[Funland] Gấp! F1 đang nói đến chuyện tự tử trên nhóm zalo bạn, cần khám ở đâu ?

motthoidongbim

Xe điện

mới hè rồi cho đi chơi vẫn vui vẻ mà giờ thay đổi 2 vợ chồng e ko kịp nhận ra, chứng tỏ tâm lý đã ảnh hưởng 1 thời gian dài. Kể cả bây giờ những lúc bình thường chơi với bố mẹ hay các bạn vẫn vui nhưng khi tâm sự lên nhóm bạn thì cực kì tiêu cực. Có những " khoảng tối " trong tâm lý không lường trước được. Cháu là con 1 nên sự quan tâm của ông bà, bố mẹ là không ít nhưng lại hình thành những áp lực vô hình.
Xưa em cũng thích 1 đứa thôi. Nhưng 1 là nó sẽ dc chiều vì nó là no.1. Từ xưa đi ctrinh thì vs đội nv em đã quan điểm. Ko được đứa nào là số 1 để mặc cả vs em dc. Nên phải có đứa nữa. Lằng nhằg đuổi ra khỏi nhà ngay 😂😂😂. Từ bé đã bảo nó con ngoan vs thik học thì bố nuôi, không thì tự đi kiếm tiền, bme ko bắt học. Đi qua đầu ngã 4 sở để nó thấy trẻ em đi bán kẹo, xin tiền.
Qua em vừa xem review bộ phim truyền hình Death's Game (Trò chơi tử thần). Khá hay. Cụ xem qua xem sao. Để con cái biết công sức của bố mẹ.
Chơi cầu lông, cụ cho f1 xem các clip dạy vs thi đấu. Để 2 bố con phân tích, học các skill. 2 bố con có cùng chí hướng. Đánh thì fai có thua, có thắng. Ko cho f1 thắng hết dc. Mà fai xen kẽ cho thua. Thua là fai chống đẩy. 🤓🤓🤓

Fat Frog

Xe hơi
Cụ cho cháu nghỉ học một thời gian đi làm từ thiện như cụ nào tư vấn ở trên, em thấy cũng hợp lý.
Hoặc cụ hay vợ cụ (ai là người hợp nói chuyện với cháu hơn) nghỉ phép cho cháu đi chơi xa mấy ngày với các điều kiện sinh hoạt giản đơn để trải nghiệm.
Trước nhất là nói chuyện với cháu sao để cháu hiểu và tự giảm áp lực học hành cho bản thân, vấn đề này chắc vợ chồng cụ nên bàn luận trước khi nói chuyện với cháu.
Chúc gia đình cụ sớm vượt qua khó khăn này.

4X4=16

Xe điện
giờ chắc cụ hoặc vợ cụ phải nghỉ làm để chăm sóc con. Thay đổi môi trường sống, tạm gác lại chuyện học hành, cho con trải nghiệm môi trường mới không có internet.

Thành Thị 1

Xe điện

mới hè rồi cho đi chơi vẫn vui vẻ mà giờ thay đổi 2 vợ chồng e ko kịp nhận ra, chứng tỏ tâm lý đã ảnh hưởng 1 thời gian dài. Kể cả bây giờ những lúc bình thường chơi với bố mẹ hay các bạn vẫn vui nhưng khi tâm sự lên nhóm bạn thì cực kì tiêu cực. Có những " khoảng tối " trong tâm lý không lường trước được. Cháu là con 1 nên sự quan tâm của ông bà, bố mẹ là không ít nhưng lại hình thành những áp lực vô hình.
Cháu nó đứng hàng cuối hả cụ? Hoặc theo lời cụ mô tả thì là 2 cháu hàng đầu!

newmtc

Xe tăng
Cháu nó đứng hàng cuối hả cụ? Hoặc theo lời cụ mô tả thì là 2 cháu hàng đầu!
cháu đeo kính mặt trắng hàng gần cuối ạ! bố mẹ cũng xin phép cháu được chụp ảnh riêng với chú Tuấn Anh, cháu vui lắm và để avata chụp chung trên zalo suốt, mãi gần đây có chuyện để avata mầu đen e mới sốc!

newmtc

Xe tăng
giờ chắc cụ hoặc vợ cụ phải nghỉ làm để chăm sóc con. Thay đổi môi trường sống, tạm gác lại chuyện học hành, cho con trải nghiệm môi trường mới không có internet.
vâng, thay nhau nghỉ cụ ạ! còn internet cố cai từ từ, đến người lớn còn ko dứt ra được.

