[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

agrimeco

Xe lăn
Em sợ Lạc Hồng Viên hơn đấy cụ, em đang tìm mộ đôi đồi Kim mà không có đây, khu mới thì hơi chán mà giá cũng 155-175t/lô mộ đôi (bao gồm cả xây dựng và chăm sóc 50 năm) khoảng 7m2 cụ ạ.

Tiện thể, cụ nào có phỏm trên đó inbox em với ạ :D .
Cụ lên luôn trên đó mà hỏi, đồi kim vẫn nhiều lô 25m2 loanh quanh 10tr/m cụ xây 2,4,6 hay 8 là tùy cụ.

nunachuoi

Xe điện
Cụ lên luôn trên đó mà hỏi, đồi kim vẫn nhiều lô 25m2 loanh quanh 10tr/m cụ xây 2,4,6 hay 8 là tùy cụ.
Em lên nhiều mà cụ, nhà em mua ngôi mộ đầu tiên ở đấy cách đây gần 10 năm, em hỏi cả rồi mà chủ đầu tư bảo hết, giờ chỉ mua lại từ người mua trước được thôi ạ.

Bị tiền rơi vào đầu, trọng thương rồi qua đời đó cụ.
Chết! Thế thì căng quá :)). Đợt em trọ bên đó, thanh niên thì ko biết, nhưng có bà bán trà đá, có trên 10 miếng đất, 1 khu 18 phòng trọ cho thuê, hơn chục đầu xe tải chuyên chuyển đất cho công trình. Nhìn bà ấy thì chả ai bảo có tiền, hàng ngày dậy sớm thức khuya lủi thủi bán trà đá nhưng lại ko ghi đề :))

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của cụ là câu trả lời rồi đó, chả ngu tẹo nào

Kinhd doanh có ngăn hạn
Trung hạn
Dài hạn

BĐS có thể là phao cứu sinh cho một số ng

Là niềm vui cho một số ng (trong đó có em nhé)

Là nguồn thu cho một vài địa phương bán đất, đấu giá đất

Tại thời điểm nhiều ng kêu ko làm ăn được gì này (em vẫn làm ăn tôt, tôt hơn truoc dịch là đằng khác, và bạn bè em cũng nhiều trường hợp như thế)

Nhưng lâu dài

Vốn cứ đổ vào đó, những nơi bản thân ng mua ko ở

Thì vốn đâu cho nhg ngành nghề khác?

Ai còn muốn đầu tư học hành nghiên cứu sản xuât nữa?

Ai còn muốn khát vọng start up hay tạp công ăn việc làm nữa?

Ai cũng chỉ nhăm nhăm xí truóc những đất đai mà tương lai nhồi cho ng mua nhu cầu ở thực phải mua với giá cao hơn.
Hệ luỵ là gì?
Cuộc sống ảo diệu lắm. Cụ đã bao giờ có cái cảm giác đạt được mọi thứ cần có ? Nhà cửa, xe cộ, gia đình.... Mất động lực kinh khủng.
Với những người tầm nhìn ngắn, nhu cầu thường chỉ nằm trong 3 mức của thang nhu cầu. Vì thế xã hội, một cách tự nhiên, đang nâng cao một thứ để tạo động lực cho họ phấn đấu. Vì thế, với cụ là hệ lụy dưng với người khác có thể lại là lẽ sống.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vặn volume to quá. Cứ nhẹ nhàng mà nói. Ở đây ko ai điếc cả =P~
Cụ giỏi oánh bùn sang ao lắm.
Đất tăng giá theo thời gian là đúng và rất bình thường. Nhưng nó không nên méo mó như giờ.

Năm '80 vẫn còn đánh tư bản, tài sản còn bị kiểm đếm, nhiều nhà còn bị tịch thu vì tiền quá nhiều so với mức thu nhập bình quân chung. Nguyễn Chí Thanh 1chỉ 25m2, nhẽ ở thời gian này. Thời này thì đất chưa có khái niệm sốt. Nghề cò vạc chưa có. Có chăng chỉ một số nhà có tiền và có tầm nhìn thì lặng lẽ ôm gom nhưng khu lõi trung tâm.
Mấy năm đầu 90, đất cát vẫn ủn ỉn lắm. Chỉ sau khi hết cấm vận thì đất cát quanh 4 quận lõi bắt đầu leo thang. Nhanh nhưng cũng vẫn chưa hoả tiễn như giờ >:)

