nhà nghiêng.
2. Khi xây tới trên tầng hai của mình tự động giật bức tường vô 10 cm.
3. gửi đơn kiện lên các cấp có thẩm quyền, nhưng việc Kiện tụng này xử lý rất lâu, chưa kể cơ quan chức năng còn phải xác định nguyên nhân và thời điểm luốn, và do ai.