newmtc

Xe tăng
Xưa em cũng thích 1 đứa thôi. Nhưng 1 là nó sẽ dc chiều vì nó là no.1. Từ xưa đi ctrinh thì vs đội nv em đã quan điểm. Ko được đứa nào là số 1 để mặc cả vs em dc. Nên phải có đứa nữa. Lằng nhằg đuổi ra khỏi nhà ngay 😂😂😂. Từ bé đã bảo nó con ngoan vs thik học thì bố nuôi, không thì tự đi kiếm tiền, bme ko bắt học. Đi qua đầu ngã 4 sở để nó thấy trẻ em đi bán kẹo, xin tiền.
Qua em vừa xem review bộ phim truyền hình Death's Game (Trò chơi tử thần). Khá hay. Cụ xem qua xem sao. Để con cái biết công sức của bố mẹ.
Chơi cầu lông, cụ cho f1 xem các clip dạy vs thi đấu. Để 2 bố con phân tích, học các skill. 2 bố con có cùng chí hướng. Đánh thì fai có thua, có thắng. Ko cho f1 thắng hết dc. Mà fai xen kẽ cho thua. Thua là fai chống đẩy. 🤓🤓🤓
mấy giải pháp " chữa lành " đó tất nhiên sẽ thực hiện rồi ạ! thực ra nhà e đi chơi cũng ko phải ít, có điều vào đợt này lại đột ngột có chuyện như vậy. Tham ra những hoạt động thiện nguyện và nhân văn thì nên có nhóm tốt hơn là đi lẻ 1 gia đình!
Điều lo sợ nhất là đi ăn đi chơi vẫn bình thường ko thấy gì nhưng lúc ở 1 mình con trẻ lại có những suy nghĩ tiêu cực! Còn giờ đi đâu cũng phải hỏi ý kiến cháu chứ ko dám ép buộc, nhà e 3 người đi xuyên việt được 3 lần rồi nhưng từ giờ f1 lớn rồi chắc khó ( nó thích đi với bạn hơn )

newmtc

Xe tăng
Em nghĩ cụ nên tìm những nhóm có trẻ trầm cảm rồi trao đổi giao lưu với các phụ huynh ở đó, để rơi vào trầm cảm thì điều trị là cả một quá trình mất thời gian chứ không thể ngày 1 ngày 2 là hết được, con cụ qua biểu hiện vẫn còn chịu đi học, tham gia thể thao các thứ thì vẫn chưa phải ở mức độ nặng, thời gian điều trị sẽ không quá lâu như những đứa mà biểu hiện như thể mất hết sức sống, cả ngày chỉ có nằm không còn muốn làm gì.. Em đọc một số comment trong này đại loại như cho đi từ thiện này kia, hay như đi giúp đỡ khó khăn là hết bệnh, những tư vấn ấy hoàn toàn không có thực tế tí nào, trẻ mà biết quan tâm tới người khác thì nó đã không trầm cảm.
bác sĩ hiện tại kết luận trầm cảm ở thể "vừa" cụ ạ! còn các hoạt động để " chữa lành " cho cháu dần dần thì tuỳ theo sở thích. Cháu nói thích đi Mỹ thì em bảo cứ đi Hàn Quốc trước đã ( du lịch trước để dễ xin visa ), rồi dần dần con lớn có điều kiện đi khắp thế giới, nói viễn cảnh tốt đẹp cho cháu hứng thú với tương lai, sợ nhất là không còn động lực sống! Hiện tại còn thích cái gì là còn chiều để giúp con vui

coquay

Xe container
Có thể môi trường học tập + với kỳ vọng của gd quá căng chiếm hết tg của cháu thành ra nó sinh ra bất mãn ko muốn học
F1 nhà cụ đang học trường chuyên thì chuyển sang trường khác cho nhẹ nhành hơn trc khi chuyển thì Cụ nc hỏi cháu nó xem nó muốn như nào
Với cả chắc gd kỳ vọng cao quá về việc học luôn đề cập đến học vào học thật giỏi để mong cháu học tốt hơn
Cụ thử thay đổi cách nc với f1 xem như là việc học quan trọng thật nhưng ko phải tất cả hỏi xem nó thích học gì khác ngoài những thứ trên nhà trường ko
f1 nhà e hồi hè cũng cho học thêm cũng nhiều bạn đầu cũng chả sao vẫn đi học Bắt nhưng nó chỉ theo đc gần 1 năm bắt đầu có dấu hiệu chán nản e hỏi nhiều lần mà nó ko nói gì cả
Đúng có 1 lần cả nhà đi biển chơi ngồi nghịch cát trên biển e hỏi lại nó thì nó mới nói bây h còn ko có tg nữa chán lắm ngày nào cũng đi học và bài tập rồi học thêm về cũng nhiều bài tập nữa, sau vụ đấy e cho nghỉ gần hết vụ học thêm giữ lại mỗi môn TA và đk cho đi học vẽ môn mà nó thích

