[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đầu năm giá chung cư bị cò thổi lên kinh quá.
Cò gd đến các chủ hộ nói thẳng giá cao hẳn mấy trăm triệu so với mặt bằng Anh có bán ko? Làm dân cưa mắc định giá cc lên sẽ bán với giá cao
Chỉ khổ mấy anh e đi tìm nhà :(
Cò vạc trên đầy cũng đầy cụ ạ. Trong top này cụ đọc sẽ thấy các "bài" luôn.

phihanhgia

Xe container
vâng nhà e ngách rộng 4m đi bộ 5p ra oto tránh, e ở ngọc hà ba đình thôi cụ. thấy các cụ trên này chê nhà ngõ ngách kinh quá.
Nhà cụ vị trí ổn, đi lại mọi nơi tiện, nếu cư dân xung quanh văn minh có ý thức, có chỗ gửi xe gần, thì đáng để sống ở đó. Vui lên cụ.

Căn hộ CC là sản phẩm công nghiệp, dễ sx, rất nhiều người sống nhờ nó, nên luôn được khen hơn nhà riêng.

Nhà riêng chỉ thua CC ở cái panorama view tầng cao trên 20, còn lại mọi nhược điểm đều có thể hóa giải được.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì e nhầm cụ với 1 cụ nhà đất 4x14 ở trên. Nhà ống mà rộng 5m như nhà cụ thì nó khác bọt với nhà 4m nhiều lắm cụ à. Nhà cụ thì cụ fai so với căn hộ cao cấp cùng vị trí và có slot để xe.

Còn nhà ngõ và cc bình dân nội đô e thấy vẫn tăng giá và nghĩ nó ít nhất vẫn tăng theo lạm phát. Cc nó cũ đi nhưng vì nội đô khan hiếm nên vẫn sẽ tăng vì vị trí tốt. Cụ cứ thấy mấy cái nhà tập thể Nghĩa Đô hay Đống Đa có 30m2 mà giá cả đôi ba tỷ. Hay các căn hộ tái định cư chỗ Nguyễn Chánh gần bigC mà giá giờ vẫn tăng đều vì vị trí tốt đó cụ
Nhà mặt tiển 4m và 4,5m em cũng thấy khác bọt lắm rồi. Nó liên quan đến không gian bố trí đồ đạc, lối đi lại trong nhà.

BMW530d

Xe tăng
Cụ có 1000m2 là 30p đến cụ rùa thì thích quá. Tư duy em mà nhự cụ thì đã ngon rồi :D Trước thì chỉ thích nhà mặt phố trung tâm, không ngờ giao thông chục năm gần đây phát triển quá.
Vâng cụ, xu hướng giờ nhiều cụ cũng thích to rộng nên ngoại thành lên giá quá.
Em chạy từ nhà sang BigC TDH hết đúng 2 bài hát CD.

Thinh82

Xe tải
Mỗi người một quan điểm thôi, các cụ nên tranh luận nhưng đừng quá căng thẳng hạ thấp chung cư hay nhà ngõ. Như em vẫn đang giữ cả chung cư và nhà ngõ thì quan điểm như thế này. Em đánh giá ở chung cư thuận lợi hơn về đa số các mặt trong sinh hoạt đối với gia đình em và em xác định sẽ ở lâu dài ở chung cư. Chung cư chỗ em cũng ở vị trí tốt ở HN nên giá giao dịch thực tế đã cao hơn tầm 15% so với cuối năm ngoái (theo lý thuyết là em có lãi so với thời điểm mua). Còn nhà ngõ của em vẫn loanh quanh tầm 100 củ/m mấy năm nay rồi, về lý thuyết như vậy là em lỗ. Nhưng em vẫn không bán nhà ngõ mà cho thuê nó, vì em xác định vị trí này khá đẹp sau này em có thể cải tạo để có hướng kinh doanh lâu dài với nó, chưa kể thủy thổ quen hết rồi rất khó tìm vị trí tốt hơn. Nói chung quan điểm cá nhân, phù hợp với từng người, không áp dụng lẫn nhau được.

