[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Câu hỏi của cụ rất xác đáng.

Theo em, cứ kẹp một đoạn xúc xích (đất) vào người đã cho yên tâm. Còn tiền chính nên vào đâu? Vẫn chỉ có 02 trong các thứ cụ nói thôi: Học hành + Sản xuất. Học hành làm giàu tri thức, để sau có khợp cái gì, kể cả đất cũng khợp được. Còn sản xuất thì đúng là khó nhằn, song muốn đi đến đoạn tiếp theo là Khoa học, công nghệ, sáng tạo mà không qua nền tảng sản xuất, e dễ dẹo sớm lắm.

Để doanh nghiệp solo thì cũng được, nếu có phối hợp chính sách thì vẫn tốt hơn, đỡ đau thương hơn.
Sản xuất cực khó, hiện tại như ngành giấy vệ sinh, nguồn phôi về rất ít, giá tăng liên tục.
Các ngành sx để xuất khẩu cũng lay lắt.
Nếu việc triển khai vacine mà chậm là kinh tế còn lâu mới hồi phục.
Thế nên đất vẫn là kênh an toàn, núp đấy sau nếu thanh khoản tốt bán để kinh doanh cũng chưa muộn mà cụ nhỉ.
Việc học hành là nên, càng giàu em thấy càng đầu tư con cái ăn học từ ta sang tây. Không học hành mà chỉ nhăm nhăm làm giàu bằng nghề cò đất thì có người thành công, nhưng phần đa sẽ thất bại, ngược lại học hành cẩn thận, thì dù không giàu cũng đủ sống.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Càng đọc và tìm hiểu em càng khẳng định quan điểm của mình: Đất tỉnh lên quá đà sẽ chết nặng.
Ai thoát sớm thì ngon, còn những người ôm vào - nhất là người nơi # ko có nhu cầu ở mà chỉ mua đầu cơ, sẽ ko khác gì đem biếu tiền cho dân quê tiêu hộ.

Quê e 2 năm trước 200tr mảnh 500m, nhà hàng xóm có việc rao mãi ko thể bán nổi vì chẳng có ai mua. Giờ mảnh 500 lên 1.5tỉ rồi, về nghề các cụ nói mà choáng váng.
Nhưng cái mảnh 500m đấy có xây nhà lung linh lên cho thuê 500 ngàn/tháng cũng chưa chắc có ai thuê. Vì đơn giản chẳng ai có nhu cầu thuê nhà ở quê cả!
Việc làm vẫn ít, thanh niên vẫn phải lên HN và đi các nơi khác làm việc. Nhu cầu ở chỉ giảm ko tăng, mà đất bay vọt như đùa!

Thế nên chỉ trừ vài tỉnh nhà máy xn nhiều, việc làm nhiều thì giá đất có thể có tí thực chất. Chứ hầu hết các tỉnh rồi sẽ yên ắng như chưa từng có cơn sốt đi qua. Ai muốn bán sẽ phải down thảm mà cũng chẳng thể bán được (dù vẫn rỉ rả tự sướng giờ đất mình bằng này bằng này...)

Và cũng vì thế e cho rằng HN còn lên. Dù đất HN nếu chỉ ở thì vẫn dư đầy ra, làm gì khan hiếm đâu. Nhưng dù sao vẫn còn có thể khai thác và còn gắn với dân đông, người nhập cư, như cầu ở, du lịch .... Người quê bán đất cho con mua nhà HN cũng nhiều.
Đến khi HN lặng thì các tỉnh sẽ tê liệt, nằm 20 năm nữa hoặc thậm chí cả trăm năm nữa.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Sao các cụ không nghĩ 1 cách đơn giản hơn nhỉ? Thằng ng* cũng biết chính phủ liên tục bơm tin cảnh báo sốt đất, dọa khủng hoảng, để làm gì? Bộ sậu vừa mới lên, đưa 1 loạt tin như thế, mà bây giờ đất lại tăng tiếp thì mặt mũi để vào đâu? :))

cadan

Xe container
Cũng đúng, em thấy có mấy bác ntn giỏi hơn, đất đang bỏ hoang, thế tìm người thuê cho thuê giá mềm, từ 5-10 năm làm khách sạn hay cái gì đó.
Thế là đất lại lên chóng mặt :))
Nhưng biệt thự người ta nhiều, cứ cất đấy, không thích cho thuê, cũng có trường hợp như thế :P
Cũng có truòng hợp như thế