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
F1 em 12 tuổi đang học lớp 6, gần đây có biểu hiện lạ, vợ chồng e đã đi tư vấn tâm lý 1-2 nơi nhưng tình hình có vẻ nặng, bình thường chơi vẫn cười nói nhưng có uẩn khúc, giờ đang chat phòng riêng với hội bạn và đang nói muốn tự tử ( dạo này tâm lý thay đổi rất mạnh ), em cần gấp muốn biết sáng mai nên đi khám ở đâu, nhờ các cụ tư vấn, mod duyệt giúp.
Bình tĩnh cụ. 2 nhóc nhà em cũng trải qua tầm lớp 6 y hệt như nhóc nhà cụ. Thi thoảng nhắc đến tự tử với các bạn nhưng may qua. Lên lớp 8 cái là tự hết.

Nói chung tuổi đó nên nhẹ nhàng nhịn chúng nó hết mức có thể. Qua năm đó là ổn.

Supercub_90

Xe điện
bác sĩ hiện tại kết luận trầm cảm ở thể "vừa" cụ ạ! còn các hoạt động để " chữa lành " cho cháu dần dần thì tuỳ theo sở thích. Cháu nói thích đi Mỹ thì em bảo cứ đi Hàn Quốc trước đã ( du lịch trước để dễ xin visa ), rồi dần dần con lớn có điều kiện đi khắp thế giới, nói viễn cảnh tốt đẹp cho cháu hứng thú với tương lai, sợ nhất là không còn động lực sống! Hiện tại còn thích cái gì là còn chiều để giúp con vui
Yêu thương có kiểm soát và hạn chế lạm phát kẻo lại gây khó cho chính mình vì các mục tiêu lớn đã đạt từ quá sớm (đi Hàn, Mỹ, đáp ứng điều kiện một cách dễ dàng...). Yêu thương từ cái nhỏ như cụ đang làm, nói chuyện, trao đổi/hỏi bài và học với con nếu có thể, chơi thể thao cùng...cũng rất tốt rồi. Như đọc thì em hiểu gia đình cụ cũng khá có điều kiện, tuy nhiên con 1 cũng là một vấn đề lớn.
Nếu vợ chồng cụ còn trẻ thì theo thiển ý của em - vợ chồng cụ nên sinh thêm một bé nữa.
Chúc cụ vượt quá khó khăn và hạnh phúc!

dutoan

Xe buýt
cập nhật!

em vừa đi khám viện nhi chiều nay về ( kết luận trầm cảm, có kê đơn thuốc + hẹn buổi tư vấn tâm lý ), chiều nay 2 bố con vừa chơi cầu lông ngoài công viên ( tí lại chơi tiếp ), giờ thích gì là chiều cháu đã... Rất cám ơn các thông tin về bác sĩ cũng như nơi thăm khám của các cụ ( em sẽ cần khi chữa trị ở nhi Tw ko hiệu quả ) hiện tại thì cho cháu tạm thời điều trị ở đây và xem kết quả đã! Cám ơn các cụ nhiều !
Chúc con cụ sớm khỏi nhé, con nhà em cũng bị trầm cảm và em cũng đang đồng hành đây, cách đây 2 năm em đã đưa cháu khám chữa ở bệnh viện Nhi TW, sau khi đi gặp bs điều trị cháu tỏ vẻ là đã đỡ nhưng gần đây cháu lại bị nặng lên... vợ em đưa đến bs khác thì cháu thú nhận là dạo đó ở viện Nhi bị bs điều trị hỏi han gây khó chịu nên cháu giả vờ khỏi bệnh để bố mẹ không đưa đến đó chữa nữa.

