[Funland] Giải pháp giữ chân nhân sự...các cụ giúp em

cusao

Xe lăn
Cách giữ chân người lao động là tăng thu nhập hoạc lợi ích. Ở đâu cũng vậy thời kỳ nào cũng thế, bởi mục tiêu đầu tiên của người làm thuê là thu nhập, những tiêu chí khác là phụ và thứ yếu.
Việc đánh giá mức thu nhập hiện nay của cty bác chủ là đã nhỉnh hơn mặt bằng chung của khu vực là hoàn toàn mang tính chủ quan, bởi nếu phù hợp nld đã không xin nghỉ việc.
Nếu HDQT biết tình hình mà không thay đổi thì trách nhiệm thuộc về HDQT. Nếu HDQT chưa biết thì lỗi thuộc bộ phận QLNS. Cứ thực hiện đúng phận sự như hợp đồng lao động đã ký kết. Hụt hẫng chỉ là 1 trạng thái tâm lý nhất thời, đó không phải là giải pháp

xukute

Xe tăng
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Cụ trả lương kỹ sư dưới xuôi lên mạn ngược mà lấy mặt bằng chung chỗ cụ trả lương cho người ta, thì ai làm?
Như kỹ sư bên em đây, tuyển từ HN vào SG, phải trả gấp 1,5 lần so với mặt bằng ngoài HN người ta mới chịu làm.
Đứng trên quan điểm giới chủ: bóc lột càng nhiều càng tốt.
Đứng trên quan điểm người lao động: lương càng cao, đời sống thuận lợi thì càng tốt hoặc ít nhất phải hài hòa các tiêu chí.

Đây cụ vừa muốn kỹ sư dưới xuôi, vừa muốn trả theo mặt bằng ở tỉnh, thì nói thật, không bao giờ có.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Xedap4banh2

Xe tăng
Bài học đầu tư xa: thiếu nhân tài quản lý, kỹ thuật, thừa nông dân.

Chia sẻ khó khăn với cụ. Thực tế thu nhập vẫn là then chốt. Mấy ông HĐQT lúc nào chả vì lợi ích tối đa của mình. Nên nếu cụ là GĐ, cụ cần có phương án với Nhân sự then chốt. Không có họ, HĐQT có tiền lãi chia cuối năm không? ông nào giỏi nhảy vào làm đi.

Em không rõ Kỹ thuật bên cụ khó thế nào, chứ em có chính sách đào tạo người địa phương. Cho dù khác ngành. Mình cần 1 ông kỹ sư giỏi làm đầu ngành, kèm theo 3 ông có năng lực nhà ở gần Công ty/Nhà máy. Coi như chi phí đào tạo. Đến lúc cần, mọi người trong nhóm hỗ trợ nhau. Em thật đến lúc anh Nhóm trưởng bỏ việc, chả ảnh hưởng gì.

Đào tạo quan trọng lắm, em phải nhóm lại các anh địa phương, đào tạo chuyên môn, tiếng Anh...Chứ chờ đợi tuyển toàn người giỏi, làm gì có.

Nhân sự ban đầu cần tăng ở các bộ phận then chốt này, khi ổn định sắp xếp lại.
Hi hi, cụ làm như ông giỏi kia không biết thừa ý cụ ấy.
E nói ra các cụ bảo e ích kỷ chứ kinh nghiệm và kỹ thuật của e đổi bằng mồ hôi và tiền mà lại để cho không các bạn khác á? không có đâu :D
3 ông kia chỉ thay đc 50% e thôi, thay 80% thì cứ mơ đi :)

lykai

Xe tăng
Công ty em cũng ở KCN cách HN 50km, nhân sự chủ yếu là địa phương, trả lương theo mặt bằng của địa phương.
Còn các vị trí key core thì vẫn phải từ HN đi về trong ngày, với các vị trí này thì lương thường gấp 3-4 lần địa phương thì họ mới chấp nhận.
Cái gì cũng có giá của nó, nhân sự giỏi chuyên môn+ có kinh nghiệm thì với mức lương gấp 2 địa phương thì họ cũng vẫn chọn ở lại HN chứ ko chịu đi xa. Đổi lại họ sẽ làm việc thực sự hiệu quả, ngoài chuyên môn thì kiêm luôn việc đào tạo nhân sự địa phương.
Cụ thử đặt vào vị trí 1 người ở xuôi, cuộc sống văn minh, gần nhà gần vợ con gia đình, kể cả với mức lương bèo nhất dưới xuôi là 10tr thì cụ có chấp nhận đi vùng sâu vùng xa để nhận lương 15-20tr không?
Tuy nhiên văn hóa mỗi công ty khác nhau, cách nhìn của mỗi ông chủ cũng khác nhau nhất là DN tư nhân. Người chủ chỉ cần sao công việc vẫn chạy cho dù có nhân sự có thay đổi thường xuyên. Chỉ khổ người làm nhân sự như cụ.
Muốn thay đổi thì cụ chỉ có cách thay HĐQT.