Cungz có truòng hợp nhìn thở dài thườn thượt

Gì thì gì, ngay cả khi ngta có đôi chục tỷ, mà thấy có dăm bảy chục tr bỏ phí, bảo coi như không, cũng là phô ra ngoài thế thôi, chứ chả lẽ lại nói đang dối lòng

Là con người, chả mấy ai dửng dưng được với mất mát đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cuộc sống ảo diệu lắm. Cụ đã bao giờ có cái cảm giác đạt được mọi thứ cần có ? Nhà cửa, xe cộ, gia đình.... Mất động lực kinh khủng.
Với những người tầm nhìn ngắn, nhu cầu thường chỉ nằm trong 3 mức của thang nhu cầu. Vì thế xã hội, một cách tự nhiên, đang nâng cao một thứ để tạo động lực cho họ phấn đấu. Vì thế, với cụ là hệ lụy dưng với người khác có thể lại là lẽ sống.
Câu hỏi thú vị

Cơ mà em cũng quan sát thấy khá nhiều người khi cuộc sống đủ đầy thì sẽ chuyển lên nấc tiêp của tháp nhu cầu Maslow

Đó là tìm cách đóng góp cho XH

Giàu thì như Buffet hay Gates đem cho hêt tài sản vì “lấy của nhân loại thì cho lại nhân loại cũng là đáng”, hay tham gia vào những sáng kiến giúp giảm đói nghèo

Còn trung bình vừa vừa, có thể họ đóng góp bằng nhưungx cách khác, thay vì phải chộp giật bằng mọi giá

Chỉ đơn giản là ko chộp giật và ko cổ động cho sự chộp giật thôi chẳng hạn

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cũng có truòng hợp như thế

Cungz có truòng hợp nhìn thở dài thườn thượt

Gì thì gì, ngay cả khi ngta có đôi chục tỷ, mà thấy có dăm bảy chục tr bỏ phí, bảo coi như không, cũng là phô ra ngoài thế thôi, chứ chả lẽ lại nói đang dối lòng

Là con người, chả mấy ai dửng dưng được với mất mát đâu ạ
Họ thở dài kệ họ thôi cụ :)) cụ thích kinh doanh, thích đầu tư công nghệ cụ cứ làm, có ai cấm được đâu?
Sống ở đâu chấp nhận cuộc chơi ở đấy, muốn văn minh như một số quốc gia khác đang là tấm gương, nó cũng cần qua nhiều thời kỳ.
Tóm lại là riêng em, em không phê phán những người có tiền thật, và họ mua đất. Đó là tiền của họ.

DE.VN

Xe tăng
Sống được như này cũng là quí lắm rồi cụ nhỉ. Tiếc là số đông không phải ai cũng nghĩ được vậy. Và nữa là nghĩ được vậy nhưng làm được như nghĩ còn khó hơn. Vì tác động từ các thành viên gia đình và bên ngoài xã hội.

cadan

Xe container
cái này điêu điêu, đất đấy có giá trị thế, có ruộng có vườn mà vẫn phải gửi tiền về nuôi ư?
Cái này rõ ràng là bao biện.
Nó giống như vài trường hợp em gặp ngay giữa Hn, có nhà, nhưng chả có tiền mua giường tủ, bàn ghế, đơn giản vì trong nhà chả ai có nghề, bữa đực bữa cái.
Cuối cùng vẫn phải giá trị trên đất thôi, nhà nào cắt đất bán thì em thấy muôn đời vẫn nghèo.
Em nhìn thấy nhiều ca cắt đất bán rồi

Ban đầu bán cái vườn

Tiêu hết bán cái ao

Nghĩ ra cât cái nhà, lại bán sân sau

Có tiền, sa vào lô đề hút chich

Nghề nghiệp thì chả có mà tiền đến dễ

Chả mấy hồi bán nốt

Một vài năm sau ko thấy đâu nữa

TieuFu

Xe container
Cụ biết thằng trùm sỏ đất lớn nhất nước việt nam là ai ko ạ. Chính là nn.

