[Funland] Giá nhà đất sẽ giảm từ việc siết ngân hàng mua trái phiếu doanh nghiệp?

Big Babol

Xe buýt
Em nghĩ cái này do cách diễn giải. Gốc rễ vẫn là cung cầu - nhu cầu về nhà + tâm lý sợ lạm phát nên thoát tiền đổ vào BDS. Còn giao dịch diễn ra nhiều chỉ là hiện tượng ko phải nguyên nhân. Sales nhiều thì cũng chỉ là 1 kênh Marketing hay là 1 nhân tố (ko phải chính) để cung cầu gặp nhau tốt hơn thôi. Khi cầu đã lên thì khách sẽ càng chủ động đi tìm BDS để đổ tiền, chả cần cụ sales nào cũng được :D
Tâm lý sợ lạm phát là qan trọng nhất cụ ạ, chắc phải 90% ng mua tầm này đều có nhà ở đàng hoàng hết rồi

tuan2681

Xe điện
Nguyên văn e viết đây, tầm của em chỉ hiểu biết hạn hẹp vậy. Còn cụ bảo em chả theo cung cầu thì chắc em dốt, chưa biết vận dụng cung cầu vào thị trường bất động sản hiện tại ạ
em ạ cụ, giao dịch nhiều là do sales hùng hậu thì cụ lại nhầm lẫn giữ hiện tượng và bản chất vấn đề rồi.
bản chất là do nhu cầu cao, quy luật cung cầu, cầu tăng thì giá tăng,
nên tập trung vào lý do vì sao nhu cầu mua bds tăng

tqttn2007

Xe điện
Giá nhà đất luôn theo đồ thị hình sin. Chắc chắn sẽ đi xuống sau thời gian nữa và sau vài năm sẽ lên tiếp. Chu kỳ sau sẽ có giá cao hơn trước. Vốn to thì không lo, vốn vay dịp này cần cẩn thận.

trungleba

Xe buýt
Thế này các cụ ạ, việc siết ngân hàng mua TPDN đúng là đánh vào các công ty BDS, nhưng mục đích là để ngăn chặn các quả bom nợ như Evergrande hình thành (vay nợ quá nhiều dẫn đến mất thanh khoản khi thị trường có biến), đồng thời cũng ép một số CDT ra hàng sớm, tránh gom đất/ mua dự án đẩy giá như một số ông tay to đã làm trong thời gian qua. Tác dụng của nó sẽ kìm hãm việc sốt đất nóng, đột ngột trên toàn thị trường. Tuy nhiên để mà giảm giá thì em e khó mà giảm, vì bây h nhu cầu vẫn vượt cung (cái này là sự thật các cụ ạ, dân ta máu mua nhà lắm), thêm vào đó sang năm hạ tầng công sẽ triển khai mạnh, giá nguyên vật liệu tăng. CDT sẽ chẳng có lý do gì mà giảm cả.

alceste

Xe điện
Tâm lý sợ lạm phát là qan trọng nhất cụ ạ, chắc phải 90% ng mua tầm này đều có nhà ở đàng hoàng hết rồi
Cũng ko hẳn. Còn cả những người đã có chút tài chính, mua căn nhà đầu tiên (nhà dự án kiểu này ráta nhiều, vợ chồng trẻ mới cưới 3-5 năm). Và rất nhiều là những ngừoi sau khi mua căn nhà đầu tiên, h qua thủa hàn vi bắt đầu có tích luỹ thêm, nhu cầu ở rộng, đẹp, cao cấp hơn tương xứng với thu nhập thì họ mua để đổi/mua thêm. Em thấy hầu hết những người em quen đang/mới/sắp mua nhà đều ở tình trạng vậy.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao báo với chí toàn bọn 9 điểm 3 môn viết nhảm. Siết thế ko có hàng mà ra nữa, lấy đâu sản phẩm bán. Thế ko có sản phẩm bán thì lại thành phố cổ, trước 1 nhà 1 hộ sau 3 đời thành 1 nhà 9 hộ ở chung.

Cukhoai9

Xe buýt
Vài triệu một m2 còn giảm vào đâu, em phải vay tiền ôm bom đây

Quê bầm

Xe điện
Dân ko thèm mua nhà đất thì sale bán cho hổ. Thèm nhà đất nó ăn vào máu rồi. Lý luận của cụ chả theo bản chất cung cầu. Sp nhà đất ít nhu cầu cao thì sẽ đắt, lúc đấy hàng ít bán còn ko cần sale luôn, cụ hiểu ko.
Bây giờ ranh giới giữa sales và nhà đầu tư/đầu cơ khá mong manh cụ ạ, cụ cứ đi cùng đội sales vài bữa sẽ thấy họ cũng mua bán lẫn nhau nhiều đó ạ

search

Xe điện
Bây giờ ranh giới giữa sales và nhà đầu tư/đầu cơ khá mong manh cụ ạ, cụ cứ đi cùng đội sales vài bữa sẽ thấy họ cũng mua bán lẫn nhau nhiều đó ạ
Tôi đi mua đều lv qua sale hết, họ chuyên nghiệp giúp đc mình nhiều thứ, có nhiều thông tin. Còn tôi thấy nghề nào cũng thế hết, mua ô tô mà hàng thiếu thì sale họ có tiền cũng tranh thủ ôm để bán giá cao hơn, cũng là chuyện thường thôi. Hàng to tiền quá họ ko ôm được thì họ chịu, ai chẳng muốn làm thêm để kiếm tiền nếu biết hàng sẽ lên giá.

BìnhMinh89

Xe tăng
Thuốc đắng giã tật, sự thật thì mất lòng.

search

Xe điện
Thuốc đắng giã tật, sự thật thì mất lòng.
Nhà nước là ai, là đội qly nn ý hả, đội đấy là đội phá hoại sx nhất, hở ra là đến chèn ép dn vòi vĩnh.
Ng viết bài này thực tế chả hiểu đek gì về sự pt của kte cả. Giọng văn kể cả bất mãn, cũng ko hiểu gì về chính sách và thị trường, 9 điểm 3 môn là còn hơi cao :D

ruou_nep_40

Xe tăng
Đất sẽ còn tăng mạnh thôi

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước là ai, là đội qly nn ý hả, đội đấy là đội phá hoại sx nhất, hở ra là đến chèn ép dn vòi vĩnh.
Ng viết bài này thực tế chả hiểu đek gì về sự pt của kte cả. Giọng văn kể cả bất mãn, cũng ko hiểu gì về chính sách và thị trường, 9 điểm 3 môn là còn hơi cao :D
Nếu nhà báo là 9 điểm 3 môn thì cụ 3 điểm 3 môn.
Nếu chỉ biết chửi, không biết phản biện thì không cần phát biểu cụ ạ.

Trá Hình

Xe hơi
Giá vốn và chi phí tăng cao, vậy giảm vào mắt hả cụ ???