Nhà em bố mẹ cũng tích cực tìm hiểu kiến thức để đồng hành cùng con. Em vừa đọc 1 số lời khuyên của bs Tâm và thấy khá đúng, xin phép copy lên đây để cụ tham khảo nhé:

BẠN NÊN LÀM GÌ ĐỂ GIÚP ĐỠ NGƯỜI THÂN CỦA MÌNH ĐANG MẮC BỆNH TRẦM CẢM?
Phòng khám Minh Tâm xin giới thiệu tới các bạn các biện pháp giúp đỡ người thân hay bạn bè đang mắc bệnh trầm cảm, hy vọng sẽ hữu ích tới mọi người ạ.
1️⃣
Trò chuyện và thể hiện sự quan tâm
✅
Hãy cho người thân hay bạn bè của bạn biết bạn luôn ở đó, sẵn lòng giúp đỡ họ.
✅
Cố gắng trò chuyện trực tiếp bất cứ khi nào có thể. Nếu các bạn sống ở các khu vực khác nhau, có thể thử trò chuyện video.
✅
Bạn hãy sử dụng các kỹ thuật lắng nghe tích cực, thể hiện sự đồng cảm. Đặt những câu hỏi mở (không thúc ép) và bày tỏ mối quan tâm của bạn với người đó.
2️⃣
Giúp người thân/bạn bè tìm kiếm các nguồn hỗ trợ từ bác sĩ chuyên khoa để xác định tình hình sức khỏe tâm thần của họ
✅
Nếu bệnh nhân đang lưỡng lự về cuộc hẹn với bác sĩ, bạn hãy khuyến khích họ hành động và chốt lịch hẹn để cải thiện tình hình.
3️⃣
Giúp người bị trầm cảm bằng cách khuyến khích bệnh nhân theo đuổi phác đồ điều trị
✅
Vào một ngày tồi tệ, có thể người bệnh cảm thấy không muốn rời khỏi nhà trong khi đã tới hẹn tái khám. Hãy nhớ rằng việc ngừng dùng thuốc chống trầm cảm một cách đột ngột mà không có sự giám sát hoặc chỉ định của bác sĩ có thể gây ra những hậu quả nghiêm trọng và kéo dài thời gian điều trị, giảm hiệu quả điều trị. Vì vậy việc bạn hỗ trợ khuyến khích người bị trầm cảm tới hẹn với bác sĩ là một điều nên làm và hết sức cần thiết.
4️⃣
Bạn nên tìm hiểu về bệnh trầm cảm mà người thân/bạn bè của bạn đang mắc phải để giúp người bị trầm cảm được một cách tốt nhất
✅
Cách tốt nhất để giúp đỡ người trầm cảm là chính bạn cũng có những kiến thức nhất định về tình trạng này.
✅
Mặc dù mỗi người sẽ trải qua trầm cảm theo các cách khác nhau, nhưng việc quen thuộc với các triệu chứng và thuật ngữ chung có thể giúp bạn trò chuyện sâu sắc hơn với người thân/bạn bè của mình.
5️⃣
Đề nghị giúp đỡ người bệnh các công việc hàng ngày
✅
Với những bất ổn về cảm xúc và tâm lý, việc duy trì các công việc hàng ngày có thể gây quá tải với người trầm cảm. Do vậy bạn có thể nêu ra một lời đề nghị giúp đỡ họ bằng cách hỏi: “Hôm nay bạn cần giúp điều gì không?”
6️⃣
Đưa ra những lời đề nghị “mở” hay khuyến khích người bệnh hãy thoải mái với các cuộc hẹn với bạn bè
✅
Những người mắc bệnh trầm cảm có thể gặp nhiều khó khăn trong việc tiếp cận bạn bè và giữ lời hứa cho một cuộc hẹn. Bạn hãy tiếp tục đưa ra lời mời cho các hoạt động tiếp theo, ngay cả khi bạn biết họ không thể chấp nhận. Việc người bệnh biết họ luôn được chào đón trong các cuộc hẹn tiếp theo sẽ giúp họ tự tin và không tự cô lập mình.
7️⃣
Hãy kiên nhẫn, không nên điều chỉnh người bệnh hay đưa ra quá nhiều lời khuyên cho họ
✅
Trầm cảm là bệnh có thể điều trị. Tuy nhiên, đó có thể là một chặng đường dài. Bệnh có thể cải thiện được theo thời gian nếu được áp dụng đúng phương pháp.
✅
Khi giúp người bị trầm cảm, bạn có thể muốn đưa ra những lời khuyên tốt cho người bệnh nhưng có nhiều khả năng, người bệnh không muốn nhận những lời khuyên ấy trong lúc này. Hãy kiên nhẫn và chấp nhận tình trạng của họ ở thời điểm đó. Đừng so sánh bệnh nhân với bất kỳ ai.
8️⃣
Giữ liên lạc với người bệnh
✅
Hãy để người thân/bạn bè mắc bệnh biết bạn vẫn đang quan tâm đến họ, kể cả khi họ gặp vấn đề gì trong cuộc sống.
✅
Khi muốn giúp người bị trầm cảm, ngay cả khi bạn đã dành nhiều thời gian cho họ, hãy thường xuyên liên lạc bằng tin nhắn, cuộc gọi hoặc những lần thăm hỏi nhanh chóng. Hãy làm những việc tích cực để họ biết rằng họ không hề cô đơn với bệnh trầm cảm.
Việc chia sẻ và hỗ trợ người mắc bệnh trầm cảm là vô cùng quan trọng, nếu bạn thấy bài viết hữu ích hãy chia sẻ để nhiều người cùng biết nhé.

