[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

phuquyaudio

[Tịch thu bằng lái]
nghĩ mà chán các bác ạ, năm 2009 đất rẻ thì em lại không mua đến bây giờ đất xốt thì em vẫn chưa có đủ tiền mà mua đúng là số phận ..............:((:((

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
??? Em lạy cụ ạ ^:)^ Ai dạy cụ cái lý thuyết ấy đấy??? Kiến với chả thức ^:)^

Cụ soi xét quá, mất cả fun.

Dưng đợt covid này cháu mới thấy CP mình quá đỉnh luôn trong cả điều hành chống covid lẫn KT.

Chống covid thì khỏi nói rồi, số 1 TG, cả TG cũng đã công nhận, VN mà số 2 thì chẳng nước nào số 1 cả, xét về qui mô dân số, đường biên, độ mở nền kt..chứ ko thèm tính mấy ông quốc đảo ko dính với ai bốn bề biển...

Điều hành KT thì đỉnh luôn, ô Mỹ Nhật Âu thì phải in tiền ra gửi trực tiếp cho dân tiêu để kích cầu KT lẫn hỗ trợ khó khăn của dân trong dịch, VN ta ngân sách yếu, ko chia tiền trực tiếp từ NS được mà chơi kiểu phát huy nội lực, lá lành đùm lá rách, người giàu người TP hỗ trợ người quê =====>>>đó là chính sách hạ lsuat xuống thấp để người có tiền rút ra về quê, tỉnh, ven mua đất....thế là dân tự nhiên có tiền tỉ tiêu, vượt khó covid và tiêu dùng mua sắm kích cầu tất cả ngành nghề, 1 hiệu ứng dây chuyền lan tỏa, đến ô VJet Bamboo giờ còn phải mở cả loạt đường bay đến các tỉnh để đưa khách là dân quê trúng đất đi Phú Quốc Nha Trang ĐN chơi kia kìa.

Xin ngả nón kính phục điều hành của CP.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nghĩ cụ nghĩ sai rồi.

Nếu là người LĐ chân tay nghèo hay CC nghèo thì toàn người gốc quê lên tp...nhà nào chẳng có cha mẹ ở quê có vườn ao 2-3000 m2, giờ nhờ có sốt đất cha mẹ xẻ ra vài trăm m2 bán cho con mua CC HN, trước đất quê, tỉnh lẻ ko thanh khoản, giá thấp vài trăm K/2 giờ lên 10-15 tr/m2, bán đi vài trăm M2 gửi cho con mua được căn CC HN ngon lành.

Nói chung cơn sốt đất quê, tỉnh này mang lại nhiều lợi hơn hại, thu hẹp khoảng cách giàu nghèo rất nhanh, tiền lan tỏa về quê, tỉnh kích cầu đủ thứ mặt hàng và dv cho nền KT. Xin ngả nón bái phục CP và NHNN đã có chính sách lsuat thấp rất hay 1 năm qua.
Chuẩn luôn cụ, em về quê h toàn ngồi gọn 1 chỗ im re lắng nghe người ở quê nói, mấy thằng e họ chỉ góc ruộng bờ ao toàn 5-10 tỷ mà nổi gai gà, e vu vơ chỉ miếng ngày trc của oba ngoại cho bố nó, nó bảo 10 tỷ hở ra mất ngay, vì ko phải của mình nên nó nói thế biết vậy, phải e bán cmnl gửi bank có khi vài năm nữa mua lại giá bèo có khi nó còn lạy mình mua, vì chỗ đó vẫn quê vẫn làng mọi thứ vẫn vậy đất mà ko cho hiệu quả kinh tế thì là đất vô dụng, ví dụ làm cửa hàng hay xây nhà trọ nghe còn đc.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Kể mà kiếm được cái vé bay giải cứu thì về đẩy ít đất để quẳng vào bank cho con cháu, sốt hết cả ruột.

