[Funland] Giải pháp giữ chân nhân sự...các cụ giúp em

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Nước có chảy thì nước mới trong. Cụ đăng công việc lên đây, biết đâu lại có nguồn nhân sự dự phòng.

Dungha

Xe điện
Mẹ làm việc ở vùng khỉ ho cò gáy mà lương kỹ sư 10- 15 củ thì bỏ là đúng rồi. Thế thà làm ở Hà Nội hay quê nhà người ta lương 8- 10 củ còn hơn.