[Funland] GDP vs Thu nhập dân cư

gocart

Xe cút kít
Người trẻ nào cũng lương 27-30 triệu thì có mà đều lái ô tô cả rồi cụ ạ. Có ky bo kẹt sỉ thì cũng phải đi Wuling
Nhìn dòng người đi làm buổi sáng, buổi tối đi ô tô thì người trẻ lái xe ít lắm
Chưa lái được ô tô cụ ạ. Còn phải tích cóp mua nhà, nuôi con.

Matizcoi

Xe cút kít
Quan trọng cụ thuê người làm cụ trả 100tr, thì cụ hỗ trợ được họ cái gì để họ có thể kiếm được 150tr?
Chứ thuê người làm từ A tới Z kiếm được 150tr ngu gì họ không tự làm để ăn cả mà phải đi làm thuê để phải cắt phế cho cụ? ;))
Hỗ trợ các kiểu cộng vào lương luôn, lên 120 - 150 củ cụ nhỉ, kiếm cho em 150-200 củ nhá, ko đạt thì quên lương đê.

quangzizi

Xe tăng
Cụ cứ điêu, công ty cháu trước đây lương senior toàn loanh quanh 20-25tr thôi nhưng mua ô tô đầy
Họ ở nhà ngoại thành của bố mẹ, cách ngã tư sở hơn 30km, hoặc mua nhà chung cư gói trả góp trước năm 2020, tất nhiên là xe cỏ 500tr thôi. Và tất nhiên là khi mua được xe thì tuổi cũng quá 35 rồi
Còn thu nhập ngoài thì họ có đánh chứng khoán, đánh crypto coin nhưng thường là lỗ chứ không hề có lãi để mua xe đâu ạ 8-}
Và cái giọng 30tr ăn còn chả đủ nghe quen quen, có phải cụ từ bên lò chém gió Voz sang không vậy. Dù nick cụ 2009 nhưng không xài mấy. Hoặc dùng nick âm binh vào troll ghẻ ;))
Em tính cụ nhé giờ cả vợ cả chồng cho 40tr tháng đi, tiền sinh hoạt phí cũng phải 15tr nếu có một đứa. Tính ra năm để được 25*12 = 300. Cái xe giờ rẻ mua ra biển đồ đạc các kiểu cũng phải 600. Mà em thấy giờ ra biển toàn xem 800 - 1 tỷ là nhiều. Vậy là coi như hai năm không để được đồng nào, bỏ hết tiền vào xe. Thế thì có ổn không cụ? Nó là bài toán kinh tế thôi chứ có gì đâu nhỉ?

Haiprozzz

Xe buýt
2 số này khác nhau tương đối.
GDP là tất cả sản phẩm quốc gia bao gồm chi tiêu công, xây cầu đường, các chế độ phúc lợi ăn học chữa bệnh miễn phí tính vào gdp.
Thu nhập là số tiền về túi người dân, nên lí thuyết thì thu nhập phải ít hơn GDP.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Quan trọng cụ thuê người làm cụ trả 100tr, thì cụ hỗ trợ được họ cái gì để họ có thể kiếm được 150tr?
Chứ thuê người làm từ A tới Z kiếm được 150tr ngu gì họ không tự làm để ăn cả mà phải đi làm thuê để phải cắt phế cho cụ? ;))
Cho tự làm thì lại ... méo biết làm gì. Có rất nhiều người giỏi chỉ thích đi làm thuê, vì sợ rủi ro.
Chấp nhận rủi ro thì mới làm chủ được!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em tính cụ nhé giờ cả vợ cả chồng cho 40tr tháng đi, tiền sinh hoạt phí cũng phải 15tr nếu có một đứa. Tính ra năm để được 25*12 = 300. Cái xe giờ rẻ mua ra biển đồ đạc các kiểu cũng phải 600. Mà em thấy giờ ra biển toàn xem 800 - 1 tỷ là nhiều. Vậy là coi như hai năm không để được đồng nào, bỏ hết tiền vào xe. Thế thì có ổn không cụ? Nó là bài toán kinh tế thôi chứ có gì đâu nhỉ?
Trả góp chứ cụ. Thu nhập đều thì chả dại gì mà trả thẳng cả.
Thu nhập bất thường thì trả cắt bớt gốc, thế là ngon ơ!