taiadau

Xe điện
Nhà mặt tiển 4m và 4,5m em cũng thấy khác bọt lắm rồi. Nó liên quan đến không gian bố trí đồ đạc, lối đi lại trong nhà.
Nhà đất chiều ngang quan trọng thật, em đến chơi nhà lk ở Park city mà choáng, 7m mặt tiền nhà còn đẹp hơn bt song lập VH thăng long (tk bên trong vẫn như nhà ống)

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất chiều ngang quan trọng thật, em đến chơi nhà lk ở Park city mà choáng, 7m mặt tiền nhà còn đẹp hơn bt song lập VH thăng long (tk bên trong vẫn như nhà ống)
Vâng. Vì em vào các nhà có mặt tiền 3,5m; 3,7m; 4m; 4,3m; 4,5m rồi
Kết luận: Chỉ cần rộng ra 20-30cm là đã thấy khác biệt khá lớn rồi. Các nhà có mặt tiền ≤ 3,7m là vào trong nhìn chán hẳn.

gunners

Xe tải
Em ở nhà ngõ và chung cư rồi. Em chỉ nói trường hợp điển hình của nhà em: ngõ 2 xe ô tô tránh nhau, quận Ba Đình. Chính vì ngõ rộng nên cạnh nhà em 1 nhà mở tiệm cắt tóc, cách mấy nhà có 1 hiệu chụp ảnh với 1 quán rửa xe máy, xe của khách đỗ đầy ngõ luôn.
Xe ô tô em vẫn ra vào nhà được nhưng nhiều khi họ đông khách cũng phải nhờ họ dắt bớt xe máy thì mới đi được. Họ cũng nhiệt tình dắt thôi nhưng mình thấy cũng phiền họ, không thoải mái.

Còn ở chung cư thì em gặp chủ đầu tư củ chuối bắt mua suất đỗ xe, cũng gần = tiền con xe đểu của em. Nhưng được cái có chỗ đỗ cố định, về mà thấy thằng nào đỗ đấy em có quyền chửi tất cả các thể loại luôn.

Quan điểm cá nhân em, ô tô đã và sẽ ngày càng là phương tiện phổ biến, chỗ nào ô tô ra vào không thoải mái sẽ không giữ hoặc tăng giá được, vì không còn nhiều người muốn mua.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em ở nhà ngõ và chung cư rồi. Em chỉ nói trường hợp điển hình của nhà em: ngõ 2 xe ô tô tránh nhau, quận Ba Đình. Chính vì ngõ rộng nên cạnh nhà em 1 nhà mở tiệm cắt tóc, cách mấy nhà có 1 hiệu chụp ảnh với 1 quán rửa xe máy, xe của khách đỗ đầy ngõ luôn.
Xe ô tô em vẫn ra vào nhà được nhưng nhiều khi họ đông khách cũng phải nhờ họ dắt bớt xe máy thì mới đi được. Họ cũng nhiệt tình dắt thôi nhưng mình thấy cũng phiền họ, không thoải mái.

Còn ở chung cư thì em gặp chủ đầu tư củ chuối bắt mua suất đỗ xe, cũng gần = tiền con xe đểu của em. Nhưng được cái có chỗ đỗ cố định, về mà thấy thằng nào đỗ đấy em có quyền chửi tất cả các thể loại luôn.

Quan điểm cá nhân em, ô tô đã và sẽ ngày càng là phương tiện phổ biến, chỗ nào ô tô ra vào không thoải mái sẽ không giữ hoặc tăng giá được, vì không còn nhiều người muốn mua.
Nhìn chung dần dần kể cả nhà phố hay chung cư thì tương lai sẽ đậu xe ở bãi đỗ xe chứ không phải phi vào nhà nữa.
Trừ trường hợp biệt thị lớn có sân vườn lớn thì đỗ xe trong khuôn viên của nhà mình.

