[Funland] GDP vs Thu nhập dân cư

matizvan2009

Xe ba gác
2 số liệu đó không liên quan. Nhưng về ảnh hưởng thì thế này:
1. Thông thường tiền trong hệ thống NHTM từ 2 nguồn 1 là từ huy động từ nền kinh tế, 2 là từ bơm tiền ra từ Ngân hàng nhà nước. Huy động nền kinh tế tăng thì NHTW ko cần phải bơm quá nhiều tiền (thông qua việc mua trái phiếu, tiền ra kinh tế - trái phiếu về sổ của NHNN).

2. Tiền huy động từ nền kinh tế tăng do đầu tư tư nhân và đầu tư nhà nước (giải ngân) đang chậm. Mặc dù tác dụng của nguồn huy động dồi dào là lãi suất huy động và cho vay đều giảm. Nhưng tư nhân vẫn chưa mặn mà giải ngân. Bản chất là nhu cầu tín dụng đang giảm. Người ta thấy triển vọng kinh tế chưa sáng nên chưa dám xuống tiền, gửi vào NHTM. Tuy nhiên kinh tế vẫn tăng trưởng nhờ đầu tư của FDI. Tỉ lệ giải ngân 6 tháng hơn 10 tỷ usd, khoảng 250k tỉ. Gần đây Thủ tướng mới yêu cầu tích cực giải ngân đầu tư công, để lấy "đầu tư công kích thích đầu tư tư nhân" là vì thế, và sẽ tạo thêm việc làm, kích thích tăng trưởng. Hiện giờ đầu tư tư nhân đang chững lại.

3. Và quy luật kinh tế, sau giai đoạn này mà triển vọng kinh tế sáng sủa hơn thì tư nhân sẽ xuống tiền đầu tư. Cùng lúc giải ngân đầu tư công nhiều khiến tiền trong hệ thống NHTM giảm. lúc đó NHNN sẽ đánh giá nếu lạm phát vẫn thấp thì có thể bơm thêm tiền vào hệ thống (thông qua các nghiệp vụ thị trường mở OMO, tái chiết khấu giấy tờ có giá) để bơm thêm tiền cho hệ thống NHTM để đảm bảo duy trì thanh khoản trong khi ko phải tăng lãi suất huy động (và ko tăng lãi suất đi vay) để cho nền kinh tế tiếp tục tăng trưởng. Nếu NHNN nhận thấy rủi ro tăng trưởng nóng (từ đó dẫn tới lạm phát) thì cứ để tt vận động bằng cách để cho NHTM tăng lãi suất huy động (từ đó tăng lãi suất cho vay). Lãi suất lên thì đầu tư tư nhân sẽ giảm. Đó là nguyên tắc tài chính tiền tệ. Còn thực tế triển khai và thời gian thì khá linh hoạt.
tiền gửi: cụ giải thích thế nào về ví dụ này
Em định mua cái chung cư 5 tỉ, do quan hệ rất tốt với ngân hàng nên em được bank cho giải ngân vào tk của em 3 tỉ để em thanh toán cho bên bán khi ký hợp đồng. Đen cái là giải ngân xong thì em cancel giao dịch, thay đổi ý định nên tìm căn cc khác để mua. Kết quả là em vẫn để trong tk tiền gửi của em 3 tỉ tiền vay kia. Cuối tháng bank thương mại báo cáo bank nhà nước, bank nn gửi tổng cục thống kê: tiền gửi tăng 3 tỉ. Các nhà quản lý vĩ mô ồ lên bảo "đấy thấy chưa, dân còn giàu".

