[Funland] Giải pháp giữ chân nhân sự...các cụ giúp em

Taihoatu

Xe lăn
Nhân sự nó về là đúng, đến một nơi chẳng có tương lai gì (theo như cụ mô tả thì với mức lương đó nhà cũng chẳng mua được, cơ hội thăng tiến thì không). Cũng chả có động lực gì gữ chân người ở lại.
Bài toán khó cho doanh nghiệp.

atbp

Xe buýt
Dưới xuôi lên làm một vài năm là xin nghỉ chuyển về thôi vì còn Hạnh phúc gia đình, con cái học tập, bố mẹ già yếu .....V.V..Quan trọng nữa là cũng có nhiều việc họ có thể làm mà thu nhập chưa chắc thấp hơn miền ngược !

Velvet rose

Xe tải
Em buồn từ sáng đến giờ..
Khi làm kế hoạch nhân sự em cũng tính kỹ đấy chứ ạ
1. Nhân sự là công nhân vận hành các cương vị đơn giản: Em chỉ tuyển lao động ở quanh đây, trẻ khỏe là được
2. Nhân sự là công nhân vận hành các cương vị phức tạp: Em cũng ưu tiên người có trình độ ở quanh đây, một ít lấy dưới xuôi
3. Nhân sự là kỹ thuật - trưởng ca: Em bắt buộc đa phần phải lấy dưới xuôi từ đầu vào, tất nhiên em vẫn đào tạo bọn ở mục 2 lên, nhưng nói thật với cụ, không khác gì cụ dạy một thằng nó ngồi nhầm lớp ấy. Em cũng không trách, vì kiến thức cơ bản (kiến thức nền) họ không có, dạy theo kiểu cầm tay chỉ việc thì chỉ làm công nhân được thôi, làm sao làm kỹ thuật với quản lý được.
Lương 15 củ thì ở HN chúng nó còn nhảy việc ầm ầm nữa là miền núi. Đã là nhân sự kỹ thuật chủ chốt, mất công đào tạo thì lương ít nhất tầm 25 củ may ra... sau đó đãi ngộ phải tăng dần lên.
Lương chả đủ sống thì cống hiến cái gì!

NualycafE

Xe buýt
Vietel họ trả cho nhân lực chịu đi nước ngoài thế nào thì cụ tham khảo. Vùng heo hút, xa gia đình, ông nào chưa có gd thì cũng kiếm ko ra gái mà tán. Cụ cứ đặt mình vào địa vị một thanh niên đang xây dựng sự nghiệp thì hiểu

Cho hỏi hiện nm cụ ở vùng nào ạ

minhab

Xe điện
Làm xa nhà lại xa vợ xa con thì phải có gì đánh đổi không thì cũng lượn hết cụ nhé. Gần nhà lương có thể kém nhưng không mất tiền thuê nhà, đi lại không mất phí, nhà có việc gì ới phát là có.
VÌ vậy nếu lương vùng không chênh được 30% phương án làm gần nhà hầu như 100% chọn

skuadi

Xe điện
Trước em đề xuất rồi mà chịu cụ ạ, thay vì tăng lương gốc thì phịa ra cái gì gọi là phụ cấp chuyên ngành.
Thế mà lại nói kiểu giờ mà tăng thế họ chắc gì ở lại...
Thế thì thua luôn :))
Cái này cũng chả sai đâu ạ. Lương cũng như ma trận chính sách, khuyến mãi cho đại lý í.
Cá nhân em vẫn hay tư vấn lương cứng tầm 15-40tr. Nhưng thu nhập thì ko giới hạn. Tuy nhiên cố gắng để thu nhập luôn lớn hơn cứng.