hoviethung

Xe lăn
Giá đất tăng có tốt không?
Với người sở hữu và người có quyền sử dụng, đương nhiên nghĩ là tốt.
Tuy nhiên không có điều gì là tốt cho tất cả.
Với nhiều người là cực kỳ tệ.
Giá đất cao không tạo ra của cải vật chất cho xã hội.
Giá đất quá cao làm tăng chi phí đầu vào cho mọi nghành SX, giảm sức cạnh tranh của nền KT.
Mỗi người sẽ tiêu tốn thêm nhiều năm cuộc đời ngắn ngủi để có thể có được căn nhà.
...
Nhưng mà đất vẫn cứ sốt để phân phối lại tài sản trong xã hội. Vì bỏ tiền ra đầu tư thì hàng lại không bán được. Báo chí vẫn nói kinh tế vẫn đang tăng trưởng nhưng có lẽ trên giấy thì đúng hơn?

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn cụ, em về quê h toàn ngồi gọn 1 chỗ im re lắng nghe người ở quê nói, mấy thằng e họ chỉ góc ruộng bờ ao toàn 5-10 tỷ mà nổi gai gà, e vu vơ chỉ miếng ngày trc của oba ngoại cho bố nó, nó bảo 10 tỷ hở ra mất ngay, vì ko phải của mình nên nó nói thế biết vậy, phải e bán cmnl gửi bank có khi vài năm nữa mua lại giá bèo có khi nó còn lạy mình mua, vì chỗ đó vẫn quê vẫn làng mọi thứ vẫn vậy đất mà ko cho hiệu quả kinh tế thì là đất vô dụng, ví dụ làm cửa hàng hay xây nhà trọ nghe còn đc.
cụ nhìn sự việc thực tế chuẩn luôn, cháu cũng thấy nhờ sốt đất quê mà tình cảm gia đình anh em giờ tăng vọt, nồng ấm hơn hẳn, trước các gd mà có mấy con, mấy đứa thoát ly về Tết nhìn thằng canh miếu bằng nửa con mắt vì mình là người thoát ly thành dân phố văn minh, bỏ bê chăm sóc cha mẹ cho đứa ở quê. Giờ có sốt đất anh em thoát ly chăm về thăm cha mẹ và thằng canh miếu hơn, quà cáp rồi món ăn tinh thần, tình anh em cha mẹ tăng vọt.

Mà đợt sốt đất quê này còn có cái hay khác nữa là giảm áp lực, gánh nặng cho a e thoát ly ra ở TP, trước lo làm nuôi vợ con còn phải lo tiền gửi về chăm bố mẹ già ở quê, giờ đất quê sốt cha mẹ cắt vườn ao bán bớt, 1 phần xây lại nhà sắm đồ tiện nghi, 1 phân gửi bank tiêu và phòng chữa bệnh, còn phần thì gửi ngược lên phố cho con cái thoát ly đang bí mùa covid.

quả thực cơn sốt đất quê khắp cả nước mang lại nhiều lợi ích cả về kinh tế lẫn tâm lý XH. xin ngả nón thán phục điều hành CP và NHNN

5008

Xe Cứu Trợ
1 mảnh đất giá quy định 1 tỷ, 1 tháng giao dịch 2 lần. Tiền thuế phí cũng được 1 mớ. Ko biết ông nào buôn lãi hơn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Dưng đợt covid này cháu mới thấy CP mình quá đỉnh luôn trong cả điều hành chống covid lẫn KT.

Chống covid thì khỏi nói rồi, số 1 TG, cả TG cũng đã công nhận, VN mà số 2 thì chẳng nước nào số 1 cả, xét về qui mô dân số, đường biên, độ mở nền kt..chứ ko thèm tính mấy ông quốc đảo ko dính với ai bốn bề biển...