fundraiser

Xe container
tiền gửi: cụ giải thích thế nào về ví dụ này
Em định mua cái chung cư 5 tỉ, do quan hệ rất tốt với ngân hàng nên em được bank cho giải ngân vào tk của em 3 tỉ để em thanh toán cho bên bán khi ký hợp đồng. Đen cái là giải ngân xong thì em cancel giao dịch, thay đổi ý định nên tìm căn cc khác để mua. Kết quả là em vẫn để trong tk tiền gửi của em 3 tỉ tiền vay kia. Cuối tháng bank thương mại báo cáo bank nhà nước, bank nn gửi tổng cục thống kê: tiền gửi tăng 3 tỉ. Các nhà quản lý vĩ mô ồ lên bảo "đấy thấy chưa, dân còn giàu".
Tiền gửi tăng 3 tỉ, tín dụng tăng 3 tỉ, tổng tài sản của bank vẫn nở lên 3 tỉ. Thực tế trường hợp như cụ là số ít vì bản chất bank là huy động để cho vay nên mới tạo ra NIM, - chênh lệch lãi cho vay so với chi phí vốn là huy động. Gần đây cụ vay đc lãi suất thấp bản chất các bank đang muốn đạt đc cái KPI về tăng trưởng tín dụng để còn báo cáo với NHNN về con số tăng trưởng tín dụng cuối năm để còn đc xin con số năm sau cao hơn. Những tình huống như hiện nay cũng ít. Bản chất là tín dụng thực chất là ít. Chả nhà quản lý vì mô nào lại nhìn thấy CASA cao lại bảo dân còn giàu cả.

matizvan2009

Xe ba gác
Nhân chuyện bàn về doanh thu và thu nhập, em lại nhớ đến thuế khi nhà nước chưa áp dụng VAT (thường thì dân hay nói thuế VAT, nhưng thực chất VAT nó hàm chứa chữ thuế rồi, nhưng thôi, quen mồm không sao):
theo em biết thì trước khi mở cửa hoặc trước khi có VAT (cỡ năm 1996-1997 gì đó) thì thuế đánh thẳng vào doanh thu và thuế suất cỡ đâu 10% (cái này em không chắc, em đi làm từ năm 1996- có cụ nào làm thương mại thời 8x đầu 9x xác nhận cho em cái này với ah) nên ta có ví dụ này: một cân gạo 10k, nông dân bán cho đại lý (không xuất hóa đơn), đại lý bán cho công ty thương nghiệp A nếu có hóa đơn thì bán giá 12k (giá vốn và lợi nhuận 1 k và thuế 1k), công ty A bán cho công ty B giá 15k (giá vốn 12k, thuế 1,5k, lợi nhuận 1,5k)... A->B->C->D->E->F. thì giá đã cỡ 30k rồi. trong đó lợi nhuận các công ty là 10k, thuế nn là 10k (em tính bừa đi)
Vậy tại sao nhà thời đấy lại CẤM THƯƠNG MẠI (ngăn sông cấm chợ) nhỉ, càng quay vòng nhiều thì nn càng nhiều thuế chứ nhỉ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cái này tính cho cả trẻ con, người già chứ.
Nhà 4 người ở quê 20tr/tháng thì sống khỏe.
Nhân chuyện bàn về doanh thu và thu nhập, em lại nhớ đến thuế khi nhà nước chưa áp dụng VAT (thường thì dân hay nói thuế VAT, nhưng thực chất VAT nó hàm chứa chữ thuế rồi, nhưng thôi, quen mồm không sao):
theo em biết thì trước khi mở cửa hoặc trước khi có VAT (cỡ năm 1996-1997 gì đó) thì thuế đánh thẳng vào doanh thu và thuế suất cỡ đâu 10% (cái này em không chắc, em đi làm từ năm 1996- có cụ nào làm thương mại thời 8x đầu 9x xác nhận cho em cái này với ah) nên ta có ví dụ này: một cân gạo 10k, nông dân bán cho đại lý (không xuất hóa đơn), đại lý bán cho công ty thương nghiệp A nếu có hóa đơn thì bán giá 12k (giá vốn và lợi nhuận 1 k và thuế 1k), công ty A bán cho công ty B giá 15k (giá vốn 12k, thuế 1,5k, lợi nhuận 1,5k)... A->B->C->D->E->F. thì giá đã cỡ 30k rồi. trong đó lợi nhuận các công ty là 10k, thuế nn là 10k (em tính bừa đi)
Vậy tại sao nhà thời đấy lại CẤM THƯƠNG MẠI (ngăn sông cấm chợ) nhỉ, càng quay vòng nhiều thì nn càng nhiều thuế chứ nhỉ
Vấn đề không đủ cán bộ thuế để quản lý đó kụ... Nên từ A sẽ bán thẳng dân giá 30. Hay bây giờ gọi là bán buôn cạnh tranh bán lẻ đó

