Giải pháp chống nóng cho xe bị phơi lâu dưới nắng hè

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em xin gửi các cụ cái can 50l .
Món này em thử nghiệm mãi rồi.

Phân tích 1 tý về thiết kế và thực tế áp dụng.
Nguyên lý thì hoàn toàn không sai, không khí nóng được thổi ra ngoài tạo dòng khí lưu thông trong xe (từ các khe hở phía dưới) sẽ góp phần làm xe đỡ nóng hơn.

Theo thiết kế sẽ có từ 2 đến 4 quạt cho các cánh cửa, mỗi cánh ít nhất 1 quạt (nhiều nhất thì tùy xe), khe hở tạo ra khi gài quạt vào kính (khoảng 5li) được bịt bằng goăng cao su để tăng hiệu quả của quạt.
Pin mặt trời được xử lý giảm bớt độ nhạy, nên chỉ khi ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp vào thì quạt mới quay, để đảm bảo khi các cụ chạy xe, quạt sẽ ko quay thường xuyên (thổi khí lạnh trong xe ra ngoài, gây tác dụng ngược). Đây chính là vấn đề!

Khi các cụ đỗ xe, ánh nắng mặt trời chiếu vào xe theo 1 hướng (thường là bên lái), như vậy chỉ có 50% số quạt hoạt động (công suất giảm 50%); nếu nắng chiếu vào đầu xe hay đuôi xe hoặc chếch đúng góc chết của pin mặt trời sẽ khiến toàn bộ số quạt này ko hoặt động (công suất giảm 100%) --> Hết tác dụng

Ngoài ra, với 1 số sp giá rẻ, các chi tiết ko được chuẩn, sẽ khiến cho quạt quay lờ đờ, lảo đảo, phát ra tiếng kêu lọc cọc khi xe chạy. Khi các cụ hạ kính có thể goăng cao su sẽ bung ra theo :D

Trên đây là cảm nhận của em, em ko định ném đá cụ chủ thớt vì có thể cụ ko bán món này, nhưng cụ cứ dùng, rồi cho AE thêm cảm nhận.
Đồng í với cụ. Theo em cái này không ăn thua cụ Thưởng ạ

Công Nông

Xe điện
stinger nói:
À, mà cụ airport có phải cụ airport bên hội chuột bạch ko nhỉ :D
Cụ Airport này là hội trưởng hội chuột bạch đấy ạ. Cụ này chơi nhiều cái hay lắm, mấy lần bị em đè ra làm chuột bạch rồi.

Thực ra cái quạt hút gió này công dụng rất hay nhưng dán kính hay chếch hướng nắng là toi, với cả nó hút cũng ko ăn thua. Trước em cũng mua dùng thử xong bỏ đi rồi. Em chế cái quạt chạy điện từ ắc quy hút khỏe lắm, hơn hé,kính nhiều các cụ ạ mà ko lo dán kính với hướng nắng.

Cụ Airport xong hết cái hộp điều khiển video chưa hôm nào em xem phát.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cụ Airport này là hội trưởng hội chuột bạch đấy ạ. Cụ này chơi nhiều cái hay lắm, mấy lần bị em đè ra làm chuột bạch rồi.

Thực ra cái quạt hút gió này công dụng rất hay nhưng dán kính hay chếch hướng nắng là toi, với cả nó hút cũng ko ăn thua. Trước em cũng mua dùng thử xong bỏ đi rồi. Em chế cái quạt chạy điện từ ắc quy hút khỏe lắm, hơn hé,kính nhiều các cụ ạ mà ko lo dán kính với hướng nắng.

Cụ Airport xong hết cái hộp điều khiển video chưa hôm nào em xem phát.
Dùng ắc quy của xe hả cụ ? từ sáng đến tối có sợ tèo ko ? hay chế thêm 1 cảm biến nhiệt độ, cứ quá 40 độ là quạt chạy ? cụ giỏi chế cháo lắm mà ;)

TVPL

Xe container
Cụ Stinger phân tích quá có lý, đằng nào em cũng dán kính rồi nên đành chọn dán vè hạ kính. Có cụ nào hạ kiểu này bị con gì (như gián, dết :P... ) nó bò vào xe chưa nhỉ ?
Dùng ắc quy của xe hả cụ ? từ sáng đến tối có sợ tèo ko ? hay chế thêm 1 cảm biến nhiệt độ, cứ quá 40 độ là quạt chạy ? cụ giỏi chế cháo lắm mà ;)
Em vưỡn hãi món độ kiểu này, phải câu trước chìa khóa điện. Mà quả cảm biến quá 40 độ C em dự khó kiếm đồ chính xác ?

