[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

KoenigseggPigani

Xe tăng
Cụ nhớ nhầm sang Keangnam rồi.RC tuỳ căn tuỳ hướng, nhưng nếu phổ biến hồi đó tầm 37-40M, 2000$, nhưng nhiều ưu đãi lắm
Vin thì thời nào cug nhiều ưu đãi, k ưu đãi chỉ có dự án đặc biệt ngon thôi
Ah Royal là giá tim tường nhé, cho nên nếu tính sang thông thuỷ thì giá so vs hiện nay các chung cư mới là rất cao đấy ah

Tuan129

Xe tải
Lại sai rồi, ngắn gọn thế lại càng sai hơn. Nó chẳng lên giá cũng không sao. Giống như Vàng có thể tăng, giảm, đứng giá. Nó là tài sản lâu dài để lại cho thế hệ sau. Người kiếm đc tiền, chỉ mua thêm, ít bán đi. Họ cũng chẳng quan tâm giá trị ở từng thời điểm. Ko quan tâm đến bán, cũng ko quan tâm giá tăng trong ngắn hạn. Tài sản đó là dạng tiết kiệm chuyển sang các thế hệ sau. Đến lúc cho đi mới cần biết trị giá nó là bao nhiêu.

Còn căn hộ thì xác định 70-90 năm. Sau đấy là rất nhiều vấn đề phải giải quyết, cùng hợp tác các đồng sở hữu, mới có căn hộ khác.
Nhà riêng là tài sản thừa kế phổ biến. Nếu nó đắt quá, thì đành chuyển sang tài sản khác. Chcc giá trị 3-4 tỷ là món quà rất tốt cho con.
Tiền bán 1 căn trung bình trong ngõ mà mua chung cư cao cấp tí thì vẫn để lại cho con được chứ sao cụ. CCCC giờ niên hạn cũng cỡ 100 năm, nói chung nhà riêng hay là chung cư cũng đều thừa kế được. Cái chính là tư tưởng thôi, tư tưởng mình thích cái gì thì sẽ thấy cái đó ưu việt hơn

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Các căn hộ ở các nước phát triển rất rất nhiều tòa toàn trên 100 tuổi mà chả sao, giá vẫn tăng ầm ầm. Còn nhà ngõ ngách (kể cả ngõ ô tô tránh) thì cứ nhìn sang Nhật và Trung Quốc là biết nó sẽ ra sao.

hoaipnb

Xe đạp
Hihi. Em chỉ hóng hớt trên này các cụ review thôi chứ e làm gì có tiền mà vin sờ mát với chả sờ miếc nên cụ đừng mắng e ah. Chắc em đọc nhầm tí cụ thông cảm chính xác theo các cụ trên này nói là từ S1-S2 đi bộ ra nhà để xe chỉ khoảng 1.5km thôi 🤣 còn nếu đi xe điện thì tầm 2-3km thì phải và em hóng thấy bảo phải đợi xe điện như đợi xe bus ấy ah 😬 Thông tin ở đây cụ nhé. Sai đâu các cụ ấy chịu đừng mắng em. Còn cụ có thông tin chính xác hơn thì cho em tham khảo nhé em rót rượu mời cụ 1 chén kkk.

https://www.otofun.net/threads/noi-thang-va-that-voi-nhung-nguoi-dang-can-nhac-mua-can-ho-tai-vinhomes-smart-city.1801930/page-5
Vâng bên trên cụ bảo 7km, h cụ ngót xuống bằng 1/3, thế nên cụ có dè bỉu gì thì cũng kiểm chứng thông tin rồi hãy nói. Chẳng ai yêu cầu cụ phải yêu cc hay nhà a V nhg lớn rồi nói đúng cho ng ta đỡ cười.

freakingprime

Xe buýt
Lại sai rồi, ngắn gọn thế lại càng sai hơn. Nó chẳng lên giá cũng không sao. Giống như Vàng có thể tăng, giảm, đứng giá. Nó là tài sản lâu dài để lại cho thế hệ sau. Người kiếm đc tiền, chỉ mua thêm, ít bán đi. Họ cũng chẳng quan tâm giá trị ở từng thời điểm. Ko quan tâm đến bán, cũng ko quan tâm giá tăng trong ngắn hạn. Tài sản đó là dạng tiết kiệm chuyển sang các thế hệ sau. Đến lúc cho đi mới cần biết trị giá nó là bao nhiêu.

