[Funland] GDP vs Thu nhập dân cư

fanmu123456

Xe hơi
Thu nhập bình quân đầu người Việt Nam hàng tháng:

Thống kê năm 2022 là 4,67trđ/người tháng.
Ít thế thôi hả cụ, 4,67 triệu chắc là chia đều cho 100 triệu dân, bao gổm cả trẻ con và người già.

Em ở TPHCM, xung quanh e, kể cả những người chạy xe ôm đến ông nhặt rác, người bán vé sổ đều có thu nhập tối thiểu 250k/ngày,

Riêng ông ăn xin thì thu nhập của ông ăn xin còn cao hơn, khoảng 300k/ngày :)):))

fanmu123456

Xe hơi
Lương giám đốc 300tr còn lương nv 10tr cụ à :D

Tương tự thế, GDP hay income trung bình có ý nghĩa đếch gì với đa số chúng ta.
Khi sự giàu có của đất nước tập trung hầu hết ở anh Hải Phòng 40 sổ đỏ, CT huyện Nhơn Trạch 170 tỷ? :D
Riêng ngành ngân hàng, các cụ đừng ngưỡng mộ các bạn NV có thu nhập cao. Chúng nó làm mảng kinh doanh, bị ép KPI nên toàn ký liều vào HS tín dụng từ trên gửi xuống, hoặc chúng nó múa HS tín dụng để đạt KPI.

Sau vài năm, may thì không sao, xui thì đi tù vì tội vi phạm hoạt động tín dụng.ngân hàng nếu không có tiền đền.

Em quen 1 thằng cu 26 tuổi, làm tín dụng cho 1 BIG4, lương trên 30 củ/tháng, nhưng nó nghỉ vì sợ tù. Chấp nhận làm công ty khác với mức lương 15 triệu để an toàn

fanmu123456

Xe hơi
Quan trọng cụ thuê người làm cụ trả 100tr, thì cụ hỗ trợ được họ cái gì để họ có thể kiếm được 150tr?
Chứ thuê người làm từ A tới Z kiếm được 150tr ngu gì họ không tự làm để ăn cả mà phải đi làm thuê để phải cắt phế cho cụ? ;))
Ông chủ có cái thương hiệu và mặt bằng và vốn là ok rồi còn gì. Các cái này gọi là tư bản của chủ DN.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
nửa năm thôi mà trên báo đã ghi lương nhân viên TECHCOMBANK 53tr/tháng rồi :D
Chỉ biết cho vay công nghệ lõi falobane mà lương khủng... Tiền đáng lẽ để thúc đẩy khoa học kỹ thuật phục vụ sản xuất kiếm tiền đô của Chum

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chỉ biết cho vay công nghệ lõi falobane mà lương khủng... Tiền đáng lẽ để thúc đẩy khoa học kỹ thuật phục vụ sản xuất kiếm tiền đô của Chum
5 năm nữa liệu Vinfast còn sống không cụ nhỉ

Haiau69

Xe buýt
Ít thế thôi hả cụ, 4,67 triệu chắc là chia đều cho 100 triệu dân, bao gổm cả trẻ con và người già.

Em ở TPHCM, xung quanh e, kể cả những người chạy xe ôm đến ông nhặt rác, người bán vé sổ đều có thu nhập tối thiểu 250k/ngày,

Riêng ông ăn xin thì thu nhập của ông ăn xin còn cao hơn, khoảng 300k/ngày :)):))
Vâng cụ đây là trung bình cả nước. Vùng sâu vùng xa thu nhập thấp lắm cụ ơi. Nhưng ở quê thì tự sản tự tiêu cũng nhiều.

Muốn tham khảo thu nhập ở thành thị thì phải tìm thêm nguồn khác.

vingraux

Xe tăng
em nghĩ là chưa đúng
cụ giải thích thế nào về ví dụ vui dưới đây:
Cụ OFer hôm đấy đi làm tí lòng lợn tiết canh về, nhấm nháy vợ làm tí, vợ hơi mệt nên cáu bảo "tôi có phải cái máy đâu, muốn thì đưa đây 5 củ" OFer húng quá, lại mới trúng mánh nên đập toẹt 10 tờ lên bàn bảo "vào kia ngay và luôn". Được cái có tí lltc vào nên ghi điểm cao, hứng chí lên mụ vợ lại rút ví bo luôn cho 5 củ.
Lão hàng xóm taplai2012 vốn là nhà kinh tế vĩ mô, nghe chuyện xong ghi vào báo cáo "gdp đất nước tăng 10 củ nhờ nhà hàng xóm chúng nó tí tởn". Em hỏi lão Lái làm vậy có đúng không?
Tự sản tự tiêu không được tính vào GDP bác ah.

Tương tự, nếu gia đình trả tiền cho con lớn để kèm cho con bé học thì không được tính vào GDP, nếu thuê gia sư thì được tính.

congchi

Xe điện
Tự sản tự tiêu không được tính vào GDP bác ah.

