[Funland] Giặc Phương Bắc.... :)

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ tả thế thì em chịu. Chỉ biết mẹ em làm món thịt đông ăn Tết cầu kỳ cẩn thận lắm, thơm béo mềm, nhàn nhạt có mùi như thịt hộp, không có xương, đông chắc. Nhớ là có thấy lớp mỡ nào đâu nhỉ.
Gần đây con ngan bắt chước nấu thịt gà đông, ăn chả ngon (chả thấy thơm như thịt lợn) phải nhằn xương.
Món cụ tả giống cái hũ mỡ để xào nấu nhà em xưa. :D
Nghe cụ mô tả dòng chữ đậm, nhà cháu cười quá xá.=)), nhưng các tiệm bán món này làm đúng như vậy đấy, chứ mật độ thịt trong thố ko đc dày đặc như cụ socvau làmđâu.
Nói nào ngay, thịt nhiều đương nhiên là chất rồi, nhưng đ/v nhà cháu,nước hầm khi đông đặc lại giống như thạch rau câu, khi ăn, đặt 1 miếng trên chén cơm gạo thơm ST25 bốc khói nghi ngút sẽ làm lớp "mỡ" (từ như cụ tả :D ) tan chảy ra, thấm xuống cơm,ăn kèm vs miếng dưa cải chua thì...
Chẹp...chẹp, thèm quá, type hết nổi rồi.=P~

DidiLe

Xe container
Em sinh ra và lớn lên ở sg F1 em sinh ra và lớn lên ở SG má em học sinh miền nam tập kết ra bắc gấu em bắc gốc Lào Cai nhìn mâm cơm hôm nay nhà em có gì nam ko các cụ
Có chai tương ớt.

hd-vt

Xe container
Nghe cụ mô tả dòng chữ đậm, nhà cháu cười quá xá.=)), nhưng các tiệm bán món này làm đúng như vậy đấy, chứ mật độ thịt trong thố ko đc dày đặc như cụ socvau làmđâu.
Nói nào ngay, thịt nhiều đương nhiên là chất rồi, nhưng đ/v nhà cháu,nước hầm khi đông đặc lại giống như thạch rau câu, khi ăn, đặt 1 miếng trên chén cơm gạo thơm ST25 bốc khói nghi ngút sẽ làm lớp "mỡ" (từ như cụ tả :D ) tan chảy ra, thấm xuống cơm,ăn kèm vs miếng dưa cải chua thì...
Em khoái đồ nguội, thịt đông thích ăn với cơm nguội dẻo và vài giọt nước mắm.
Đồ nguội ăn cảm thấy đậm hơn và không nồng, không bị lấn lướt các thể loại mùi đang bốc khói.

DaDieuchienxu

Xe container
Em khoái đồ nguội, thịt đông thích ăn với cơm nguội dẻo và vài giọt nước mắm.
Đồ nguội ăn cảm thấy đậm hơn và không nồng, không bị lấn lướt các thể loại mùi đang bốc khói.
Oh, gu ẩm thực của cụ tinh tế quá, cảm nhận đc vị đậm, nồng trong thức ăn, chứ nhà cháu chỉ biết ngon qua đầu lưỡi cái vèo là tót hết xuống thực quản rồi.:-bd

Chevalier

Xe máy
Cụ tả em cũng thèm. Dễ đến 20 năm rồi em không được ăn món này. =P~

hd-vt

Xe container
Oh, gu ẩm thực của cụ tinh tế quá, cảm nhận đc vị đậm, nồng trong thức ăn, chứ nhà cháu chỉ biết ngon qua đầu lưỡi cái vèo là tót hết xuống thực quản rồi.:-bd
Trước em như lày nhé..gắp miếng Nầm cầy tơ hấp, đưa vào miệng nhận lấy cảm giác thơm ngậy mộc đặc trưng, nhai một phát để thẩm vị ngọt, rồi sau đó nhón chiếc lá mơ lông, chấm vào bát mắm tôm sủi bọt, chậm rãi bổ xung cho đủ vị Nầm hấp. :D

Chevalier

Xe máy
Trước em như lày nhé..gắp miếng Nầm cầy tơ hấp, đưa vào miệng nhận lấy cảm giác thơm ngậy mộc đặc trưng, nhai một phát để thẩm vị ngọt, rồi sau đó nhón chiếc lá mơ lông, chấm vào bát mắm tôm sủi bọt, chậm rãi bổ xung cho đủ vị Nầm hấp. :D
Cầy giờ họ cũng có nầm à cụ :-? Món này em cũng chưa đc thẩm bao giờ :D.
Có làm thêm củ sả giòn rôm rốp nữa không cụ?