Còn căn hộ thì xác định 70-90 năm. Sau đấy là rất nhiều vấn đề phải giải quyết, cùng hợp tác các đồng sở hữu, mới có căn hộ khác.
Nhà riêng là tài sản thừa kế phổ biến. Nếu nó đắt quá, thì đành chuyển sang tài sản khác. Chcc giá trị 3-4 tỷ là món quà rất tốt cho con.
Thôi cụ đừng tưởng tượng, mua nhà đất thì 99% lý do là vì sẽ tăng giá, 1% là lợi ích ưu điểm này nọ, thế nhé. Đừng nhét chữ vào mồm họ "chẳng lên giá cũng không sao" :)) một mảnh đất hay nhà đất không có khả năng tăng giá sẽ không có, hoặc là cực kỳ khó có người mua.

Chỉnh sửa cuối:

Jonhy

Xe buýt
Vâng bên trên cụ bảo 7km, h cụ ngót xuống bằng 1/3, thế nên cụ có dè bỉu gì thì cũng kiểm chứng thông tin rồi hãy nói. Chẳng ai yêu cầu cụ phải yêu cc hay nhà a V nhg lớn rồi nói đúng cho ng ta đỡ cười.
Dạ dạ. Em nhầm thật cụ ah. Mời cụ 1 ly. Hihi.
Vậy chính xác từ chung cư ra đến chỗ để xe của Vinhomes Smart City là đi bộ khoảng 1.5km và đi xe điện tầm 3km đúng chưa cụ nhỉ? E sợ nhầm lần nữa các cu lại mắng e chết :D

Jonhy

Xe buýt
Các căn hộ ở các nước phát triển rất rất nhiều tòa toàn trên 100 tuổi mà chả sao, giá vẫn tăng ầm ầm. Còn nhà ngõ ngách (kể cả ngõ ô tô tránh) thì cứ nhìn sang Nhật và Trung Quốc là biết nó sẽ ra sao.
Chung cư Việt Nam mà 100 năm tuổi em sợ không ai dám ở =))

sirius6688

Xe điện
Rất rất nhiều cụ mợ vẫn theo thông tin của cách đây 1 năm trở về trước vì chỉ quan tâm đến đất ở xa hoặc nhà trong ngõ nên chưa kịp cập nhật tình trạng mới, đến khi đi tìm mua thì mới nắm được giá đã khác xa rồi
Chung cư trong vành đai 3 đã đồng loạt tăng nhẹ 20% bất kể cũ mới và ko hề dễ kiếm vì người mua rất đông, đặc biệt là lứa giữa 8x đến giữa 9x. Các bạn này thu nhập tương đối lại có thêm hậu thuẫn từ gia đình (mới bán đc đất ở quê trong đợt tăng giá mạnh vừa qua) và ngân hàng nên có thể mua khoảng 3-4 tỏi, họ ko chịu sống trong ngõ ngách và đi làm xa nên lùng mua chung cư trong vành đai 3
nhà e tòa B vina khu kim văn kim lũ mua tháng 5/2020 giá 21tr/m2 giờ thấy bảo giá 31 rồi, trước giờ e cứ nghĩ mua chung cư là mất giá, nhưng được cái ở sướng nên e cứ mua, thấy lên giá hơi bất ngờ

hoaipnb

Xe đạp
Vậy chính xác từ chung cư ra đến chỗ để xe của Vinhomes Smart City là đi bộ khoảng 1.5km và đi xe điện tầm 3km đúng chưa cụ nhỉ? E sợ nhầm lần nữa các cu lại mắng e chết :D
E đồ là cụ chưa ở cc và đang happy với ngôi nhà hiện tại đang ở đồng thời có ác cảm với a vin nên cụ phản biện như vậy. Em đang ở nhà phố nhỏ, 2 ô tô tránh nhau, qua cc đc hơn 1/2 năm nay mà k còn ý định quay về nhà cũ. Nhược điểm thì nhiều vô kể vì nhà ngõ chất lượng sống nó lôm côm hơn rất nhiều so vs cc. K phải khu nào cũng là khu quân đội, giáo viên mà yên tĩnh, e mà liệt kê nhg cái bất cập ra ở đây chắc k dưới 20 gạch đầu dòng. Còn tất nhiên mỗi ng có 1 nhu cầu sống khác nhau, k có ai sai ai đúng cả, tùy vào cách cụ mua nhà để ở hay mua nhà để giữ của.