Cụ tưởng tượng deal với 1 em nv lương 15 nhưng tháng nào cũng nhận đc 17-19 thì thích hơn hay là deal lương 20 nhưng thực nhận em nó chỉ nhận đc 17-19tr :))

vneseman

Xe lăn
Về ngắn hạn thì phải nâng lương để đủ hấp dẫn cho các bạn quan trọng đủ thấy hấp dẫn để ở lại. Còn lâu dài là tuyển và đào tạo người địa phương thì người ta mới gắn bó lâu được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Câu trả lời to oành đây còn gì bác:
Hãy trả lương sao cho họ có thể "mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty".
Thế là bác giữ được quân.

Tất nhiên, chuyện Công ty có chịu nổi mức đó, là câu chuyện khác ạ.

provtc

Xe container
Ưu tiên tuyển dụng người lao động tại địa phương thì mới bền lâu được cụ à

robeck_to

Xe máy
Cũng khó cho một người quản lý nhân sự như cụ, cái này phải nêu ý kiến thực tế lên HĐQT để tháo gỡ, chứ không lại tiếp tục mất người.

Matxech

Xe container
Đàn ông làm xa nhà khổ và dễ hư
Thuê ng dưới xuôi trả lương theo ng miền núi
Cụ làm qly mà đe ntn thì cụ còn khổ nhiều

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Bi kịch chung của các công ty ngành sản xuất ở vùng xa.
Giải pháp 1: đầu tư tự động hóa, giảm bớt nhân lực, điều khiển từ xa.
Giải pháp 2: chuyển xuống KCN ở vùng đồng bằng gần đô thị.
Một grabber ế khách cho biết.

whisky47

Xe máy
Em chào bác . Xin phép cho em chút ít ý kiến cá nhân
Em nghĩ nhiều doanh nghiệp cũng gặp tình trạng như doanh nghiệp của bác. Ko lấy đâu xa, kể cả như bác, như em, và đa số các bác khác. Làm gì rồi cuối cùng phải gần gia đình, ko sớm thì muộn, đó là điều chắc chắn. Em ko biết doanh nghiệp của bác cụ thể ở đâu. Nhưng nếu ta biết cách tuyển nhân sự thì cũng ko đến nỗi quá vất vả. Theo em bác đăng tuyển nhân sự ở các group Facebook, forum các trường đại học, tìm người có quê ở vùng bác đang đặt doanh nghiệp. Thứ 2 là bác đăng tuyển ở các group kĩ thuật. Số lượng là yêu cầu trước tiên sau đó là sàng lọc.

matizac

Xe tăng
không phải tự nhiên mà thời xhcn các nhà máy đều có khu tập thể, nhà trẻ ... nội bộ
ở miền ngược đất đai dễ xin, cụ tư vấn hđqt xin đất, làm chung cư cho công nhân theo phương án có thu tiền, cho vay, trả chậm ... để thu hút sự gắn bó

ubisapro

Xe trâu
Cứ tăng gấp đôi thu nhập xem sao ợ :D

Cụ lại nhầm quan điểm giữa vị trí KCN tỉnh lẻ và tuyển dụng nhân sự tỉnh lẻ.
Nếu nhân sự ở xung quanh nhà máy cụ trả lương cho họ tầm 15Tr/ tháng cao hơn mặt bằng chung thì sẽ giữ được họ.
Nếu nhân sự ở thành phố lên cụ vẫn trả lương 15Tr/ tháng và áp mặt bằng chung tỉnh lẻ thì họ ra đi là đúng rồi. Thứ duy nhất níu giữ họ lại chẳng qua là họ muốn học hỏi thêm kinh nghiệm.
Cụ phải trả cho họ mặt bằng ở thành phố, chưa kể còn phải bố trí xe bus đưa đón hàng ngày nếu gần, nhà kí túc nếu phải ở lại.

xebobabanh17201

Xe điện
Chỉ có cách local hóa dân địa phương hoặc là xây nhà cho cbcnv

Dobian

Xe buýt
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Mợ thuê em đi, em lên làm Phó GĐ kỹ thuật cho.