mandarhy

Xe tải
Thực ra thì đôi lúc bố mẹ nhạy cảm quá, lại tế nhị không trò chuyện thẳng thắn với con nên không biết chính xác vấn đề của con, cứ thể rồi tự biên, tự diễn, thổi phồng sự việc. Đây có thể là trường hợp của cụ chủ. Mình nghĩ con cụ chủ không có vấn đề. Có thể nhân một vài bức xúc nhỏ viết ra mấy câu ra vẻ nghiêm trọng để gây ấn tượng, thu hút sự quan tâm của người khác, cũng là một loại thử nghiệm xem phản ứng từng người thế nào. Cụ chủ xử lý không cẩn thận là bị con cụ bắt thóp nhé.

Yeuyenthanh

Xe tải
Hồi 12 tuổi con gái em hôm nào cũng khóc cũng sợ hết cái nọ đến cái kia, sợ điểm thấp, sợ bài khó ko kịp làm hết đề cương, sợ đến lớp muộn, sợ đang thi thì hỏng bút, sợ bạn coi thường, sợ ko ai muốn chơi với mình, sợ mình xấu xí khác người, sợ mưa gió sấm chớp, sợ trời đầy sao, ....
Ôi sao giống con nhà em thế? Cứ 3 - 4 ngày hai mẹ con lại phải ngồi với nhau tâm sự một lần, để con giải tỏa, toàn lý do cỏn con như con sợ con không phải là tấm gương tốt cho em, con sợ con không hoàn hảo tổ tiên không muốn nhận con,hic... Lúc đó em căng thẳng lắm í, lo kinh khủng mà không dám nói trước mặt con. Mất hai năm luôn phải để ý con. Sau đó có đỡ hơn không còn suy nghĩ kỳ quái như vậy nữa nhưng cứ đến kỳ thi là căng thẳng áp lực (nhiều lần vụng trộm khóc lúc giữa đêm vì học không hết bài) mặc dù sức học rất tốt. Tự mình áp lực không duy trì được vị trí top đầu í ạ. Em cũng không biết làm sao nữa. Mãi cho đến khi chuyển trường mới có rất ít kỳ thi (điểm số tính bằng tổng điểm thể hiện trong quá trình học) thì 1 năm nay không còn phải chứng kiến những giọt nước mắt của con nữa, trộm vía. Đúng là làm cha mẹ thật khó, hic

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Ôi sao giống con nhà em thế? Cứ 3 - 4 ngày hai mẹ con lại phải ngồi với nhau tâm sự một lần, để con giải tỏa, toàn lý do cỏn con như con sợ con không phải là tấm gương tốt cho em, con sợ con không hoàn hảo tổ tiên không muốn nhận con,hic... Lúc đó em căng thẳng lắm í, lo kinh khủng mà không dám nói trước mặt con. Mất hai năm luôn phải để ý con. Sau đó có đỡ hơn không còn suy nghĩ kỳ quái như vậy nữa nhưng cứ đến kỳ thi là căng thẳng áp lực (nhiều lần vụng trộm khóc lúc giữa đêm vì học không hết bài) mặc dù sức học rất tốt. Tự mình áp lực không duy trì được vị trí top đầu í ạ. Em cũng không biết làm sao nữa. Mãi cho đến khi chuyển trường mới có rất ít kỳ thi (điểm số tính bằng tổng điểm thể hiện trong quá trình học) thì 1 năm nay không còn phải chứng kiến những giọt nước mắt của con nữa, trộm vía. Đúng là làm cha mẹ thật khó, hic

chả bù cho con e
nó còn chả biết lịch thi
đi học toàn 2,3 điểm cũng chả bao h buồn
ahihi