tuan2681

Xe điện
Nhìn chung dần dần kể cả nhà phố hay chung cư thì tương lai sẽ đậu xe ở bãi đỗ xe chứ không phải phi vào nhà nữa.
Trừ trường hợp biệt thị lớn có sân vườn lớn thì đỗ xe trong khuôn viên của nhà mình.
thế nên mua chung cư mà có lốt xe ở hầm thì là chuẩn nhất rồi cụ
còn nhà ngõ, với quan điểm của e thì e cũng k muốn phi xe vào nhà, vừa tốn diện tích vừa bẩn,hôi

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
thế nên mua chung cư mà có lốt xe ở hầm thì là chuẩn nhất rồi cụ
còn nhà ngõ, với quan điểm của e thì e cũng k muốn phi xe vào nhà, vừa tốn diện tích vừa bẩn,hôi
Thực sự nếu có tiền tương đối em mua liền kề, biệt thư, nhà phố chứ em không khoái chung cư.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
biệt thự liền kề cũng chính vì thế mà tăng giá rất mạnh trong năm rồi đấy cụ
Nhiều cụ trên này nói dài dòng cũng vì muốn nâng tầm chung cư lên để bán hoặc cò vạc.
So sánh thì nó khập khiễng lắm.

tuan2681

Xe điện
Nhiều cụ trên này nói dài dòng cũng vì muốn nâng tầm chung cư lên để bán hoặc cò vạc.
So sánh thì nó khập khiễng lắm.
thị trường nó phản ánh đúng rồi mà cụ

liền kề ngon nghẻ phải cỡ 10 tỷ. biệt thự 20 tỷ
chung cư ngon nghẻ tầm 5 tỷ là được rồi.

đưa lên bàn cân so với nhau thì khập khiễng ,
nên mới đi so nhà ngõ với chung cư vì nó cùng tầm tiền thôi cụ

ncs67

Xe tăng
E cũng mới chuyển lên chung cư được nửa năm từ nhà mặt phố.Nhà đất e khá rộng,xấp xỉ 100 m2, mặt tiền 8m,xây 2 tầng,có sân đỗ xe thoải mái.Nhà chung cư chỉ 100 m,3 ngủ vừa đủ và cảm thấy thích hơn nhà đất.Có lẽ lý do là nhà đất cũ , thiết kế không tối ưu,trang thiết bị cũng khó đồng bộ.Còn chcc tất cả mới, thiết kế hợp lý,khoa học và cũng không thấy chật chội gì vì e thiết kế tận dụng hết không gian.Ví dụ tất cả tủ đều kịch trần, nhiều tầng lớp.Giường ngủ có hộc chứa đồ bên dưới...

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Chuẩn rồi cụ. Mấu chốt ở đây là tiền thôi chứ em nói thật 10 ông thì phải 9 ông thích ở nhà đất thoáng đãng, đường xá rộng rãi, sân vườn, liền kề, biệt thự các kiểu. Tài chính hạn chế thì phải chọn chung cư thôi. Còn nhà ngõ thì phải ngõ ô tô mới lên giá chứ ngõ xe máy thì kịch khung rồi cụ tăng gì nữa :D
Vâng ai cũng thích LK, BT, sạch, thoáng, 2 oto vào được sân nhà, hihi, đỡ tốn kém khoản tiền gửi xe.
Hum trc em đi xem đất tít dưới Kim Chung, Hoài Đức đi vào ngõ nhỏ mảnh 36m2 mà 1.780tr cụ ạ, xây 1 củ to nữa là 2.8 tỉ. Mà nghĩ cái cảnh ngõ nhỏ, đi xa heo hút hãi thế cơ chứ. Nghĩ bụng, em gái mình mà mua ở đây chắc mình chửi nó 3 ngày 3 đêm mất ạ. Còn nói về tăng giá, em nghĩ ko có cửa tăng lắm ạ. Toàn kiểu như mình mua đầu tư, chờ lên rồi bán, nếu bán cũng là bán cho người đầu tư tiếp, chứ người ở thực mà bảo bỏ tiền ra mua chỗ đó ở thì khó lắm.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
thị trường nó phản ánh đúng rồi mà cụ

liền kề ngon nghẻ phải cỡ 10 tỷ. biệt thự 20 tỷ
chung cư ngon nghẻ tầm 5 tỷ là được rồi.

