[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

phihanhgia

Xe container
Sướng nhiều thứ lắm cụ ơi. Có điều kiện thì thuê người khác dọn chứ m có phải dọn đâu cụ kk
Tôi thuê dọn 200k một buổi, một tháng 4 lần, sạch bong. Chi phí 800k/tháng nhẹ người, tha hồ nghĩ việc lớn. Tương đương phí dv CC thôi. Mà phí dv ở CC không bao gồm cọ rửa vệ sinh, wc, ... trong căn hộ. Nhiều cc khá xịn, tươm, nhưng vào căn hộ chủ nhân để wc ko sạch. Rõ ràng là ở bẩn và chi ít cho vệ sinh trong căn hộ.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thuê dọn 200k một buổi, một tháng 4 lần, sạch bong. Chi phí 800k/tháng nhẹ người, tha hồ nghĩ việc lớn. Tương đương phí dv CC thôi. Mà phí dv ở CC không bao gồm cọ rửa vệ sinh, wc, ... trong căn hộ. Nhiều cc khá xịn, tươm, nhưng vào căn hộ chủ nhân để wc ko sạch. Rõ ràng là ở bẩn và chi ít cho vệ sinh trong căn hộ.
Cụ ở kiểu gì bẩn thế? 1 tuần mới dọn nhà 1 lần?!?

phihanhgia

Xe container
Những ông xe đạp nhảy vào khen CC là những ông đang bán CC. Những ông nick lâu năm khen CC là kinh nghiệm ở thật.

CC nội đô thuận tiện, giá phù hợp 2-5 tỷ, đắt khách là đúng. Cân bằng giữa hưởng thụ và chi phí.

Nhà riêng nội đô thuận tiện ô tô 6-12 tỷ đắt khách cũng đúng. Đắt vì miếng đất nội đô đắt tiền.

Nhà riêng ngõ nhỏ 2m, giá 3-5 tỷ, nội đô, vị trí thuận tiện, vẫn phù hợp cho những người tài chính khiêm tốn và lối sống tiết kiệm.

phihanhgia

Xe container
Cụ ở kiểu gì bẩn thế? 1 tuần mới dọn nhà 1 lần?!?
WC, tắm kính, .. ai dùng xong đã tự dọn sạch. Robot hút bụi tự động đã chạy mỗi ngày 1 lần các phòng.

Tuần dọn 1 lần là lau cầu thang, thang máy và cọ rửa sàn wc, bồn cầu, ... những việc mà mọi người ko thích làm.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
WC, tắm kính, .. ai dùng xong đã tự dọn sạch. Robot hút bụi tự động đã chạy mỗi ngày 1 lần các phòng.

Tuần dọn 1 lần là lau cầu thang, thang máy và cọ rửa sàn wc, bồn cầu, ... những việc mà mọi người ko thích làm.
Em nói thẳng nhé: cụ ở không mất tiền không bao giờ bằng bọn em mất tiền
Các khu đô thị, chung cư cũng thế, liền kề -biệt thự cũng vậy: Gamuda, Vin, Ciputra... cơ sở vật chất đều xịn, sạch, đẹp gấp nhiều lần dạng nhà đất miễn phí như cụ.
Miễn phí lấy đâu ra đường xá sạch, vườn hoa có người chăm, có bảo vệ 24/24?!?
Vin còn 20-30k/m2 mà người ta vẫn sẵn sàng trả :))

iphonese

Xe tải
Combo của cụ hơi tốn
combo của em chục tỷ chứ mấy cụ, 5 tỷ chung cư 6 tỷ đất ở Sóc Sơn rộng bao la, tha hồ cây cối hoa cỏ chỗ chạy nhẩy cho bọn trẻ con, lại gần hồ. Cuối tuần mấy bố con đi chạy, câu cá

freakingprime

Xe buýt
Cụ cứ chém ẩu, người quen tôi làm công ăn lương đang ở BT 360 m2 ở ciputra nhé :)). Ông ấy tự làm chứ không nhà bố mẹ nhé. Và hàng xóm ông ấy cũng toàn làm công ăn lương cả.
Cụ lại đi so với ciputra. Ciputra nó có lâu rồi và nó ở nội thành, không ai mất cả mấy tiếng để đi lại cả.