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cứ cuối năm đọc tin lương/thưởng NH thế này mà đau hết cả tim :D
Lương giám đốc 300tr còn lương nv 10tr cụ à :D

Tương tự thế, GDP hay income trung bình có ý nghĩa đếch gì với đa số chúng ta.
Khi sự giàu có của đất nước tập trung hầu hết ở anh Hải Phòng 40 sổ đỏ, CT huyện Nhơn Trạch 170 tỷ? :D

PhongFood

Xe điện
Thế là gấp 10 lần bình quân hở các kụ... Các chiên za gây bong bóng tài sản mà được trả cao nhẩy
Lương giám đốc 300tr còn lương nv 10tr cụ à :D

Tương tự thế, GDP hay income trung bình có ý nghĩa đếch gì với đa số chúng ta.
Khi sự giàu có của đất nước tập trung hầu hết ở anh Hải Phòng 40 sổ đỏ, CT huyện Nhơn Trạch 170 tỷ? :D
XH nào cũng vậy thôi cụ. :D Thu nhập trung bình thì nhiều, thu nhập cao thì ít hơn, hay siêu cao càng ít.

gocart

Xe cút kít
Nhiều người vẫn nhầm lẫn 2 khải niệm với nhau. Mở thớt cho các cụ mợ vào chém
GDP Vietnam năm 2023 tầm nhỉnh hơn 400 tỷ USD, bình quân đầu người đạt gần 4200 USD.
Thu nhập bình quân đầu người năm 2023 đạt 4.96 triệu đ/ tháng, tức khoảng 200 đô/ tháng tương đương 2400 USD/ năm

Để dễ hình dung, lấy ví dụ nền kinh tế như một hàng phở, trong đó có 4 lao động.
1 tháng hàng phở bán được 1000 bát, thu 40 triệu => bình quân mỗi lao động tạo ra 8 triệu. Đây là gdp
1 tháng trả lương tổng cộng 20 triệu cho 4 người => bình quân mỗi lao động thu nhập 5 triệu. Đây là thu nhập dân cư
Đọc đoạn này em không hiểu.
Lấy luôn số liệu của cụ:
Quán có thu nhập 40 triệu, chi phí thịt, phở, gia vị, tài sản gói gọn là 20 triệu. Tạm gọi là GDP do đó GDP/1 người là 8 triệu.
Lương nhân công bao gồm cả ông chủ 20 triệu bình quân 5 triệu/người.

gsm615

Xì hơi lốp
Từ GDP phải trích ra chi trả cho an ninh quốc phòng, bộ máy hành chính..., sau đó chia cho người dân mói thành thu nhập thực tế.

gocart

Xe cút kít
Em hỏi quanh quanh các cháu hàng xóm, học NEU, FTU, RMIT ra trường khoảng 2-3 năm thì lương khoảng 8-10 củ/tháng.
Em trả lời cụ luôn:
NEU, FTU thì em biết là mới ra trường cũng chỉ nhận 8 củ thôi vì đã làm cái gì đâu mà nhận lương cao.
Nhưng sau 1 thời gian thì lương 27 - 30 triệu là khả thi.

thudoll88

Xì hơi lốp
Em trả lời cụ luôn:
NEU, FTU thì em biết là mới ra trường cũng chỉ nhận 8 củ thôi vì đã làm cái gì đâu mà nhận lương cao.
Nhưng sau 1 thời gian thì lương 27 - 30 triệu là khả thi.
Cũng tùy thôi cụ ơi ko phải lúc nào cũng lên nhanh thế vài ba năm sau cũng lên 1 chút thôi trừ khi lên sếp khả thi nhưng không thường xuyên xảy ra

giradeo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi:
Theo ví dụ của cụ chủ thớt, gọi 4 lao động hàng phở là A,B,C,D
Giả sử tối A mỏi lưng thuê B đấm bóp 50k
B bận đấm bóp cho A nên thuê C giặt quần áo 50k
C bận giặt quần áo nên thuê D oánh giày 50k
D bận oánh giày nên lại thuê A viết hộ đoạn luận văn tiến xĩ 50k
Vậy thì cái luân chuyển 50k được tính vào đâu ạ? Thu nhập cá nhân, GRDP hay GDP của hàng phở? Có được tính thành 200k không ợ?

