[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao vay bank được cụ cũng không chỉ, em thề sẽ vang cụ lần 2 =))

Thì được cái này mất cái kia, gọi alo đất nhiều thì bớt alo về chứng khoán :)) :)) :))
Em thấy tuần này bớt các em giọng miền nam alo mời đầu tư chứng rồi :))
Có vài ngàn m trước đó thì cụ vay được thôi. Và mời cụ vang nuôn lần 3 vì em ko chỉ được cách có vài ngàn m trước đó :))

Napolong

Xe điện
Nếu nói diện hẹp bà con khu vực ven giàu lên nhờ sốt đất hoặc lĩnh vực BDS, xây dựng nhờ đó phát triển lên em nghĩ là đúng.

Cá nhân hoặc công ty có ý định mua thêm một vài mảnh cũng hợp lý vì như thế gia tăng được tài sản riêng.

Đất mà dính đến kinh doanh, sản xuất như mặt bằng, khu CN, văn phòng thì không thể tăng đột biến vì nó đã dính vào thị trường thật sự rồi.

Còn về tổng thể, các cụ có thấy môi trường kinh doanh hiện nay đã tốt hơn nhiều 10-20 năm trước không? Giao dịch được thực hiện dựa trên chất lượng lấn át dần kiểu anh anh em em, đi lobby thông tin, nhậu nhẹt, chia ít hoa hồng cho thư ký, tiền riêng...

Chắc chỉ cần một cú hích kỹ trị về thuế đất nữa là xong. Mọi thứ sẽ thay đổi rất nhanh.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Có vài ngàn m trước đó thì cụ vay được thôi. Và mời cụ vang nuôn lần 3 vì em ko chỉ được cách có vài ngàn m trước đó :))
Cụ mà làm chục lần vài ngàn mét thế là em lại được đọc báo có tên cụ rồi. Lúc ấy em sẽ rót vodka :D

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Để có tiền nhàn rỗi, người ta phải trải qua chục hay hàng chục năm làm ăn, cũng toàn chất xám cả, cũng tạo công ăn việc làm cho rất nhiều người cả mà cụ =))
Trừ một vài thành phần cò mồi tay không bắt giặc, bán nước bọt, lấy sóng sau đè sóng trước thôi.
Thế nên phê phán người ta cầm tiền mua đất em nghĩ là sai.
:)) :)) :))
Ai muốn đóng góp cho xã hội cứ đóng góp, ai muốn làm người hùng cho đất nước cứ làm, nhưng em nhớ trong sách đạo đức cấp 2 ngày xưa có 1 câu đại ý là:
Gia đình là tế bào của xã hội, gia đình tự nuôi sống được là đóng góp cho xã hội rồi!
Thế nên đừng phê phán ai cả, tiền của họ, họ tiêu, họ mua, họ làm gì kệ họ.
Giời ạ, có ai phê phán người có tiền nhàn rỗi tìm mua đất đâu. Mới sáng ra mà cụ đã uống sớm thế =P~
Có ghét là ghét đám cò vạc, bởi, vì cái đám đó mà người mua mí người bán cứ bị xa nhau :">

Ps. Mà em thắc mắc ngu tí. Có tiền nhàn rỗi, sao ko mua lúc nó bình thường mà lại cứ nhao vào mua lúc nó sốt cho nó đắt vậy cụ ;;)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Giời ạ, có ai phê phán người có tiền nhàn rỗi tìm mua đất đâu. Mới sáng ra mà cụ đã uống sớm thế =P~
Có ghét là ghét đám cò vạc, bởi, vì cái đám đó mà người mua mí người bán cứ bị xa nhau :">

Ps. Mà em thắc mắc ngu tí. Có tiền nhàn rỗi, sao ko mua lúc nó bình thường mà lại cứ nhao vào mua lúc nó sốt cho nó đắt vậy cụ ;;)
À, em không bảo cụ phê phán, trong thớt này nhiều cụ phê phán mà :D, xin lỗi nếu làm cụ hiểu nhầm nhé!
Câu hỏi ở P/S thì cụ hỏi Mợ toét 2710 xem :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mua (thuê) đất ngầm dưới tất cả (nếu có thể) các con phố vòng quanh hồ con rùa và Tràng Tiền, sau đó làm tầng hầm cho thuê chỗ đậu xe được không cụ ?
Em nghĩ là được, nhưng được với cụ khác, câu hỏi đó là bất khả thi với em :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em hỏi cụ thêm câu cuối. Liệu hai kiểu đầu tư em phóng ra cho cụ, có sinh lời không ?
Khi người ta có khả năng làm đầu tư kiểu như cụ bảo, em nghĩ nó sẽ sinh lời :D