Vulcan V70

Xe trâu
Em sinh ra và lớn lên ở sg F1 em sinh ra và lớn lên ở SG má em học sinh miền nam tập kết ra bắc gấu em bắc gốc Lào Cai nhìn mâm cơm hôm nay nhà em có gì nam ko các cụ
Có cỗ ăn là tốt rồi! Ở SG bác đi ăn món Bắc ( cơm Bà Cả, phở Phú Gia...) đắt lắm

hd-vt

Xe container
Cầy giờ họ cũng có nầm à cụ :-? Món này em cũng chưa đc thẩm bao giờ :D.
Có làm thêm củ sả giòn rôm rốp nữa không cụ?
Có cụ ạ, ở ức hay cổ gì đấy, thơm và béo hơn những chỗ khác.
Ờ mờ cụ hõi thật hay trêu đấy? Cũng không dám chắc, đi nhậu thấy chúng nó gọi thế.

Vulcan V70

Xe trâu
Thịt kho Tàu ngày Tết em cũng chén rồi, chính món này ăn mí bánh chưng bánh tét đều hạp. Thiếu mấy quả trứng cũng kho Tàu nốt.

Nhưng cốc lọc đá thì em không ưng. Năm xưa ngồi nhậu với một chị ngoài bốn mươi mà bộ nhá đã khuyết mất 3 cái usb, nom cái mồm cứ như của mấy bà cụ bảy mươi.
Thói quen vừa uống nước đá, bia có đá vừa ăn đồ ăn , nhất là đồ ăn nóng rất nhanh hỏng răng. Lớp men răng liên tục ở trạng thái nóng bị lạnh đột ngột rồi lại bị nóng đột ngột dần dần sẽ bị rạn nứt sứt mẻ và hỏng răng

• Vodka
Reactions: XPQ

huyen141292

Xe điện
Em là gái Yên bái nên chả biết món ăn miền Nam thế nào. Nếu phải tay em thì món thịt kho tàu sẽ cho thêm ít đường vì nghe nói trong đó thik hơi ngòn ngot. Còn đĩa xúc xích dăm bông hun khói gì đó thì thay bằng món cá rán hay cá sốt cà chua. Bát nước mắm thì có đủ ớt, tiêu, tỏi giã. Xin tiết lộ ngày Tết thì món cá tươi ở nhà em dù nấu nướng kiểu gì đều được hoan nghênh hơn tất cả. Từ trước Tết đã thịt thà bánh trái ê hề rùi =))=))=))

Vulcan V70

Xe trâu
Đố các cụ " Giặc phương Bắc" khi giao đấu chúng thường la câu gì?
:D

Chevalier

Xe máy
Có cụ ạ, ở ức hay cổ gì đấy, thơm và béo hơn những chỗ khác.
Ờ mờ cụ hõi thật hay trêu đấy? Cũng không dám chắc, đi nhậu thấy chúng nó gọi thế.
Em hỏi thật cụ, nầm em mới ăn nầm heo nướng với nầm dê nướng ở các quán nhâu. Nầm cầy chưa nghe bao giờ, ra quán cũng chưa thấy ai gọi, hay lâu em không đi nhậu nên có món mới :-?

hd-vt

Xe container
Em hỏi thật cụ, nầm em mới ăn nầm heo nướng với nầm dê nướng ở các quán nhâu. Nầm cầy chưa nghe bao giờ, ra quán cũng chưa thấy ai gọi, hay lâu em không đi nhậu nên có món mới :-?
Ơ....căng hỉ. Không ai cứu net nhỉ. Có hội...Ch.. rõ nà xôm ở óp cơ mà. :D

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Có cốc lọc đá ạ. Hihihi. Vì ngoài Bắc ít ai ăn cơm uống lọc đá.

Dân miền núi TM

Xe điện
Rau luộc bỏ nước. Thiếu bát chấm, cút rượu....

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ tả em cũng thèm. Dễ đến 20 năm rồi em không được ăn món này. =P~
Oh, thế cụ ở đâu mà ko ăn đc món thịt đông?
Cắn rơm cắn cỏ xin cụ....đừng tả nữa, tuyến nước bọt của nhà cháu giờ khô queo như sa mạc Sahara òy.8-}

Chevalier

Xe máy
Oh, thế cụ ở đâu mà ko ăn đc món thịt đông?

Cắn rơm cắn cỏ xin cụ....đừng tả nữa, tuyến nước bọt của nhà cháu giờ khô queo như sa mạc Sahara òy.8-}
Em ăn được nhưng không thích lắm cụ ạ. Em thường thích ăn những món chiên nhiều hơn, đặc biệt là những món chiên xù =P~