[Funland] GDP vs Thu nhập dân cư

XSim

Xe container
KEY TAKEAWAYS
  • Gross domestic product is the monetary value of all finished goods and services made within a country during a specific period.
Có chỗ nào nói là phải trừ đầu vào không cụ?

Hiểu như cụ thì giả sử hàng phở sang năm doanh thu tăng 5% mà chi phí đầu vào tăng 10%, nghĩa là lợi nhuận giảm (dù vẫn có lãi) thì gdp giảm à
Đương nhiên là thế rồi, ví dụ không thể tính toàn bộ giá trị điện thoại Samsung sản xuất tại VN vào GDP VN được, phải lấy giá xuất trừ đi giá nhập linh kiện, phần giá trị gia tăng đó mới là cấu thành GDP VN.

XSim

Xe container
Còn câu hỏi của chủ thớt, tiền đi đâu mất rồi thì có thể trả lời đơn giản thế này: GDP một quốc gia vào tay các ông sau:
(1) Người lao động
(2) Giới chủ doanh nghiệp (cổ đông), gồm cả giới chủ nước ngoài, ví dụ như Samsung hay các doanh nghiệp FDI, ...
(3) Chính phủ

Như vậy thu nhập của người dân thường chỉ là một trong 3 miếng bánh của GDP thôi, việc thu nhập thực tế chỉ bằng 50-60% GDP đầu người là rất bình thường.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
Riêng xnk phải tính net exoort là đúng rồi. Gdp là tính năng lực nội địa của quốc gia
Đương nhiên là thế rồi, ví dụ không thể tính toàn bộ giá trị điện thoại Samsung sản xuất tại VN vào GDP VN được, phải lấy giá xuất trừ đi giá nhập linh kiện, phần giá trị gia tăng đó mới là cấu thành GDP VN.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
E nhớ đâu đó có thớt căn hộ tây mỗ giá trăm củ một mét dưng vẫn có đội vào khen hợp lý. Giờ đưa thông tin thu nhập bình quân thành thị chưa đến sáu củ một tháng thì mấy cụ té ngửa ít thế á. Cụ thấy thế nào?:D
?
Cụ đánh giá chi phí sinh hoạt, giá nhà đắt/rẻ bằng GDP với thu nhập bình quân à? Chắc không? :D

xuanhieu7292

Tháo bánh
E nhớ đâu đó có thớt căn hộ tây mỗ giá trăm củ một mét dưng vẫn có đội vào khen hợp lý. Giờ đưa thông tin thu nhập bình quân thành thị chưa đến sáu củ một tháng thì mấy cụ té ngửa ít thế á. Cụ thấy thế nào?:D
Ví dụ kinh điển về thu nhập nhân viên ngân hàng 40tr/tháng cho thấy thu nhập bình quân rất ...Vô nghĩa cụ à. :D

căn hộ tây mỗ giá trăm củ một mét cũng không thể đánh giá đắt/rẻ bằng thu nhập bình quân đâu :D

Biết đâu trung bình sáu củ một tháng nhưng trung vị sáu mươi củ một tháng thì sao? :))

duongtver

Xe tăng
Trung bình 5tr/người/tháng nếu ở nông thôn giờ cũng eo hẹp, còn thành phố thì ko đủ sống luôn các cụ ạ.

thudoll88

Xì hơi lốp
Bài em gúc thì khoảng 60.5 triệu con dân Việt có thu nhập từ 1.45 triệu đến 1.8 củ/ tháng
Thấp thế thôi á?? Sao có cụ tuyên bố giờ nhân viên quèn thu nhập trung bình cũng 40-50 củ 1 tháng nhiều như lợn con rồi 🐷 kk

rgbhis

Xe tăng
Ví dụ kia bị sai. Gdp là tổng sản phẩm trong phạm vi lãnh thổ VN, tức là không phân biệt quốc tịch người làm ra. Còn thu nhập thì chỉ tính người có quốc tịch VN thôi, không phân biệt vị trí địa lý tạo ra thu nhập.

Nói cách khác, thu nhập và GDP đầu người chênh nhau, là do có sự chênh nhau giữa thu nhập của người VN và của người nước ngoài (bao gồm cả chủ sở hữu DN nước ngoài) tại VN.
Ví dụ kiểu dân dã thì nó cọc cạch vậy thôi cụ. Giả sử trc cửa quán phở có hàng trà đá, doanh thu quán trà đá đc tính vào gdp quán phở, nhưng thực tế phần lớn sẽ vào túi bà bán trà đá.

Minhnd

Xe điện
Cho em hỏi dân đen quan tâm GDP với chả thu nhập bình quân làm gì vậy? :D

Để tự sướng kiểu lương nhân viên bank 40tr/tháng hả? :D
Có khi dân Triều Tiên không biết thông tin liên quan đến GDP đấy cụ. Như vậy càng hay vì không biết mình nghèo.
Mà tựu chung lại là mình nghèo cũng là do biết thằng khác giàu hơn mình. Ví dụ như ngày xưa ai có cái xe máy là giàu nhất nhì làng rồi. Giờ hàng xóm đi ô tô thì ông không có đủ tiền mua ô tô lại thấy mình nghèo.
Thế có phải là ông xe máy nghèo đi là do ông đi ô tô hay không? :D

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe tăng
Trung bình 5tr/người/tháng nếu ở nông thôn giờ cũng eo hẹp, còn thành phố thì ko đủ sống luôn các cụ ạ.
Trung bình cả nước năm ngoái là 4.96tr/người mà cụ bảo nông thôn eo hẹp thì ở đâu sống được? Thực tế rất phũ phàng đấy: https://www.gso.gov.vn/tin-tuc-thong-ke/2024/04/thong-cao-bao-chi-ket-qua-khao-sat-muc-song-dan-cu-nam-2023/#:~:text=Thu nhập bình quân 1,thế giới vẫn tiếp diễn.