omerta77

Xe điện
Cụ phải đặt ra bài toán để cho HĐQT hiểu được thôi. Cụ cũng ko thể giải quyết việc này được đâu. Đến lúc ko có người làm nữa thì HĐQT mới thấy hậu quả. Trách nhiệm của cụ là phải cảnh báo trước cho HĐQT. Còn HĐQT vẫn ko chấp nhận thì cũng đành chịu thôi. Kể cả có xảy ra chuyện thì cụ cũng ko phải áy náy.
Đi làm xa phải có những đãi ngộ khác thì may ra họ mới làm. Bây giờ việc gắn bó với cty không còn như ngày xưa nữa. Ko phải chỉ mức lương đâu mà muốn họ gắn bó lâu dài thì phải có những đãi ngộ khác để họ có thể yên tâm sinh sống tại nơi đó. VD như nhà ở, công việc cho vợ/chồng họ, nơi học hành cho con cái họ.... Nói tóm lại nếu gia đình họ không sống gần nơi làm việc thì khó gắn bó lâu dài lắm. Trừ những vị trí đặc biệt. Thế nên đang có làn sóng về quê làm việc nếu địa phương phát triển tốt, nhiều KCN.
Cụ cũng đừng so sánh ngược lại kiểu người ở quê ra các TP lớn làm việc nhé. Điều kiện sống ở TP lớn nó khác hoàn toàn. Nhiều người sẵn sàng chịu vất vả để được sống ở TP lớn vì có điều kiện cho con cái học tập, phát triển hơn

hành_khất_đêm

Xe điện
Đây là mức thu nhập trung bình ở KCN tỉnh lẻ mà cụ, em nghĩ ở KCN nào cũng thế thôi ạ. Quản lý như em lĩnh về cũng chỉ đc 20 - 22 triệu/ tháng
Khó cái là dân ở đây ít người có trình độ, mà tuyển các bạn ở dưới xuôi thì các bạn lại có xu hướng chuyển về dần vì không mua đc đất, làm nhà và ổn định cuộc sống
Mâu thuẫn vãi đã đưa họ đi theo kiểu chuyên gia thì cũng phải trả lương theo dạng chuyên gia, chứ lấy theo mặt bằng địa phương thì bỏ về xuôi là đúng

Jamebonds

Xe container
Đây là mức thu nhập trung bình ở KCN tỉnh lẻ mà cụ, em nghĩ ở KCN nào cũng thế thôi ạ. Quản lý như em lĩnh về cũng chỉ đc 20 - 22 triệu/ tháng
Khó cái là dân ở đây ít người có trình độ, mà tuyển các bạn ở dưới xuôi thì các bạn lại có xu hướng chuyển về dần vì không mua đc đất, làm nhà và ổn định cuộc sống
Đào tạo tại chỗ rồi người ta sẽ tiến bộ thôi mà

Dan du an

Xe ba gác
Giữ nhân sự bây giờ khó lắm, như em tìm người chạy fb ad mãi mà có được ai đâu.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Cụ nói nghe cũng hơi nghịch lý . KCN ở vùng xa mà giá nhà đất lại quá cao là sao nhỉ? Còn nữa là Kỹ sư 10 -15tr thì cũng chưa phải cao đâu cụ , nó chỉ cao so với thu nhập đầu người ở đó. Ở vùng cao chi phí sinh hoạt khá lớn. Kỹ sư dưới xuôi họ cũng đã tầm 12tr cơ bản , đi vùng xa thì phải cao gấp rưỡi hoặc gấp đôi họ mới đánh đổi.