Anhemtute

Xe máy
Học hành thì nó phạm trù khác rồi?
Thế người ta học hành, giờ có trong tay mấy tỉ tới vài chục tỉ, giờ đầu tư vào đâu?
- Bán lẻ cũng chết,
- Dịch vụ cũng chết.
- Sx cũng chết.
Em thấy các cụ phân tích là đúng, nhưng cuối cùng solutions là gì cho lượng tiền có trong tay, ngoài đất?
Đó là lý do cần chính phủ ra tay, đánh thuế thửa đất thứ hai
Vấn đề là người ta có muốn làm hay không thôi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Với cụ, em đã hết rượu. Chờ mai xem cụ có ý tưởng nào hay không em rót tiếp
Hehe, em chỉ mong sao cái cơ chế support tốt cho các doanh nghiệp nhỏ như kiểu Đức ấy.
Em thích xây dựng 1 dream team kiểu Đức, ít người nhưng hiệu quả, thậm chí còn xuất khẩu ra toàn cầu :D
Nhưng mơ ước ấy có vẻ xa vời, thôi thì trong khả năng của mình, cày kiếm tiền mua Đất vậy :))

Anhemtute

Xe máy
Câu hỏi của cụ là câu trả lời rồi đó, chả ngu tẹo nào

Kinhd doanh có ngăn hạn
Trung hạn
Dài hạn

BĐS có thể là phao cứu sinh cho một số ng

Là niềm vui cho một số ng (trong đó có em nhé)

Là nguồn thu cho một vài địa phương bán đất, đấu giá đất

Tại thời điểm nhiều ng kêu ko làm ăn được gì này (em vẫn làm ăn tôt, tôt hơn truoc dịch là đằng khác, và bạn bè em cũng nhiều trường hợp như thế)

Nhưng lâu dài

Vốn cứ đổ vào đó, những nơi bản thân ng mua ko ở

Thì vốn đâu cho nhg ngành nghề khác?

Ai còn muốn đầu tư học hành nghiên cứu sản xuât nữa?

Ai còn muốn khát vọng start up hay tạp công ăn việc làm nữa?

Ai cũng chỉ nhăm nhăm xí truóc những đất đai mà tương lai nhồi cho ng mua nhu cầu ở thực phải mua với giá cao hơn.

Hệ luỵ là gì?
Cách mạng
Lấy của người giàu chia cho người nghèo
Khi khoảng cách giàu nghèo không thể rút ngắn bằng sự vận động thông thường của xã hội, sẽ có cách rút ngắn khác- cách mạng

nunachuoi

Xe điện
Cụ mua ở đâu mà 1 củ lên tận 20 vậy? Đến Lạc Hồng viên đắt nhất cũng chưa đến giá đó.
Em sợ Lạc Hồng Viên hơn đấy cụ, em đang tìm mộ đôi đồi Kim mà không có đây, khu mới thì hơi chán mà giá cũng 155-175t/lô mộ đôi (bao gồm cả xây dựng và chăm sóc 50 năm) khoảng 7m2 cụ ạ.

Tiện thể, cụ nào có phỏm trên đó inbox em với ạ :D .

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

DE.VN

Xe tăng
Hehe, em chỉ mong sao cái cơ chế support tốt cho các doanh nghiệp nhỏ như kiểu Đức ấy.
Em thích xây dựng 1 dream team kiểu Đức, ít người nhưng hiệu quả, thậm chí còn xuất khẩu ra toàn cầu :D
Nhưng mơ ước ấy có vẻ xa vời, thôi thì trong khả năng của mình, cày kiếm tiền mua Đất vậy :))
Nó là một hệ thống hoàn chỉnh (ít ra là đến lúc này) cụ ạ. Từ cách đào tạo thầy, thợ....cho đến các qui định tài chính và pháp lý ràng buộc lẫn nhau giữa chủ và tớ, giữa chủ và chính quyền.
Chúc cụ mua một, bán mười

Napolong

Xe điện
Học hành thì nó phạm trù khác rồi?
Thế người ta học hành, giờ có trong tay mấy tỉ tới vài chục tỉ, giờ đầu tư vào đâu?
- Bán lẻ cũng chết,
- Dịch vụ cũng chết.
- Sx cũng chết.
Em thấy các cụ phân tích là đúng, nhưng cuối cùng solutions là gì cho lượng tiền có trong tay, ngoài đất?
Câu hỏi của cụ rất xác đáng.

Theo em, cứ kẹp một đoạn xúc xích (đất) vào người đã cho yên tâm. Còn tiền chính nên vào đâu? Vẫn chỉ có 02 trong các thứ cụ nói thôi: Học hành + Sản xuất. Học hành làm giàu tri thức, để sau có khợp cái gì, kể cả đất cũng khợp được. Còn sản xuất thì đúng là khó nhằn, song muốn đi đến đoạn tiếp theo là Khoa học, công nghệ, sáng tạo mà không qua nền tảng sản xuất, e dễ dẹo sớm lắm.

Để doanh nghiệp solo thì cũng được, nếu có phối hợp chính sách thì vẫn tốt hơn, đỡ đau thương hơn.

Scooterman

Xe tăng
E có mảnh 1.600m2 đắc địa ở Yên Bình, đã có sổ hồng HN, có ao cá, có con suối nhỏ chạy qua, gần đường lớn, làm nhà nghỉ dưỡng thì thôi rồi, ko biết giờ rổ rá thế nào?