Sau như nào thì báo chí cũng lưu lại nhiều rồi. ko viết nữa :P

Tạm vài cái chấm phẩy như thế thôi để cụ biết là em cũng biết lắm đấy chứ ko điếc lác như cụ tưởng đâu. "Ngồi dưới đáy sông mà khát nước" là lời than bất hủ của chủ tiệm cơm bụi nổi tiếng trên phố Lý Thường Kiệt hồi đợt sốt 2007 đó cụ :P

Ti nhiên, nói gì thì nói, có ghét Cò thì cũng phải công nhận sự đóng góp của cò, vì nhờ cò mà nhiều nông dân được biết tiền là gì ^^

* cứ tạm cho là tầm nhìn của cụ hơn người nhé
Bài học trục tâm linh Ba vì còn chưa nguội. E oánh dấu bài phát biểu của cụ ngày hôm nay để sau xem lại. Xem tầm nhìn của cụ có xa hơn được từ nhà ra đến bếp ko =P~
Ngoa ngôn ko biến cụ thành người thông thái. Good luck

cadan

Xe container
Cụ là người đầu tư nghiên cứu, cụ hãy làm việc ấy trước đi.
Xã hội nào cũng có 1 nhóm người đi buôn, và 1 nhóm nhỏ nghiên cứu thôi cụ ạ.
Hiện tại chỉ một vài ngành may mắn là trụ đc, nhìn các ngành khác tan nát, chả ai dại dột mà đi đầu tư cho sản xuất kinh doanh đâu.
Cách mạng
Lấy của người giàu chia cho người nghèo
Khi khoảng cách giàu nghèo không thể rút ngắn bằng sự vận động thông thường của xã hội, sẽ có cách rút ngắn khác- cách mạng
Cuộc sống ảo diệu lắm. Cụ đã bao giờ có cái cảm giác đạt được mọi thứ cần có ? Nhà cửa, xe cộ, gia đình.... Mất động lực kinh khủng.
Với những người tầm nhìn ngắn, nhu cầu thường chỉ nằm trong 3 mức của thang nhu cầu. Vì thế xã hội, một cách tự nhiên, đang nâng cao một thứ để tạo động lực cho họ phấn đấu. Vì thế, với cụ là hệ lụy dưng với người khác có thể lại là lẽ sống.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

QMintech

Xe tăng
Với mức lương Vài triệu/ Tháng. Khổ nhất người lao động nghèo, công chức nghèo.

Vtec

Xe buýt
rất nhiều thông tin bổ ích được cc đưa ra chia sẻ phân tích

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, nhưng đúng là bi kịch.
Dành cả quãng đời đẹp nhất, năng xuất lao động nhất, trí lực tốt nhất để thu nạp, kiến thức tích lũy kinh nghiệm nhất .... để cày xây 1 cái nhà to tổ bố, nội thất rỗng tuếch..... để Mr. OAI :D
Không giải trí, không học tập, không giao lưu....
35-40 tuổi lại trở thành không nghề nghiệp, không tích lũy.... và ôm cái xác nhà to.
Hài hước nhất là cái nhà to nó lại không thể tồn tại vĩnh cửu. Vẫn phải bảo dưỡng, sửa chữa ... thậm chí lại phải đập đi làm mới.
Vòng xoáy lại đến đời con, đời cháu.
Cuộc sống thế khác gì bán nô lệ đâu???
Cho em hỏi sống chỉ nghĩ đến nhà và cái xe ô tô là sống không có lí tưởng phải không cụ:))bây h 3-4 chục đã có nhà có xe là quá ngon cụ nhỉ xưa 6 chục có người ms chỉ kiếm đc chục kiêu gạch xếp đó thôi lúc chết gỡ nửa kiêu xây mộ:))

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Với mức lương Vài triệu/ Tháng. Khổ nhất người lao động nghèo, công chức nghèo.

Cháu nghĩ cụ nghĩ sai rồi.

Nếu là người LĐ chân tay nghèo hay CC nghèo thì toàn người gốc quê lên tp...nhà nào chẳng có cha mẹ ở quê có vườn ao 2-3000 m2, giờ nhờ có sốt đất cha mẹ xẻ ra vài trăm m2 bán cho con mua CC HN, trước đất quê, tỉnh lẻ ko thanh khoản, giá thấp vài trăm K/2 giờ lên 10-15 tr/m2, bán đi vài trăm M2 gửi cho con mua được căn CC HN ngon lành.

Nói chung cơn sốt đất quê, tỉnh này mang lại nhiều lợi hơn hại, thu hẹp khoảng cách giàu nghèo rất nhanh, tiền lan tỏa về quê, tỉnh kích cầu đủ thứ mặt hàng và dv cho nền KT. Xin ngả nón bái phục CP và NHNN đã có chính sách lsuat thấp rất hay 1 năm qua.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói diện hẹp bà con khu vực ven giàu lên nhờ sốt đất hoặc lĩnh vực BDS, xây dựng nhờ đó phát triển lên em nghĩ là đúng.