đưa lên bàn cân so với nhau thì khập khiễng ,
nên mới đi so nhà ngõ với chung cư vì nó cùng tầm tiền thôi cụ
Như có cụ gì trên kia nói rồi.
Mua chung cư thì nhàn, ở không phải lo nghĩ nhiều và cần trả phí dịch vụ các kiểu.
Nhưng nhà đất thì để làm chủ nó cần phải người biết một chút, vì vận hành 1 ngôi nhà độc lập cần 1 người hiểu biết chút.
Một số cụ nói là ở chung cư sướng cái đầu để thời gian không phải lo nghĩ để kiếm nhiều tiền hơn, ... các cụ ấy nói chỉ 1 vế, vế còn lại (mặt trái) không thấy nói.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ai cũng thích LK, BT, sạch, thoáng, 2 oto vào được sân nhà, hihi, đỡ tốn kém khoản tiền gửi xe.
Hum trc em đi xem đất tít dưới Kim Chung, Hoài Đức đi vào ngõ nhỏ mảnh 36m2 mà 1.780tr cụ ạ, xây 1 củ to nữa là 2.8 tỉ. Mà nghĩ cái cảnh ngõ nhỏ, đi xa heo hút hãi thế cơ chứ. Nghĩ bụng, em gái mình mà mua ở đây chắc mình chửi nó 3 ngày 3 đêm mất ạ. Còn nói về tăng giá, em nghĩ ko có cửa tăng lắm ạ. Toàn kiểu như mình mua đầu tư, chờ lên rồi bán, nếu bán cũng là bán cho người đầu tư tiếp, chứ người ở thực mà bảo bỏ tiền ra mua chỗ đó ở thì khó lắm.
Giờ mọi người quan niệm xa gần trung tâm (ám chỉ 4 quận nội thành cũ) khác nhiều rồi cụ ạ.
Đi làm ở đâu thì được coi là ở gần chỗ làm là gần.
Đô thị ở Hà Nội nó hình thành như vệt dầu loang, da báo, cứ 2-3 quận/huyện nó thành 1 khu đầy đủ tiện ích.
36m2 xây 5 tầng họ bán sẵn nhiều. Tiền xây sẵn mấy nhà 30-35m2 (4-5 tầng) nó chỉ loanh quanh 600-700 triệu thôi.

Lavander

Xe tải
Nói ngắn gọn, ai cha thích ở biệt thự liền kề (trong khu đô thị sạch sẽ, đường rộng thoáng) hơn chung cư, nhà em đấy đang ở chung cư 5 tỉ của Vinhomes, nhìn sang bên kia con đường la các nha liền kè shophouse mặt trong thôi ma đã 25-40 tỉ rồi, so sánh thi so cùng một vi trí... Mình ít tiền ma muốn ở không gian thoáng, sạch sẽ, dịch vụ ok thi ở chung cư thôi. Cầm 5 tỉ mua đất cùng vị trí thi lại phai chấp nhận nhà ngõ, đường sá thi lôm nhôm ko sạch sẽ lắm, rồi view lam sao ma thoáng được,... nên em vẫn chọn chung cư ở hơn nhà ngõ trong trường hơp của em.... Chung cư chỉ co gia trị ở thôi chứ đầu tư thi ko thể bằng liền kề va bt được, ở cho sướng thằng người, tiền cũng phục vu cuoc sống thôi mà. (Em có đầu tư liền kề thi sau 3 năm giá x 3 còn chung cư thi chỉ lên chút đỉnh thôi, ma liền kề thi chưa ở được với hoan cảnh bây giờ nên vân ở chung cư)

Chỉnh sửa cuối:

Bominhanh

Xe máy
Thế theo các cụ giữa việc ở nhà LK cách chỗ học của con và chỗ làm tầm 12km( di chuyển bằng ô tô) với việc chuyển gần về ở chung cư cách 1-2km thì có nên chuyển ko