Điều hành KT thì đỉnh luôn, ô Mỹ Nhật Âu thì phải in tiền ra gửi trực tiếp cho dân tiêu để kích cầu KT lẫn hỗ trợ khó khăn của dân trong dịch, VN ta ngân sách yếu, ko chia tiền trực tiếp từ NS được mà chơi kiểu phát huy nội lực, lá lành đùm lá rách, người giàu người TP hỗ trợ người quê =====>>>đó là chính sách hạ lsuat xuống thấp để người có tiền rút ra về quê, tỉnh, ven mua đất....thế là dân tự nhiên có tiền tỉ tiêu, vượt khó covid và tiêu dùng mua sắm kích cầu tất cả ngành nghề, 1 hiệu ứng dây chuyền lan tỏa, đến ô VJet Bamboo giờ còn phải mở cả loạt đường bay đến các tỉnh để đưa khách là dân quê trúng đất đi Phú Quốc Nha Trang ĐN chơi kia kìa.

cụ nhìn sự việc thực tế chuẩn luôn, cháu cũng thấy nhờ sốt đất quê mà tình cảm gia đình anh em giờ tăng vọt, nồng ấm hơn hẳn, trước các gd mà có mấy con, mấy đứa thoát ly về Tết nhìn thằng canh miếu bằng nửa con mắt vì mình là người thoát ly thành dân phố văn minh, bỏ bê chăm sóc cha mẹ cho đứa ở quê. Giờ có sốt đất anh em thoát ly chăm về thăm cha mẹ và thằng canh miếu hơn, quà cáp rồi món ăn tinh thần, tình anh em cha mẹ tăng vọt.

Mà đợt sốt đất quê này còn có cái hay khác nữa là giảm áp lực, gánh nặng cho a e thoát ly ra ở TP, trước lo làm nuôi vợ con còn phải lo tiền gửi về chăm bố mẹ già ở quê, giờ đất quê sốt cha mẹ cắt vườn ao bán bớt, 1 phần xây lại nhà sắm đồ tiện nghi, 1 phân gửi bank tiêu và phòng chữa bệnh, còn phần thì gửi ngược lên phố cho con cái thoát ly đang bí mùa covid.

quả thực cơn sốt đất quê khắp cả nước mang lại nhiều lợi ích cả về kinh tế lẫn tâm lý XH. xin ngả nón thán phục điều hành CP và NHNN
Cụ fun thế :D=))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
TP, trước lo làm nuôi vợ con còn phải lo tiền gửi về chăm bố mẹ già ở quê, giờ đất quê sốt cha mẹ cắt vườn ao bán bớt, 1 phần xây lại nhà sắm đồ tiện nghi, 1 phân gửi bank tiêu và phòng chữa bệnh,
cái này điêu điêu, đất đấy có giá trị thế, có ruộng có vườn mà vẫn phải gửi tiền về nuôi ư?
Cái này rõ ràng là bao biện.
Nó giống như vài trường hợp em gặp ngay giữa Hn, có nhà, nhưng chả có tiền mua giường tủ, bàn ghế, đơn giản vì trong nhà chả ai có nghề, bữa đực bữa cái.
Cuối cùng vẫn phải giá trị trên đất thôi, nhà nào cắt đất bán thì em thấy muôn đời vẫn nghèo.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em lên nhiều mà cụ, nhà em mua ngôi mộ đầu tiên ở đấy cách đây gần 10 năm, em hỏi cả rồi mà chủ đầu tư bảo hết, giờ chỉ mua lại từ người mua trước được thôi ạ.
Cụ có vẻ như đang nhầm giữa Lạc Hồng Viên và cv Vĩnh Hẳng Ba Vì, Vĩnh Hằng mới là đang hết, còn Lạc hồng bảng giá niên yết đầy trên mạng.

arch.zung

Xe tăng
Công nhận nông dân như e ngu muội thật nhờ cụ mà e mới biết cp mnhf cao tay thật

nunachuoi

Xe điện
Cụ có vẻ như đang nhầm giữa Lạc Hồng Viên và cv Vĩnh Hẳng Ba Vì, Vĩnh Hằng mới là đang hết, còn Lạc hồng bảng giá niên yết đầy trên mạng.
Nhầm sao được ạ, gần 10 năm nay em qua đó thắp hương mà cụ, em hỏi là ở đồi Kim chứ các đồi khác thì đầy mà cụ.