Cá nhân hoặc công ty có ý định mua thêm một vài mảnh cũng hợp lý vì như thế gia tăng được tài sản riêng.

Đất mà dính đến kinh doanh, sản xuất như mặt bằng, khu CN, văn phòng thì không thể tăng đột biến vì nó đã dính vào thị trường thật sự rồi.

Còn về tổng thể, các cụ có thấy môi trường kinh doanh hiện nay đã tốt hơn nhiều 10-20 năm trước không? Giao dịch được thực hiện dựa trên chất lượng lấn át dần kiểu anh anh em em, đi lobby thông tin, nhậu nhẹt, chia ít hoa hồng cho thư ký, tiền riêng...

Chắc chỉ cần một cú hích kỹ trị về thuế đất nữa là xong. Mọi thứ sẽ thay đổi rất nhanh.

chuẩn đấy cụ, đất quê sốt làm nhiều gd xén bớt vườn ao bán xây lại nhà cửa, nên giá sắt thép vlxd và đồ hoàn thiện nội thất tăng vọt giờ, tiêu thụ ầm ầm....kích cầu sx công nghiệp nặng nhẹ, đây là hiệu ứng CÁNH ĐẠI BÀNG chứ ko còn là hiệu ứng CÁNH BƯỚM nữa, từ sốt đất đang lan tỏa kích thích tiêu dùng sx dv hàng trăm nghành nghề khác, vòng quay sx-tiền-hàng ầm ầm kéo cả nền KT bay cao.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn đấy cụ, đất quê sốt làm nhiều gd xén bớt vườn ao bán xây lại nhà cửa, nên giá sắt thép vlxd và đồ hoàn thiện nội thất tăng vọt giờ, tiêu thụ ầm ầm....kích cầu sx công nghiệp nặng nhẹ, đây là hiệu ứng CÁNH ĐẠI BÀNG chứ ko còn là hiệu ứng CÁNH BƯỚM nữa, từ sốt đất đang lan tỏa kích thích tiêu dùng sx dv hàng trăm nghành nghề khác, vòng quay sx-tiền-hàng ầm ầm kéo cả nền KT bay cao.
??? Em lạy cụ ạ ^:)^ Ai dạy cụ cái lý thuyết ấy đấy??? Kiến với chả thức ^:)^

Xe_loi

Xe tăng
Cảm ơn cccm chia sẻ.

ncs67

Xe tăng
Đất lúc nào chả quan trọng, lịch sử chứng minh là ở cấp độ thế giới, việc tranh giành đất đai gây nên nhiều cuộc chiến tranh thảm khốc, có lẽ hệ luỵ lớn nhất là đấy, vì tham vọng chiếm và sở hữu đất đai là dục vọng căn bản của con người có quyền lực.
Cụ hiểu tham vọng đất đai lãnh thổ trong lịch sử với sở hữu đất ở như một tài sản bh là chưa đúng.Ngày xưa người ta xâm chiếm lãnh thổ mở mang bờ cõi chủ yếu là để sở hữu nguồn lực con người sở tại: nộp tô,thuế,đi lính, nguồn lao động cho các công trình và tạo vùng đệm an ninh.Chứ đất ở ngày xưa mênh mông thẳng cánh cò bay

Xe_loi

Xe tăng
Đất lúc nào chả quan trọng, lịch sử chứng minh là ở cấp độ thế giới, việc tranh giành đất đai gây nên nhiều cuộc chiến tranh thảm khốc, có lẽ hệ luỵ lớn nhất là đấy, vì tham vọng chiếm và sở hữu đất đai là dục vọng căn bản của con người có quyền lực.
Cái này thì cần dez dì vĩ mô. Nhìn ae ruột hàng xóm là biết ngay. Thảm khốc bằng máu tươi lên báo suốt ngày :))

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
??? Em lạy cụ ạ ^:)^ Ai dạy cụ cái lý thuyết ấy đấy??? Kiến với chả thức ^:)^
Cụ này là người phát biểu câu nói huyền thoại "đất tăng là cả nước giàu lên, ai cũng vui" thì phải. Nói chung vào otofun phù hợp với mấy thằng rảnh như em, chí chóe cà khịa giải trí thôi, tranh luận làm gì =))

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Thời gian này ra phòng quản lý đất đai cứ gọi là đông nghịt người, mua đất tiền tỷ mà cứ như đi mua rau :)