quangzizi

Xe tăng
Trả góp chứ cụ. Thu nhập đều thì chả dại gì mà trả thẳng cả.
Thu nhập bất thường thì trả cắt bớt gốc, thế là ngon ơ!
Góp hay không góp chỉ là phương án tài chính để nó tối ưu, chứ gốc rễ vấn đề là tiền có tự mọc thêm ra đâu cụ? Chưa kể đấy là em tính rất sát, chứ nhỡ có biến cố bệnh tật việc nhà gì thì thôi luôn!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Góp hay không góp chỉ là phương án tài chính để nó tối ưu, chứ gốc rễ vấn đề là tiền có tự mọc thêm ra đâu cụ? Chưa kể đấy là em tính rất sát, chứ nhỡ có biến cố bệnh tật việc nhà gì thì thôi luôn!
Nó giãn chi ra chứ cụ. Ví dụ mua xe 800, trả trước 300 còn 500 thì trả trong vòng 5 năm. Vậy mỗi năm chi có 100, quá nhàn so với thu nhập!

Minhnd

Xe điện
Cụ đúng là hài hết phần người khác, hài hơn cả cụ Matizcoi 😂🤣

quangzizi

Xe tăng
Nó giãn chi ra chứ cụ. Ví dụ mua xe 800, trả trước 300 còn 500 thì trả trong vòng 5 năm. Vậy mỗi năm chi có 100, quá nhàn so với thu nhập!
Thì cụ chịu nợ cái xe 5 năm, càng vay lâu càng nhiều tiền lãi thôi cụ. Tưởng rẻ mà không rẻ. Tất cả những sự vay mượn đều có chi phí / hậu quả hết.

Ca phê thôi

Xe tăng
Em ước ước tổng thu nhập nhà em gấp mấy lần số trên của cụ đưa ra, nhà có 2 người lớn, 1 trẻ đi học mà chẳng để ra được đồng nào, không biết tiền nó đi đâu (để về em hỏi ngan nhà em):-o.

quangzizi

Xe tăng
Em ước ước tổng thu nhập nhà em gấp mấy lần số trên của cụ đưa ra, nhà có 2 người lớn, 1 trẻ đi học mà chẳng để ra được đồng nào, không biết tiền nó đi đâu (để về em hỏi ngan nhà em):-o.
Nên em mới nói là 30tr tháng mua xe làm sao được. Nó là thực tế xã hội chứ chả phải chê bai ai. Nếu hai bên họ hàng cho tiền hay trúng quả thì không nói, nhưng còn làm lương lậu bình thường thì ở HN đâu có rẻ mà đòi mua xe lương đó?

Mithrandir

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi:
Theo ví dụ của cụ chủ thớt, gọi 4 lao động hàng phở là A,B,C,D
Giả sử tối A mỏi lưng thuê B đấm bóp 50k
B bận đấm bóp cho A nên thuê C giặt quần áo 50k
C bận giặt quần áo nên thuê D oánh giày 50k
D bận oánh giày nên lại thuê A viết hộ đoạn luận văn tiến xĩ 50k
Vậy thì cái luân chuyển 50k được tính vào đâu ạ? Thu nhập cá nhân, GRDP hay GDP của hàng phở? Có được tính thành 200k không ợ?
Cái cụ thắc mắc không có câu trả lời chính xác vì ngay tới hai anh lớn là Mỹ và Trung Quốc còn tranh cãi về vấn đề này vì nhiều lý do. Một trong những lý do là cơ cấu kinh tế.

Mỹ, một quốc gia với tỷ trong kinh tế chủ yếu là ngành dịch vụ, sẵn sàng tính mọi chi tiêu (spending) dưới bất kỳ hình thức nào vào GDP. Kể cả nợ cũng được tính vào luôn. Trong khi đó Trung Quốc, một siêu cường sản xuất thì lại chỉ ưu tiên tính toán giá trị sản xuất, và sẵn sàng ngó lơ bỏ qua các loại chi tiêu nhỏ giao dịch nhỏ trong dân.

Nói chung mỗi nước lại có một kiểu tự tính rất khác nhau để phục vụ mục đích riêng. Mấy anh Nam Âu như Italy còn có trò độc nhất vô nhị là tính cả $ của các nhà thổ vào GDP để giữ vị thế trong G7 dù thực tế các anh đã tụt hậu rất xa... Thế nên như cụ nào đã nói ở trên GDP nó thực ra không có nhiều ý nghĩa lắm vì tiêu chuẩn chưa thực sự đồng nhất và các quốc gia cũng hay ma thuật những con số. này. Ví dụ Trung Quốc năm 2014 từng doạ Ngân hàng thế giới trong một buổi họp kỹ thuật là sẽ bỏ đi nếu bên đó nhất định phải công bố GDP của anh tàu đã vượt Mỹ. Lý do rất đơn giản là anh tàu muốn ém số càng lâu càng tốt để không bị Mỹ tìm cách phá tăng trưởng kinh tế hoặc gián đoạn đầu tư. Các thương gia Trung Quốc quá hiểu với Mỹ con số #1 nó là cái gì đó không thể để mất (mặt).