IP man

Xe lăn
Tuyển người dưới xuôi lên nhưng trả lương theo mặt bằng địa phương thấy nó đã ngược rồi. CỤ nên tuyển người địa phương thì mới lâu dài được. Hoặc trả lương cao hơn đối với người ở xa, kiểu như làm ở HN lương 20tr nhưng lên Hà giang thì phải 30tr. Tâm lý ông chủ lúc méo nào cũng nghĩ trả lương thế là cao lắm rồi =))
Chuẩn cụ, tiền ít đòi rít ... thuốc thơm thì khó lắm ;))

IP man

Xe lăn
không phải tự nhiên mà thời xhcn các nhà máy đều có khu tập thể, nhà trẻ ... nội bộ
ở miền ngược đất đai dễ xin, cụ tư vấn hđqt xin đất, làm chung cư cho công nhân theo phương án có thu tiền, cho vay, trả chậm ... để thu hút sự gắn bó
Bây giờ vẫn có mà cụ, bên em những nhà máy to to đều phải xây khu nhà ở cho nhân viên hết. Đi làm xa lương cũng phải gấp rưỡi, gấp đôi HN còn chi phí giảm 1 nửa thì mới hút được người. Không thì khó.

RONGHT

Xe buýt
Làm ở xa thì thu nhập của e sau khi đã trừ hết các chi phí nhà trọ, đi lại...phải cao hơn thằng bạn ở quê nhé. Không thì e cũng nghỉ. Mất công phải xa quê hương, gia đình, bạn bè mà thu về không bằng ở quê thì e đi xa làm gì.

Hai_75

Xe điện
Nguyên nhân thì cụ biết và viết ra rồi. Giờ tìm giải pháp thôi.
Em nghĩ nếu được thì cty nên xây mấy dãy nhà tập thể để lo cả đời sống cho đội ngũ này.

skuadi

Xe điện
Cụ chủ lấy luôn cái link thớt này gửi cho CEO và HĐQT là đc. Đỡ phải làm tờ trình :P

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói nghe cũng hơi nghịch lý . KCN ở vùng xa mà giá nhà đất lại quá cao là sao nhỉ? Còn nữa là Kỹ sư 10 -15tr thì cũng chưa phải cao đâu cụ , nó chỉ cao so với thu nhập đầu người ở đó. Ở vùng cao chi phí sinh hoạt khá lớn. Kỹ sư dưới xuôi họ cũng đã tầm 12tr cơ bản , đi vùng xa thì phải cao gấp rưỡi hoặc gấp đôi họ mới đánh đổi.
Ở vùng cao chi phí đắt đỏ hơn dưới xuôi nhiều cụ nhỉ, trừ khi cụ là dân thổ địa ở đấy. Em toàn đi miền núi nên khá rành, năm 2007 ở Hà Nội phở bò bình dân 12k/1 bát, lên vùng cao đã 20k/1 bát. Em lên mua quần áo giầy dép trên đấy cũng của Việt Tiến, Bitis...mà shop không bán bằng giá niêm yết mà toàn bán cao hơn 30-50k. Em cũng bỏ miền núi chạy về do nghĩ sau mình còn con cái, bố mẹ già nữa.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Nệm gạch ít thôi. Sắp vỡ đầu rồi

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ở vùng cao chi phí đắt đỏ hơn dưới xuôi nhiều cụ nhỉ, trừ khi cụ là dân thổ địa ở đấy. Em toàn đi miền núi nên khá rành, năm 2007 ở Hà Nội phở bò bình dân 12k/1 bát, lên vùng cao đã 20k/1 bát. Em lên mua quần áo giầy dép trên đấy cũng của Việt Tiến, Bitis...mà shop không bán bằng giá niêm yết mà toàn bán cao hơn 30-50k. Em cũng bỏ miền núi chạy về do nghĩ sau mình còn con cái, bố mẹ già nữa.
Đúng rồi cụ ạ. Chi phí ăn uống và xây dựng trên đó rất lớn . Nhu yếu phẩm cũng vậy , giá toàn cao hơn dưới xuôi khá nhiều. Chỉ có vịt gà là giá vẫn vậy.

LuckyCar

Xe container
Bọn Mỹ giàu thế mà ngày xưa còn không chịu được nhiệt, phải Việt Nam hoá chiến tranh cơ mà.