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Vâng em làm cái chân cắm nối luôn vào dây + battery trong xe, quạt PC dòng bé tí có 0.18A nên em cứ cho nó quay từ 7h30 sáng đến 6h chiều chả làm sao cả, chỗ em để xe chỉ bị nắng buổi chiều nên thực ra chỉ cần cho chạy từ 12h trưa. Cái quạt em làm đây 3 năm rồi vẫn tít lắm :)

Hôm nào rỗi em làm cái bật tắt hẹn giờ hay cái công tắc bật theo nhiệt độ dùng con LM35 thế này

TVPL

Xe container
Vâng em làm cái chân cắm nối luôn vào dây + battery trong xe, quạt PC dòng bé tí có 0.18A nên em cứ cho nó quay từ 7h30 sáng đến 6h chiều chả làm sao cả, chỗ em để xe chỉ bị nắng buổi chiều nên thực ra chỉ cần cho chạy từ 12h trưa. Cái quạt em làm đây 3 năm rồi vẫn tít lắm :)
Hôm nào rỗi em làm cái bật tắt hẹn giờ hay cái công tắc bật theo nhiệt độ dùng con LM35 thế này
Cái mạch theo nhiệt độ em nghĩ chưa ổn lắm. Con A2 đấu lặp thế kia dễ kích, cụ nên thêm 1 con chiết áp đấu đất trước con R1 để chỉnh áp trên chân 3 em nghĩ ổn định hơn. Chân 2 thả rông cũng hay lọt nhiễu.

cargoman

Xe điện
Em cứ làm quả quạt mua ở chợ giời có 120k, trước lúc lên xe cho nó lùa 1 lúc chắc là được

TheBlue

Xe buýt
Cụ airport đã khuân từ SG về chưa để e qua lấy 1 cái nghịch ngợm xem thế nào?

doilamegi

Xe buýt
Nghe các cụ bình loạn thế là ko hạp với xe e roài vì xe e dán xung quanh lun roài thêm quả nắng chiếu xiên nữa mà ko tác dụng thì mệt quá.
Nhưng công nhận cụ chủ cũng mày mò thật, giá của Thanh Bình e vừa check là 595k mà cụ chủ bảo mua trong Sài gềnh có 1/2 chắc là 300k.

azzA

Xe tải
Cụ chủ ới, giờ em mới biết tô píc này, hix, cụ chụ có mang về thừa bộ nào thì để lại cho em một bộ nhé. Hoặc cụ cho em địa chỉ HCM để em nhờ người mua ah. Cảm ơn cụ!

haisonynx

Xe tăng
em tưởng cụ nói chống nóng cho 2 bánh. :D

azzA

Xe tải
Em vừa lấy một chiếc ở cụ chủ về, giờ em tính muốn lắp thêm nguồn ngoài bằng pin AA xạc (1.2v, 2100mA), cụ nào rành điện tử cho em hỏi chút là, nối nguồn ngoài như thế thì quạt có bị cháy không, và nếu với một viên pin xạc như thế thì xài được bao lâu.
Hiện tại em nhìn ở ngoài thì không thấy công suất tiêu thụ của quạt cũng như thông số điện áp dành cho quạt nhưng em nghĩ nếu chạy bằng năng lg mặt trời thì chắc là xài vôn và ampe nhỏ

nissanfan

Xe hơi
Cháu thấy cái này hay đấy, cụ mua ở đâu bảo cháu với nhé!

Hungm76

Xe tải
cảm ơn cụ airport nhá nhá, nhà iêm vừa vớt được 1 cái, nghe có vẻ đc cụ ạ. Thanks cụ nhiều.

sodacar

Xe hơi
cái này thay cho máy lạnh dc không nhĩ hihihi dc phát tắt máy lạnh 1 tháng đỡ ra bao nhieu tiền xăng ăn mưng cho thời đại tiên tiến

dudu08

Xe tải
Các cụ cứ chất cho em 20 kg đá C02 rồi khóa kín cửa vào, để mấy ngày vẫn mát!!!:P