Để biết được sức mạnh thực sự của một quốc gia thì PPP nó sẽ tốt hơn.

gsm615

Xì hơi lốp
Cái cụ thắc mắc không có câu trả lời chính xác vì ngay tới hai anh lớn là Mỹ và Trung Quốc còn tranh cãi về vấn đề này vì nhiều lý do. Một trong những lý do là cơ cấu kinh tế.

Mỹ, một quốc gia với tỷ trong kinh tế chủ yếu là ngành dịch vụ, sẵn sàng tính mọi chi tiêu (spending) dưới bất kỳ hình thức nào vào GDP. Kể cả nợ cũng được tính vào luôn. Trong khi đó Trung Quốc, một siêu cường sản xuất thì lại chỉ ưu tiên tính toán giá trị sản xuất, và sẵn sàng ngó lơ bỏ qua các loại chi tiêu nhỏ giao dịch nhỏ trong dân.

Nói chung mỗi nước lại có một kiểu tự tính rất khác nhau để phục vụ mục đích riêng. Mấy anh Nam Âu như Italy còn có trò độc nhất vô nhị là tính cả $ của các nhà thổ vào GDP để giữ vị thế trong G7 dù thực tế các anh đã tụt hậu rất xa... Thế nên như cụ nào đã nói ở trên GDP nó thực ra không có nhiều ý nghĩa lắm vì tiêu chuẩn chưa thực sự đồng nhất và các quốc gia cũng hay ma thuật những con số. này. Ví dụ Trung Quốc năm 2014 từng doạ Ngân hàng thế giới trong một buổi họp kỹ thuật là sẽ bỏ đi nếu bên đó nhất định phải công bố GDP của anh tàu đã vượt Mỹ. Lý do rất đơn giản là anh tàu muốn ém số càng lâu càng tốt để không bị Mỹ tìm cách phá tăng trưởng kinh tế hoặc gián đoạn đầu tư. Các thương gia Trung Quốc quá hiểu với Mỹ con số #1 nó là cái gì đó không thể để mất (mặt).

Để biết được sức mạnh thực sự của một quốc gia thì PPP nó sẽ tốt hơn.
Em đọc đâu đó viết là mỗi quốc gia tự công bố GDP vói các tổ chức tài chính quốc tế, cũng có công thức chuẩn nhưng còn có điều kiện riêng.

ruby_eagle

Xe điện
Nhà 4 người ở Hn hoặc tphcm chi tiêu trung bình 40tr các cụ nhé, có thống kê hẳn hoi. Nhiều khi cứ nghĩ nhà mình tiêu hoang mà thật ra ko phải, tiêu như bao nhà khác thôi.

quangzizi

Xe tăng
Nhà 4 người ở Hn hoặc tphcm chi tiêu trung bình 40tr các cụ nhé, có thống kê hẳn hoi. Nhiều khi cứ nghĩ nhà mình tiêu hoang mà thật ra ko phải, tiêu như bao nhà khác thôi.
Trang này thì chi tiêu hơi cao so với bt cụ ạ. Nhưng để thấy trung bình cũng phải 20 30. Vậy với gia đình 50tr-60tr 1 tháng cũng hết nhiều rồi. Chưa kể chả lẽ đi làm ko để ra đồng nào có bao nhiêu đi mua xe hết? Có biến cố gì thì sao?

fanmu123456

Xe hơi
Cụ chắc ở KV4 nên mặt bằng lương thấp nhỉ. Quê em thợ xây chính lương nếu dưới 400 k/ 1 ngày éo thèm làm. Em KV2
Thợ xây chính, tức là có kinh nghiệm vài năm rồi. Và lương sẽ quanh quẩn ở mức 400k-500k trong 1 thời gian 5-10 năm (nếu lạm phát thấp).

Các cháu SV mới ra trường, chúng nó chấp nhận lương 8-10 củ nếu đúng ngành đã học ở trường, coi như chúng nó được đi thực tập, được dạy nghề và có phụ cấp.

Sau 2 năm tích lũy kiến thức và kinh nghiệm, chúng nó nhảy việc tìm nơi lương cao hơn, sau 10 năm kể từ ngày tốt nghiệp thì lương 20-30 triệu là bình thường, thậm chí nhiều hơn.