XSim

Xe container
Các cụ cho em hỏi:
Vậy thì cái luân chuyển 50k được tính vào đâu ạ? Thu nhập cá nhân, GRDP hay GDP của hàng phở? Có được tính thành 200k không ợ?
Có cụ ạ, GDP sẽ tăng thêm 200k là các dịch vụ mà cụ kể. Thậm chí các cụ phục vụ gấu ở nhà chịu khó tính công xá đầy đủ cũng góp phần làm tăng GDP đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Các cụ cho em hỏi:
Hiện nay thì kể cả cái hàng phở đó đang ko tính vào GDP, vì không thể tính được chứ ko phải nó ko là thành phần trong GDP. Nên mấy cái giao dịch 50k kia của cụ là vẫn ko tính. Cơ quan thống kê hiện nay đang bỏ sót rất nhiều các giao dịch tiền mặt, giao dịch nhỏ, buôn bán nhỏ. Thậm chí rất nhiều các nghiệp vụ mà trước đây ko có giờ có cũng đang chưa tính vào GDP. Thương mại điện tử là 1 ví dụ lớn mà cơ quan nhà nước đang muốn thống kê. Nên mới cần có tính toán lại GDP sau hằng 5 năm. Các cụ thấy đó, VN phát triển nhanh nên sau 1 năm đã khác rồi nên sau 5 năm đã thay đổi quá nhiều. Nên GDP tính toán lại bị điều chỉnh nhiều là vì thế. Ở các nước phát triển thì tính hết vì các quán ăn nhỏ đều có bill đều có tax. Và như Mỹ thì tính toán lại GDP diễn ra hằng năm, mỗi quý đều có điều chỉnh nữa. Ở ta thì khác. Nên so về GDP lẫn GDP per capita ta thấp hơn rất nhiều trên số liệu thống kê vì cái này. Nếu tính toán được thì tất nhiên GDP vẫn tăng lên 200k như cụ nói.

GRDP và GDP bản chất là 1, GRDP chỉ tính toán từng phần từng khu vực thôi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

bamboo.2019

Xe máy
Cụ chủ giải thích xong, e đọc còm thấy hoang mang hơn :D

gsm615

Xì hơi lốp
Các cụ cho em hỏi:
Được tính.
Cc lên Trần Duy Hưng xả tiền cũng đuọc tính vô "Gdp chui"

beomap2

Xe container
Nhiều người vẫn nhầm lẫn 2 khải niệm với nhau. Mở thớt cho các cụ mợ vào chém
GDP Vietnam năm 2023 tầm nhỉnh hơn 400 tỷ USD, bình quân đầu người đạt gần 4200 USD.
Thu nhập bình quân đầu người năm 2023 đạt 4.96 triệu đ/ tháng, tức khoảng 200 đô/ tháng tương đương 2400 USD/ năm

Để dễ hình dung, lấy ví dụ nền kinh tế như một hàng phở, trong đó có 4 lao động.
1 tháng hàng phở bán được 1000 bát, thu 40 triệu => bình quân mỗi lao động tạo ra 8 triệu. Đây là gdp
1 tháng trả lương tổng cộng 20 triệu cho 4 người => bình quân mỗi lao động thu nhập 5 triệu. Đây là thu nhập dân cư
Cụ dùng phép tính nào mà ra 8 triệu mỗi lao động tại ra?

haivanphe

Xe container
Thì em chơi với bố mẹ chúng nó và cũng hay nói chuyện với nhau về chuyện giáo dục con cái và được nghe nói thế.