Demchinhhang.net

Xe container
Người ta ko dùng TNI mà gọi là GNI (Gross National Income) cụ ạ.
Gúc như cụ đưa với người hiểu về tài chính là thừa, còn với người ko học về tài chính lại vẫn thiếu =))
Nhẹ nhẹ thôi, em lược đi các kiểu con đà điểu:))

Haiau69

Xe buýt
Ý cụ thớt là GDP per capita thì phải dịch ra là tổng sản phẩm quốc nội chia đầu người. Còn nhiều chỗ đài, sách, báo gọi cái này là thu nhập bình quân đầu người là sai. Có thế thôi mà.

XSim

Xe container
Còn câu hỏi của chủ thớt, tiền đi đâu mất rồi thì có thể trả lời đơn giản thế này: GDP một quốc gia vào tay các ông sau:
(1) Người lao động
(2) Giới chủ doanh nghiệp (cổ đông), gồm cả giới chủ nước ngoài, ví dụ như Samsung hay các doanh nghiệp FDI, ...
(3) Chính phủ

Như vậy thu nhập của người dân thường chỉ là một trong 3 miếng bánh của GDP thôi, việc thu nhập thực tế chỉ bằng 50-60% GDP đầu người là rất bình thường.
Trong 3 miếng trên thì có (2) và (3) là không thực sự vào túi nhân dân nhưng nói là của nhân dân thì cũng không sai lắm:
(2) là vào túi tư bản, trừ khi là tư bản nước ngoài, còn không tư bản trong nước thì cũng là dân VN mình cả.
(3) là vào túi nhà nước, thay vì vào túi từng người thì nhà nước chi cho các hoạt động hành chính, an ninh, trật tự, y tế, giáo dục, ... bản chất vẫn là phục vụ nhân dân. Thay vì phải đi học tư, bệnh viện tư, tự lo an ninh, trật tự thì giờ có nhà nước làm nên dân được miễn phí hoặc trả rất ít, đó chính là gián tiếp vào túi dân.

Do vậy, GDP chia đầu người dù không hoàn toàn chính xác nhưng nó vẫn phản ánh thu nhập thực sự của dân chúng hơn là tiền thực vào túi từng người.

congchi

Xe điện
Cái này tính cho cả trẻ con, người già chứ.
Nhà 4 người ở quê 20tr/tháng thì sống khỏe.

matizvan2009

Xe ba gác
Để dễ hình dung, lấy ví dụ nền kinh tế như một hàng phở, trong đó có 4 lao động.
1 tháng hàng phở bán được 1000 bát, thu 40 triệu => bình quân mỗi lao động tạo ra 8 triệu. Đây là gdp
1 tháng trả lương tổng cộng 20 triệu cho 4 người => bình quân mỗi lao động thu nhập 5 triệu. Đây là thu nhập dân cư
em nghĩ là chưa đúng
cụ giải thích thế nào về ví dụ vui dưới đây:
Cụ OFer hôm đấy đi làm tí lòng lợn tiết canh về, nhấm nháy vợ làm tí, vợ hơi mệt nên cáu bảo "tôi có phải cái máy đâu, muốn thì đưa đây 5 củ" OFer húng quá, lại mới trúng mánh nên đập toẹt 10 tờ lên bàn bảo "vào kia ngay và luôn". Được cái có tí lltc vào nên ghi điểm cao, hứng chí lên mụ vợ lại rút ví bo luôn cho 5 củ.
Lão hàng xóm taplai2012 vốn là nhà kinh tế vĩ mô, nghe chuyện xong ghi vào báo cáo "gdp đất nước tăng 10 củ nhờ nhà hàng xóm chúng nó tí tởn". Em hỏi lão Lái làm vậy có đúng không?

matizvan2009

Xe ba gác
cụ giải thích thế nào về ví dụ vui dưới đây:
Cụ OFer hôm đấy đi làm tí lòng lợn tiết canh về, nhấm nháy vợ làm tí, vợ hơi mệt nên cáu bảo "tôi có phải cái máy đâu, muốn thì đưa đây 5 củ" OFer húng quá, lại mới trúng mánh nên đập toẹt 10 tờ lên bàn bảo "vào kia ngay và luôn". Được cái có tí lltc vào nên ghi điểm cao, hứng chí lên mụ vợ lại rút ví bo luôn cho 5 củ.
Lão hàng xóm taplai2012 vốn là nhà kinh tế vĩ mô, nghe chuyện xong ghi vào báo cáo "gdp đất nước tăng 10 củ nhờ nhà hàng xóm chúng nó tí tởn". Em hỏi lão Lái làm vậy có đúng không?
Kiến thức kinh tế của em nó rất khiêm tốn (cho dù em được học kinh tế vi mô, vĩ mô, kế toán, ...) nên em cũng không dám có comment; vào chỉ đọc comment của các cụ thôi. Thấy cụ thớt bảo mọi người toàn nhầm lẫn về GDP và thu nhập đầu người; sau khi cụ thớt giải thích thì cc trên lại bảo sai bét làm em thấy buồn cười. :D
Cụ thấy ví dụ của em trên đấy có đúng không ah