Tương tự, nếu gia đình trả tiền cho con lớn để kèm cho con bé học thì không được tính vào GDP, nếu thuê gia sư thì được tính.
Ồ, vậy e thuê bác dạy con e, trả 5 củ/tháng.
Bác lại thuê e dạy con bác, cũng trả 5 củ/tháng.
Chúng ta chả mất gì, nhưng VN có GPD tăng 10 củ (đại loại thế) tiền dịch vụ.
Những nước mà dịch vụ chiếm tỷ trọng lớn trong GDP thì fake dễ nhỉ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Hôm qua đọc bài báo ở HCM 1 gia đình 4 người (2 vợ chồng và 2 con nhỏ) chi tiêu trung bình 44.2 triệu 1 tháng tức là hơn 20.000 usd/ năm. Trong khi lương trung bình của HCM có tầm 7500 usd/ năm.

Ơ thế là 2 V/C làm không đủ chi tiêu luôn à? :( :( :(

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nó là dịch vụ mà các kụ. Tê kính thị trường nằm ở chỗ các kụ có tiền và sức cầu để thuê dịch vụ... Sợ đến lúc các kụ mất việc và không tiền thì có sức cầu cũng chịu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hôm qua đọc bài báo ở HCM 1 gia đình 4 người (2 vợ chồng và 2 con nhỏ) chi tiêu trung bình 44.2 triệu 1 tháng tức là hơn 20.000 usd/ năm. Trong khi lương trung bình của HCM có tầm 7500 usd/ năm.

Ơ thế là 2 V/C làm không đủ chi tiêu luôn à? :( :( :(
Như vậy nghĩa là bất bình đẳng xã hội đã ở mức cao đó kụ

XSim

Xe container
Phần dịch vụ không phải là fake vì nó đúng định nghĩa GDP, có điều nó cũng rất "ảo" so với hàng hóa. Thế nên GDP cũng chỉ là một con số không phản ánh hết sức mạnh của nền kinh tế được.

Như cụ Trần Hưng Đạo ngày xưa từng viết là khi có giặc tràn sang thì "cựa gà không đâm được áo giáp giặc, mẹo cờ bạc không dùng vào mưu lược nhà binh, chó săn tuy khỏe nhưng không đuổi được quân thù, ...", thế nhưng trong thời bình thì chọi gà, cờ bạc, chó săn, gái gú, ... vẫn được tính vào GDP :)) Hay so cuộc chiến Nga-Ukraine thì cả khối phương Tây GDP lớn gấp bao nhiêu lần Nga nhưng cong mông lên cũng chả sản xuất đủ số đạn pháo mà Nga làm ra.

rachfan

Xe container
Nếu thời tiết đẹp thì không sao, nhưng gặp hôm trái gió giở giời thì khó đấy cụ. Như nước Lebanon chủ yếu sống bằng dịch vụ các loại. Bị vụ nổ cảng rồi covid, dịch vụ sụt giảm là GDP giảm gần nửa luôn.

Cho nên 1 nền kinh tế phải cố gắng cân bằng cả 3 mảng sản xuất công nghiệp, nông nghiệp và dịch vụ.

JCory

Xe hơi
Riêng ngành ngân hàng, các cụ đừng ngưỡng mộ các bạn NV có thu nhập cao. Chúng nó làm mảng kinh doanh, bị ép KPI nên toàn ký liều vào HS tín dụng từ trên gửi xuống, hoặc chúng nó múa HS tín dụng để đạt KPI.

Sau vài năm, may thì không sao, xui thì đi tù vì tội vi phạm hoạt động tín dụng.ngân hàng nếu không có tiền đền.

Em quen 1 thằng cu 26 tuổi, làm tín dụng cho 1 BIG4, lương trên 30 củ/tháng, nhưng nó nghỉ vì sợ tù. Chấp nhận làm công ty khác với mức lương 15 triệu để an toàn
Làm ngân hàng dễ đi tù vậy à cụ?

Haiau69

Xe buýt
Như vậy nghĩa là bất bình đẳng xã hội đã ở mức cao đó kụ
Theo số liệu của Ngân hàng Thế giới, hệ số GINI phản ảnh sự bất bình đẳng về thu nhập thì Việt nam ở mức trung bình thôi ~36. Màu cam trên bản đồ thế giới.

Còn tốt chán so với nhiều nước. Chỉ kém châu Âu, Úc, Nhật và Canada.

Bất bình đẳng thu nhập ở đâu mà chẳng có. Mẽo còn bất bình đẳng hơn nhiều.

Nếu theo cái bản đồ này thì mấy nước Scandinavi nó lên CNXH tới nơi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

JCory

Xe hơi
Cụ có biết 1 ngân hàng có slogan 2 tuần bắt 1 người chưa
Ghê vậy cụ . Ngân hàng nào cụ có key word ko, em hóng. Em thì làm công việc chân tay chủ yếu nên ko nghĩ ngành đút chân gầm bàn nguy hiểm như vậy