[Funland] Giặc Phương Bắc.... :)

MiTa

Xe lăn
Em sinh ra và lớn lên ở sg F1 em sinh ra và lớn lên ở SG má em học sinh miền nam tập kết ra bắc gấu em bắc gốc Lào Cai nhìn mâm cơm hôm nay nhà em có gì nam ko các cụ
Bàn cơm này là 3 miền rồi lão nhé.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em sinh ra và lớn lên ở sg F1 em sinh ra và lớn lên ở SG má em học sinh miền nam tập kết ra bắc gấu em bắc gốc Lào Cai nhìn mâm cơm hôm nay nhà em có gì nam ko các cụ
Iem tưởng vợ lão người Hà Tây chớ?

MiTa

Xe lăn
Miền Bắc : Đỗ luộc, bắp cải luộc, giò thủ, củ kiệu muối.
Miền Trung : Giò me đặc sản Nghệ An.
Miền Nam : Thịt kho tàu.
3 miền đủ cả mà cụ còn kêu j.
Miền Bắc làm gì có kiệu muối đâu cụ. Hành muối chứ nhỉ?

Yeuaibaygio

Xe container
Quê em không thái giò kiểu kia với không ăn bánh chưng với tương ớt. :)

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]

catking113

Xe Cứu Trợ
Cụ thớt nay uống nhầm thuốc liều à.

Trục

Xe ba gác
Em chẳng quan trọng lắm, cư trú ở SG thì cứ món ngon em dã, ở đó có đủ thức ăn 3 miền, có cả đồ Hoa.
Lần nào đi về là người chắc nịch do hợp đồ ăn. :P

ok.

Xe tăng
Thịt kho Tàu ngày Tết em cũng chén rồi, chính món này ăn mí bánh chưng bánh tét đều hạp. Thiếu mấy quả trứng cũng kho Tàu nốt.

Nhưng cốc lọc đá thì em không ưng. Năm xưa ngồi nhậu với một chị ngoài bốn mươi mà bộ nhá đã khuyết mất 3 cái usb, nom cái mồm cứ như của mấy bà cụ bảy mươi.

Thịt kho tàu lại không phải Bắc chứ bác, cái này nhiều mỡ là món Hoa, dân Tầu nó ưa mỡ để làm cho khỏe...mà Chợ Lớn xưa là khu Hoa nên Nam mới có món ý. Chứ xưa các cụ Bắc làm nông đói thối mồm nên ghét mỡ, được ngày Tết mới có ăn là cứ phải nạc thế cho nên giò mới ra đời.

Còn đá thì do trong Nam nóng nên từ thời Pháp thuộc bọn phương Tây nó đưa xưởng đá sang thì những hàng đá xay đã đầy đường rồi nên cái ý đặc Nam. :)

Mà nói chuyện nhậu giờ thịt thà nó đắt thế này cứ rau tầu bay xhcn xào tóp mỡ uống với bia thầy tu là hạp bác ạ. Còn rượu thì cứ cuốc lủi nhậu với cà na thầu mà nhắm cho nó đượm tình anh em hữu hảo, xong làm bát cháo trứng vịt muối cho đượm giọng mà phát biểu trong mâm.

Uống kém thì làm bát nước rau muống vắt chanh hay canh bí nấu mặn một tý nó nhã hơn. :))

• Vodka
Reactions: XPQ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

xebetong

Xe container
Giặc nó không bắt trải chiếu ngồi ăn là may rồi

MiTa

Xe lăn
Đó là hành muối nhà làm trộn chung với cà pháo muối á cụ vì em thích ăn cà pháo và vợ bắt em ăn hành :(
E ko biết ăn hành muối nên tết nhà chỉ có kiệu, bà chị vợ năm nào cũng làm cho mấy hũ.

hd-vt

Xe container
Thịt kho tàu lại không phải Bắc chứ bác, cái này nhiều mỡ là món Hoa, dân Tầu nó ưa mỡ để làm cho khỏe...mà Chợ Lớn xưa là khu Hoa nên Nam mới có món ý. Chứ xưa các cụ Bắc làm nông đói thối mồm nên ghét mỡ, được ngày Tết mới có ăn là cứ phải nạc thế cho nên giò mới ra đời.

Còn đá thì do trong Nam nóng nên từ thời Pháp thuộc bọn phương Tây nó đưa xưởng đá sang thì những hàng đá xay đã đầy đường rồi nên cái ý đặc Nam. :)

Mà nói chuyện nhậu giờ thịt thà nó đắt thế này cứ rau tầu bay xhcn xào tóp mỡ uống với bia thầy tu là hạp bác ạ. Còn rượu thì cứ cuốc lủi nhậu với cà na thầu mà nhắm cho nó đượm tình anh em hữu hảo, xong làm bát cháo trứng vịt muối cho đượm giọng mà phát biểu trong mâm.

Uống kém thì làm bát nước rau muống vắt chanh hay canh bí nấu mặn một tý nó nhã hơn. :))
Cụ nói về mỡ và thịt nạc chả đúng, thịt cứ phải có mỡ mới không khô. Ngoài Bắc có món thịt đông là ca ngợi mỡ và nạc giao hòa.
Tết này em có kiểu diệu vang với củ cải khô muối nước mắm đường, nhà làm (như cụ là ca na thầu), hợp ác liệt dù hơi mặn một tý. \m/