dungnv10

Xe tăng
chỉ khổ công nhân, đất cát thế này, muôn đời ko mua nổi miếng cắm rùi

sthd

Xe lăn
em thấy bóng dáng năm 2011.

cũng sau Kích cầu
cũng sau đại hội
cũng giá đất tăng vọt
cũng cả xh tưng bừng tiền như lá

kết quả là đến giờ nhiều mảnh đất chưa trở về gía 2011

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Cách mạng
Lấy của người giàu chia cho người nghèo
Khi khoảng cách giàu nghèo không thể rút ngắn bằng sự vận động thông thường của xã hội, sẽ có cách rút ngắn khác- cách mạng
Thì chính vòng quay đó sinh ra "system" hiện nay. Bộ phận bần cố nông làm cm lộn lên thành người giàu. Và giờ khoảng cách giàu nghèo càng ngày càng tăng cho đến khi 1 bộ phận bần cố nông tiếp theo hết chịu nổi.

QMintech

Xe tăng
em thấy bóng dáng năm 2011.

cũng sau Kích cầu
cũng sau đại hội
cũng giá đất tăng vọt
cũng cả xh tưng bừng tiền như lá

kết quả là đến giờ nhiều mảnh đất chưa trở về gía 2011
Đúng là việc gì cũng có thể xảy ra lúc đấy vàng từ 20- 4x...

cadan

Xe container
Hôm qua em đi đảo 1 vòng, trên mặt đất tình hình kinh doanh bắt đầu nhộn nhịp trở lại.
Nhưng chủ yếu là những hàng quán nào sống sót được sau dịch :D
Còn nếu đầu tư mới, cụ nghĩ xem ai dám xuống tiền?
Như năm ngoái, đầu năm 1 đợt dịch, giữa năm 1 đợt, cuối năm 1 đợt, dịch nó đánh cho tan tác cả, trừ một vài ngành hàng thiết yếu vẫn bán tốt trong dịch?
Thế nên những ai cầm tiền vào thời điểm hiện tại, 1 là để duy trì cái kinh doanh đang có, 2 là mua đất.
Những ai cầm tiền mà chưa kinh doanh vẫn chọn là ĐẤT.
Em nghĩ nó là xu thế tất yếu, khó cưỡng lại được, nền kinh tế thị trường mà cụ :D
Tiếp theo nếu chiều hướng xấu đi, như 1 vài cụ tiên đoán: Vỡ / Xẹp.
Ai là người có lợi, ai là người thiệt?
Lướt sóng mà vay ngân hàng có thể chết, chứ những người có tiền nhàn rỗi sao mà chết đc.
Liều ăn nhiều thôi, ai lướt thì một là lên voi 2 là xuống chó.
Ở Hà Nội đầy biệt thự bỏ hoang, bao nhiêu % là bị siết nợ, em nghĩ toàn là các bác có tiền, mua chưa dùng ấy chứ :D
Cụ nghĩ chủ những miếng đât hay biệt thự bỏ hoang ấy có xót ruột nhìn tài sản đóng băng và bỏ ko cho nghiện vào chich hút, đồng nát vào để rác đó ko?

Kể cả là nhà giàu ức vạn, thì một phần tài sản ko sinh lời cũng là một thất bại rồi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ nghĩ chủ những miếng đât hay biệt thự bỏ hoang ấy có xót ruột nhìn tài sản đóng băng và bỏ ko cho nghiện vào chich hút, đồng nát để rác đó ko?

Kể cả là nhà giàu ức vạn, thì một phần tài sản ko sinh lời cũng là một thất bại rồi
Cũng đúng, em thấy có mấy bác ntn giỏi hơn, đất đang bỏ hoang, thế tìm người thuê cho thuê giá mềm, từ 5-10 năm làm khách sạn hay cái gì đó.
Thế là đất lại lên chóng mặt :))
Nhưng biệt thự người ta nhiều, cứ cất đấy, không thích cho thuê, cũng có trường hợp như thế :P