alceste

Xe điện
Vinsmart thì em ko biết, nhưng Ocean Park thì các toà để xe để xen kẽ giữa các toà nhà. Như bạn em ở S207 thì 2 mặt đều có toà để xe, đi cách chắc khoảng 200 - 300m, qua đường và qua 1 sân chơi + bãi cỏ. Và thấy các toà để xe rất xen kẽ trong khu đô thị. Nên em cũng ko nghĩ nó đến 1.5km đâu ạ.
bác có vẻ rất happy với căn nhà của bác, chúc mừng bác, nhưng không có nghĩa mọi nhà ngõ nói chung đều như nhà bác. Mới cả bác cứ ở CC đi, có khi lại thay đổi quan điểm luôn :D.

Ngu hay dốt thì em ko biết, nhưng bạn em đã mua 1 căn 60m bên đó, định là cuối tuần ở chơi chơi thôi. Đợt dịch sang ở lâu thì h đã quyết định sẽ mua căn to để sang ở hẳn, vì đơn giản là hợp lối sống của họ và cũng thu xếp đi lạid dược. Nhà bên này thì trong ngõ, ô tô đi qua cửa được (nhưng ko vào nhà được), 4 tầng x 60m2, thừa chỗ DYI nhưng nhà vợ chồng trẻ bận làm ăn và cũng ko có sở thích đó. Thế nên ai chọn gì hợp với nhu cầu của mình thôi

Chỉnh sửa cuối:

quanduc

Xe buýt
Cụ khá tỉnh đấy, Bds nó cũng là 1 loại tài sản đầu cơ theo chu kỳ, chu kỳ của bds kéo dài đến cả chục năm cho các giai đoạn tích lũy, tăng trưởng, phân phối và sụp đổ. Đấy là lý do vì sao các cụ thấy Bds luôn chỉ có tăng, bởi 1 chu kỳ của nó dài hơn các loại tài sản đầu cơ khác. Cách đây 10 năm ai đu đỉnh Bds thì có khi vẫn chưa về bờ. Nay chu kỳ 10 năm Bds đã tới sau nhiều sóng lớn nhỏ.
Sai lầm của nhiều người đua giá là sợ sẽ không mua đc giá của ngày hôm qua, tháng trước, năm trước. Nhưng thị trường nó vẫn luôn đúng chu kỳ vận hành của nó, sẽ có lúc các cụ thấy giá của Bds nó về mức mà hiện tại các cụ nằm mơ cũng không có, thậm chí nói ra bị cả xã hội nó chửi mắng là thằng điên hoang tưởng.
VN tăng dự trữ ngoại hối chả khác nào nhập khẩu lạm phát của Mẽo, nay lại bơm tiền thì sớm muộn cũng ko chịu nổi nhiệt mà tăng lãi suất trở lại. Đừng tin miệng quan, hãy soi xét theo góc độ thị trường. Theo em rủi ro đu đỉnh cho mọi loại tài sản đầu cơ sẽ hiện rõ vào nửa cuối 2022.
Em cùng góc nhìn với cụ. BĐS, chứng khoán đều là 1 loại tài sản có tính chu kỳ cao. Mọi người luôn nói là đất thì chỉ có tăng không có giảm nhưng cá nhân em ko đồng tình vì ai đu đỉnh BĐS 11-12 năm trước (kể cả các vị trí đẹp) nếu tính đủ chi phí tài chính thì kể cả bán đi ở thời điểm hiện tại chưa chắc đã về bờ.
Vào BĐS hiện tại khả năng đu đỉnh rất cao và câu chuyện tăng LS là điều không thể tránh khỏi khi FED đã có lộ trình, VN không thể tránh được mà chỉ chậm sau tầm 6 tháng đến 1 năm. Mặt khác, BĐS khi vào downtrend thì bán ko dễ.
Túm lại, thời điểm vào BĐS đẹp nhất có lẽ là chờ sau thời điểm lãi suất đạt đỉnh tầm 6-12 tháng. Tạm dự đoán là 18-24 tháng nữa hoặc khi mà dòng tiền đòn bẩy đầu tư bđs không chịu nổi nhiệt nữa thì lúc đó mới là thời điểm xuống tiền cho BĐS.