phihanhgia

Xe container
Em nói thẳng nhé: cụ ở không mất tiền không bao giờ bằng bọn em mất tiền
Các khu đô thị, chung cư cũng thế, liền kề -biệt thự cũng vậy: Gamuda, Vin, Ciputra... cơ sở vật chất đều xịn, sạch, đẹp gấp nhiều lần dạng nhà đất miễn phí như cụ.
Miễn phí lấy đâu ra đường xá sạch, vườn hoa có người chăm, có bảo vệ 24/24?!?
Vin còn 20-30k/m2 mà người ta vẫn sẵn sàng trả :))
Hê hê, căn hộ CC tôi có nhiều. Ở chán CC tôi lại xuống đất, lại cho thuê CC. Nhà riêng bây giờ gần ngay trung tâm đi làm đi học gần dưới 3km. Mấy cái liền kề, biệt thự kđt mới hợp người về hưu, ở nhà cả ngày. Ở CC kđt mới người lớn đi làm 2 lượt mất 1.5h mỗi ngày, bây giờ chỉ mất 0.5h. Hai người tiết kiệm được 2h, trẻ con chưa tính.
Bản thân giá của nó, đủ 4 chỗ parking, bằng 3-4 lần căn CC nên CC kđt không có cửa để so sánh.
Lk kđt mới nhiều nơi thiết kế cũng chỉ có 1 hoặc 2 slot parking, đi vào trung tâm xa, phù hợp cho người làm quanh đó hoặc wfh thôi. Ko phải lựa chọn tốt cho người làm việc ở khu lõi trung tâm.

freakingprime

Xe buýt
Hài. Chả lẽ ở cc ko thuê được người dọn, chỉ có nhà đất mới thuê được? =))

Tiền dv cc đâu phải để dọn trong nhà. Tiền đấy để thuê bảo vệ, lễ tân, chạy thang máy, đèn sáng cả ngày, tưới cây, đổ rác, lau hành lang sạch bóng. Nhà đất có những cái đó thì ko mất tiền chắc =))

phihanhgia

Xe container
Hài. Chả lẽ ở cc ko thuê được người dọn, chỉ có nhà đất mới thuê được? =))
đọc cho kỹ bác nhé, trước khi quote. Ng ta chê nhà riêng phải dọn nhiều, đúng phải dọn nhiều hơn căn hộ cc, muốn ko phải dọn thì giải pháp là thuê dọn.

Còn căn hộ CC trung bình dưới 120m2 một mặt bằng, thì đa số các gia đình ko cần phải thuê dọn. Nhà riêng 400m2 xây dựng, nhiều tầng nhiều wc, cầu thang, nó ở quy mô lớn khác với căn hộ.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê, căn hộ CC tôi có nhiều. Ở chán CC tôi lại xuống đất, lại cho thuê CC. Nhà riêng bây giờ gần ngay trung tâm đi làm đi học gần dưới 3km. Mấy cái liền kề, biệt thự kđt mới hợp người về hưu, ở nhà cả ngày. Ở CC kđt mới người lớn đi làm 2 lượt mất 1.5h mỗi ngày, bây giờ chỉ mất 0.5h. Hai người tiết kiệm được 2h, trẻ con chưa tính.
Bản thân giá của nó, đủ 4 chỗ parking, bằng 3-4 lần căn CC nên CC kđt không có cửa để so sánh.
Lk kđt mới nhiều nơi thiết kế cũng chỉ có 1 hoặc 2 slot parking, đi vào trung tâm xa, phù hợp cho người làm quanh đó hoặc wfh thôi. Ko phải lựa chọn tốt cho người làm việc ở khu lõi trung tâm.
Xin lỗi cụ nhưng cái tầm có 1-2 triệu phí dịch vụ mà cũng lăn tăn, khoe khoang mình không mất tiền thì cụ không có cửa để so sánh! Em chưa bao giờ lăn tăn mấy đồng đấy cả. Bỏ tiền ra có người phục vụ, ĐÁNG :))
Nhà cụ cho thuê xe hay sao mà cần 4 chỗ parking? :))
Mà 4 parking ở đâu? cho sang nhà hàng xóm à? Hay cho vào trong nhà, mùi xăng nồng nặc như mấy ông trọc phú?

phihanhgia

Xe container
Xin lỗi cụ nhưng cái tầm có 1-2 triệu phí dịch vụ mà cũng lăn tăn, khoe khoang mình không mất tiền thì cụ không có cửa để so sánh!
Bác đọc hiểu kém lắm! Và bác quen kiểu côn đồ nhét chữ vào mồm người khác rồi. Tôi khoe khoang ko mất tiền 1-2 triệu phí dv ở đâu?

taiadau

Xe điện
đọc cho kỹ bác nhé, trước khi quote. Ng ta chê nhà riêng phải dọn nhiều, đúng phải dọn nhiều hơn căn hộ cc, muốn ko phải dọn thì giải pháp là thuê dọn.