Nếu nn tăng thuế sở hữu bất động sản thứ 2. Giá đất giảm giao dịch giảm lấy nguồn thu ở đâu để bù đắp thiếu hụt đây
Mỗi lần mua bán vặt tý, lâu lâu tăn giá đất một lần. Đánh thuế rồi chỗ đất còn lại bán cho ai nữa, lấy gì nuôi quan.

KAXIHAN

Xe tải
Cụ hiểu tham vọng đất đai lãnh thổ trong lịch sử với sở hữu đất ở như một tài sản bh là chưa đúng.Ngày xưa người ta xâm chiếm lãnh thổ mở mang bờ cõi chủ yếu là để sở hữu nguồn lực con người sở tại: nộp tô,thuế,đi lính, nguồn lao động cho các công trình và tạo vùng đệm an ninh.Chứ đất ở ngày xưa mênh mông thẳng cánh cò bay
Cụ sao mà nóng nảy thế, chỉ là đưa ý kiến thôi mà :)

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi thú vị

Cơ mà em cũng quan sát thấy khá nhiều người khi cuộc sống đủ đầy thì sẽ chuyển lên nấc tiêp của tháp nhu cầu Maslow

Đó là tìm cách đóng góp cho XH

Giàu thì như Buffet hay Gates đem cho hêt tài sản vì “lấy của nhân loại thì cho lại nhân loại cũng là đáng”, hay tham gia vào những sáng kiến giúp giảm đói nghèo

Còn trung bình vừa vừa, có thể họ đóng góp bằng nhưungx cách khác, thay vì phải chộp giật bằng mọi giá

Xã hội luôn vận động theo một quy luật riêng nằm ngoài ý trí chủ quan của con người cụ ạ. Đừng cố gồng mình lên để thay đổi nó vì đó là điều không thể. Hãy thuận theo dòng nước, nếu muốn

KAXIHAN

Xe tải
Cái này thì cần dez dì vĩ mô. Nhìn ae ruột hàng xóm là biết ngay. Thảm khốc bằng máu tươi lên báo suốt ngày :))
À chuyện vĩ mô thì lại không cần quan tâm đến câu văng của kẻ ở tầm vi mô cụ ạ, mỗi người một nhận xét, cụ văng mạnh như thế có vĩ đại lên được tẹo nào không ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xã hội luôn vận động theo một quy luật riêng nằm ngoài ý trí chủ quan của con người cụ ạ. Đừng cố gồng mình lên để thay đổi nó vì đó là điều không thể. Hãy thuận theo dòng nước, nếu muốn
Cụ nhầm đấy! Nó nằm trong ý chí chủ quan của một nhóm người :D

cadan

Xe container
Ha ha, gồng mình để thay đổi theo số đông cũng là một dạng gồng

Mà chưa biết lợi mình hay hại mình

Phần lớn những người chêt đuối trong các khủng hoảng kinhte đều để mình trôi theo dòng nước của đám đông

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm đấy! Nó nằm trong ý chí chủ quan của một nhóm người :D
Cụ lại nhầm, họ chỉ là những người có đủ điều kiện, nắm được quy luật và nương theo nó chủ động bẫy những con cá nhỏ. Dưng quy luật xh khách quan luôn tồn tại.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ lại nhầm, họ chỉ là những người có đủ điều kiện, nắm được quy luật và nương theo nó chủ động bẫy những con cá nhỏ. Dưng quy luật xh khách quan luôn tồn tại.
Cụ lại nhầm!
Họ có thể tạo ra luật đấy :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có nên bán đất vào lúc này không các cụ?
Cụ lội đến đây mà không biết nên mua hay bán ạ? Theo em cụ thấy quá ảo thì bán đắt găm tiền hoặc phòng xa thì mua vài miếng đẹp ở khu rẻ hơn. Còn nếu nghĩ vẫn lên mạnh nữa thì ôm chặt. :))