Jonhy

Xe buýt
E đồ là cụ chưa ở cc và đang happy với ngôi nhà hiện tại đang ở đồng thời có ác cảm với a vin nên cụ phản biện như vậy. Em đang ở nhà phố nhỏ, 2 ô tô tránh nhau, qua cc đc hơn 1/2 năm nay mà k còn ý định quay về nhà cũ. Nhược điểm thì nhiều vô kể vì nhà ngõ chất lượng sống nó lôm côm hơn rất nhiều so vs cc. K phải khu nào cũng là khu quân đội, giáo viên mà yên tĩnh, e mà liệt kê nhg cái bất cập ra ở đây chắc k dưới 20 gạch đầu dòng. Còn tất nhiên mỗi ng có 1 nhu cầu sống khác nhau, k có ai sai ai đúng cả, tùy vào cách cụ mua nhà để ở hay mua nhà để giữ của.
Em không có ác cảm gì với bác Vượng cả mà em còn đang cố gắng phấn đấu để vào khu đô thị của bác ở đây nhưng chỉ có điều giá cao quá em chưa đủ xèng thôi chứ đủ cái e phi vào ngay ở cho sướng. Còn cái smart city thì có một thớt trên này đang tranh luận đó ah, cụ có thích thì qua tham khảo xem em có phiến diện về nó quá hay không hay là nó bất cập thực sự và có xứng đáng đối với những căn chung cư giá "không hề rẻ ", em cũng muốn ngừng tranh luận vấn đề đấy ở thớt này nữa vì nó không đúng chủ đề. Còn cái gì cũng có cái tốt cái xấu thôi cụ. Nhà đất ngõ xe máy, ngõ ô tô, khu đô thị, phân lô quân đội, chung cư cao cấp, trung cấp, thấp cấp nếu liệt kệ ra thì cái nào chả có 20 cái gạch đầu dòng như cụ bảo chứ làm gì có cái gì 100% :D

Chỉnh sửa cuối:

Jonhy

Xe buýt
Vinsmart thì em ko biết, nhưng Ocean Park thì các toà để xe để xen kẽ giữa các toà nhà. Như bạn em ở S207 thì 2 mặt đều có toà để xe, đi cách chắc khoảng 200 - 300m, qua đường và qua 1 sân chơi + bãi cỏ. Và thấy các toà để xe rất xen kẽ trong khu đô thị. Nên em cũng ko nghĩ nó đến 1.5km đâu ạ.
Ngu hay dốt thì em ko biết, nhưng bạn em đã mua 1 căn 60m bên đó, định là cuối tuần ở chơi chơi thôi. Đợt dịch sang ở lâu thì h đã quyết định sẽ mua căn to để sang ở hẳn, vì đơn giản là hợp lối sống của họ và cũng thu xếp đi lạid dược. Nhà bên này thì trong ngõ, ô tô đi qua cửa được (nhưng ko vào nhà được), 4 tầng x 60m2, thừa chỗ DYI nhưng nhà vợ chồng trẻ bận làm ăn và cũng ko có sở thích đó. Thế nên ai chọn gì hợp với nhu cầu của mình thôi
Em cũng chỉ hóng hớt trên này thôi mà cụ :D

https://www.otofun.net/threads/noi-thang-va-that-voi-nhung-nguoi-dang-can-nhac-mua-can-ho-tai-vinhomes-smart-city.1801930/

taiadau

Xe điện
Vin thì thời nào cug nhiều ưu đãi, k ưu đãi chỉ có dự án đặc biệt ngon thôi
Ah Royal là giá tim tường nhé, cho nên nếu tính sang thông thuỷ thì giá so vs hiện nay các chung cư mới là rất cao đấy ah
Royal thời đầu khi còn chưa xong có hơn 30 thôi, time city thời đầu còn có 26,5. Nhưng đội này vừa xong cái là lên giá vùn vụt

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư Việt Nam mà 100 năm tuổi em sợ không ai dám ở =))
Các nhà tập thể xây từ năm 70 đến nay hơn 50 năm mà dân vẫn ở. Mà cụ nên nhớ là hồi đó chất lượng xây dựng cực thấp và không bao giờ được bảo trì bảo dưỡng. Còn các chung cư mới hiện giờ, đặc biệt là các chung cư cao cấp, vài năm lại sơn lại, hệ thống thang máy điện đóm thường xuyên được bảo dưỡng, sảnh lễ tân nếu xấu hỏng thì làm lại. Cụ thấy nó có giống với nước ngoài ko?

Còn nhà đất thì xin thưa cụ là nhà nào tồn tại được 100 năm mà ko cần đập đi xây lại? Tiền xây một cái nhà riêng lẻ chắc chắn càng ngày càng đắt. Do đó càng ngày giá trị đất/ tổng giá trị nhà và đất sẽ càng thấp.