Còn căn hộ CC trung bình dưới 120m2 một mặt bằng, thì đa số các gia đình ko cần phải thuê dọn. Nhà riêng 400m2 xây dựng, nhiều tầng nhiều wc, cầu thang, nó ở quy mô lớn khác với căn hộ.
CC cũng phải thuê dọn đấy cụ và dần dần cải thiện khi con cái lớn dần. Ngày nhỏ xiu thì giúp việc tại gia, lớn hơn chút thì giúp việc theo giờ, chủ yếu chuẩn bị cơm nước đi chợ để đi làm về có thể nấu nướng. Còn lớn hơn nữa thì thuê như cụ nói, tuần 1 lần... và dần dần tiến tới cả nhà tự lao động :D . Đùa chứ, cỡ tầm 6tỷ đổ xuống cá nhân em thích ở khu CC tạm gọi xịn xịn chút có nhiều tiện ích, cạnh công viên vì em thích TDTT chạy nhảy bơi lội (gọi là dạng khá của trung cấp đi) , chứ nhiều tiền rồi thì cứ liền kề biệt thự khu xịn mà ở(thường lúc nhiều tiền rồi thì chắc con cũng khá lớn rồi, có thể tự đi lại hoặc xe tuyến).

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Bác đọc hiểu kém lắm! Và bác quen kiểu côn đồ nhét chữ vào mồm người khác rồi. Tôi khoe khoang ko mất tiền 1-2 triệu phí dv ở đâu?
Thế cụ đọc hiểu tốt nhỉ? Cụ bảo ở chung cư mà còn không biết phí dịch vụ chung cư để phục vụ bên ngoài,chứ không phải dọn nhà cho cụ à?
Tự nhiên Cụ lôi cái 800k dọn nhà của cụ ra so với chung cư?? =))

funfunfun

Xe buýt
Nói chung phải so sánh ngang nhau theo số tiền hiện có
Chứ em ít thấy ai chỉ có 6t mà đi chọn chung cư thay nhà đất cả

Bominhanh

Xe máy
Ôi các bác cãi nhau làm gì, theo cháu thì tiền của mình, mình cảm thấy thoải mái, sung sướng thì tận hưởng thôi chứ không cần so sánh làm gì, cái gì cũng có cái được và cái mất, quan trọng là mình thấy được nhiều hơn mất thì mình chọn thôi ạ. Nhân tiện các bác cho hỏi nếu muốn tìm thông tin chung cư( ví dụ khu Cầu giấy) thì cháu có thể tìm kiếm thông tin ở những đâu ạ, vào khu dân cư thì toàn thấy buôn bán thôi ạ, các khu giờ hình như liên lạc qua zalo hay sao ấy( như khu cháu là vậy)

Jonhy

Xe buýt
6 tỷ tầm này mà muốn ở ok thì chỉ có mua CC thôi cụ ơi. Sờ vào nhà ngõ ô tô là tụt huyết áp ngay hoặc may ra thì mua được mảnh đất không 😬

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
6 tỷ còn chả mua được căn 3PN đẹp ở Times thì đòi gì nhà đất đẹp.

phihanhgia

Xe container
Thế cụ đọc hiểu tốt nhỉ? Cụ bảo ở chung cư mà còn không biết phí dịch vụ chung cư để phục vụ bên ngoài,chứ không phải dọn nhà cho cụ à?
Tự nhiên Cụ lôi cái 800k dọn nhà của cụ ra so với chung cư?? =))
Đọc cho đầy đủ context bác nhé. Một số ý kiến chê nhà riêng là phải dọn nhiều, mệt mỏi. Ý kiến này là đúng. Lúc đó tôi đưa ra cách hóa giải nhược điểm này là thuê dịch vụ dọn theo tuần.
Chi phí của nó là khoảng 800k/tháng là số liệu thực tế, để thấy là không đáng kể. Mức này so sánh với phí dịch vụ ở CHCC là tương đương cũng chẳng sai (đồng mức, thông thường 500-1500k). Có nghĩa là phí dịch vụ CC là thấp - không đáng tính.

Còn trẻ con lớp 3 cũng biết phí dịch vụ CC là phí sử dụng các hạng mục công cộng bên ngoài: dịch vụ bảo vệ, dọn vệ sinh kv công cộng, điện chiếu sáng kvcc, cắt tỉa chăm sóc cây cỏ hoa lá, điện chạy thang máy, PCCC, ban quản lý, .... Đừng đem cái đó ra đây rao giảng bác nhé.

Mà sự thực thì rất nhiều cư dân CC cứ tưởng phí dịch vụ tháng của mình (thường là dưới 1T/tháng) cao hơn ở nhà riêng. Thực tế nhà riêng kèm dịch vụ bảo vệ khu, hệ thống PCCC tốt, dịch vụ thang máy, chi phí cho hệ thống lọc nước sạch, ... có chi phí cao hơn chi phí hàng tháng ở CC mấy lần.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
6 tỷ tầm này mà muốn ở ok thì chỉ có mua CC thôi cụ ơi. Sờ vào nhà ngõ ô tô là tụt huyết áp ngay hoặc may ra thì mua được mảnh đất không 😬
6 tỷ mua được mảnh đất tương đối đẹp ở Long Biên, không nhà. Thêm 2 tỷ nữa thành 8 tỷ mới được cái nhà ở. Và lúc đó vẫn bị chủ căn hộ CC 3 tỷ chê cho nát mặt ...