Mọi người nên nhớ là thị trường BĐS sẽ được quyết định bởi những người ở độ tuổi 30-50, vì đây là những người có nhu cầu thực. Tương lai 10 năm tới thì thị trường BĐS sẽ được quyết định bở những người hiện giờ đang 20-40 tuổi. Hãy nhìn vào xu hướng sống của những người này thì sẽ hiểu thị trường BĐS 10 năm tới sẽ ra sao.

phihanhgia

Xe container
Tiền bán 1 căn trung bình trong ngõ mà mua chung cư cao cấp tí thì vẫn để lại cho con được chứ sao cụ. CCCC giờ niên hạn cũng cỡ 100 năm, nói chung nhà riêng hay là chung cư cũng đều thừa kế được. Cái chính là tư tưởng thôi, tư tưởng mình thích cái gì thì sẽ thấy cái đó ưu việt hơn
100 năm tòa nhà vẫn đứng đó, nhưng chỉ những người rất nghèo vào ở. Người trung lưu cũng thích nhà tương đối mới, họ ko thích nhà 30 năm, càng ko thích 60 năm. Với chất lượng vật liệu, thi công, bảo dưỡng duy tu, thời tiết, CC ở HN xuống cấp lớn sau 50-60 năm. Luật xd quy định nhà thầu bảo hành 5 năm, nếu ngon luật quy định bảo hành 30 năm, hay 50 năm, chất lượng sẽ khác.
Về thừa kế, nếu có 6 tỷ cho thế hệ sau, thì 2 căn CC là vừa đủ. Nếu cho thế hệ sau nhiều hơn, căn hộ chỉ là 1 option nhỏ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
100 năm tòa nhà vẫn đứng đó, nhưng chỉ những người rất nghèo vào ở. Người trung lưu cũng thích nhà tương đối mới, họ ko thích nhà 30 năm, càng ko thích 60 năm. Với chất lượng vật liệu, thi công, bảo dưỡng duy tu, thời tiết, CC ở HN xuống cấp lớn sau 50-60 năm. Luật xd quy định nhà thầu bảo hành 5 năm, nếu ngon luật quy định bảo hành 30 năm, hay 50 năm, chất lượng sẽ khác.
Về thừa kế, nếu có 6 tỷ cho thế hệ sau, thì 2 căn CC là vừa đủ. Nếu cho thế hệ sau nhiều hơn, căn hộ chỉ là 1 option nhỏ.
Cụ chưa bao giờ đi nước ngoài thì phải? Cụ không thấy các tòa nhà hơn trăm năm tuổi ở trung tâm thành phố như nào hay sao? Ngoài ra xin hỏi cụ đất không còn thì xây chưng cư mới ở chỗ nào?

Đào Tử Thi

Xe container
Tôi đã nói câu chuyện thật của chính gia đình tôi năm nay gần 50 tuổi theo diễn đàn này hơn 10 năm rồi tôi ko thừa công sức để làm chuyện đấy còn tin hay không là tùy cụ
Em tin cụ vì cụ đang nói lên đúng cỗ lòng em cách đây 20 năm.

phihanhgia

Xe container
5 6 năm trước một cái nhà ngõ có thể mua được gần 1 căn liền kề Harmony. Giờ thì là điều không tưởng. Giờ mấy căn nhà ngõ đấy giá không lên mấy mà liền kề Harmony 90m2 đang giao dịch với giá từ 28 đến 30 tỷ. 3 căn nhà ngõ Ko mua được một căn liền kề.

Giờ tôi nói thẳng luôn là những người mua nhà ngõ là những người không dư giả về tiền. Vì có nhiều tiền người ta mua khu đô thị, khu chung cư cao cấp hoặc nhà mặt phố. Mua nhà ngõ là lựa chọn cuối cùng. Ở không xong mà đầu tư cũng lời ít mà thanh khoản thấp.
Giá VH harmony 28 tỷ/90m2 chứng tỏ một điều: đã hết dư địa tăng, chỉ có thể đi ngang và giảm. Giá đó còn bất hợp lý hơn so với căn LK nghĩa đô cầu giấy 12 tỷ/60m2.
Nhà ở Harmony mà đi làm, đi học ở nội đô, vỡ mồm, chi phí thời gian quá lớn. Giá cao ko bình thường liên quan đến những thương vụ lớn chưa bị lật tẩy.