Yeuyenthanh

Xe tải

chả bù cho con e
nó còn chả biết lịch thi
đi học toàn 2,3 điểm cũng chả bao h buồn
ahihi
Chẳng cần so với con cụ, em hai đứa khác hẳn nhau luôn. Tên thứ 2 điểm 4 vẫn cười toe, còn phụng phịu nói em sao con được 4 mà mẹ không vui😒Lý giải của cậu chàng là trước toàn 2-3 giờ lên 4 là có tiến bộ, mẹ phải vui mới đúng chứ (4/10 ạ). Hic hai đứa khác hẳn nhau luôn

giang.nguyen

Xe điện
Một trong những cách tăng niềm vui, giảm stress tốt là chơi thể thao, vận động cụ ạ.

Quá trình vận động làm tiêu tốn cortisol cũng như tăng tiết endorphins, tăng tiết dopamine là các hormone hạnh phúc. Đây cũng là cơ chế phân tử của các loại thuốc điều trị trầm cảm như SSRI hay TCA thông dụng.

Trẻ nhà cụ có hứng thú hay năng khiếu với môn thể thao nào thì cụ thoả mãn cháu nó với môn đó.

Còn nếu ko có môn nào đặc biệt thích thì cụ chọn môn nào mà cháu ko ghét mà cụ có thời gian/ thuận tiện để chơi cùng cháu được lâu dài thì hướng cho cháu theo món đó.

Du lịch thường chỉ nuôi dưỡng được niềm vui ngắn hạn, còn thể thao, vận động thì nuôi dưỡng được lâu dài cụ ạ.

Nghiên cứu chỉ ra vận động có tác dụng đến 75% trường hợp, quan trọng là cụ phải duy trì được lâu dài. Cũng vì thế mà em khuyến khích cụ lựa chọn cho cháu môn thể thao nào mà cháu cực kỳ yêu thích hoặc là môn nào mà thuận tiện cho cụ chơi được lâu dài với cháu.

caisua

Xe lăn
Một trong những cách tăng niềm vui, giảm stress tốt là chơi thể thao, vận động cụ ạ.

Quá trình vận động làm tiêu tốn cortisol cũng như tăng tiết endorphins, tăng tiết dopamine là các hormone hạnh phúc. Đây cũng là cơ chế phân tử của các loại thuốc điều trị trầm cảm như SSRI hay TCA thông dụng.

Trẻ nhà cụ có hứng thú hay năng khiếu với môn thể thao nào thì cụ thoả mãn cháu nó với môn đó.

Còn nếu ko có môn nào đặc biệt thích thì cụ chọn môn nào mà cháu ko ghét mà cụ có thời gian/ thuận tiện để chơi cùng cháu được lâu dài thì hướng cho cháu theo món đó.

Du lịch thường chỉ nuôi dưỡng được niềm vui ngắn hạn, còn thể thao, vận động thì nuôi dưỡng được lâu dài cụ ạ.

Nghiên cứu chỉ ra vận động có tác dụng đến 75% trường hợp, quan trọng là cụ phải duy trì được lâu dài. Cũng vì thế mà em khuyến khích cụ lựa chọn cho cháu môn thể thao nào mà cháu cực kỳ yêu thích hoặc là môn nào mà thuận tiện cho cụ chơi được lâu dài với cháu.
chuẩn ạ, em cũng tốn nhiều công và kha khá xiền để trang bị cho 2 đứa nhà em 1 thể thao và 1 nghệ thuật để nó có cái giao lưu với bạn bè và khi nó stress có cái gượng dậy mà vượt qua. Thằng lớn thì tennis và chơi nhạc cụ, con em thì gym và vẽ. Miễn chúng luôn khỏe khoắn về thể trạng và tinh thần là ổn rồi.

newmtc

Xe tăng

vâng, hiện tại đang thích chơi cầu lông nên cho chơi tối đa ạ, trẻ con mỗi thời điểm lại thích 1 môn khác nhau nên tuỳ lúc mà tạo điều kiện cho cháu chơi.

le_petit

Xe tăng
Chẳng hiểu từ bao giờ mà tất cả những bài kiểm tra bình thường lại thành các kỳ thi!
Nào thi giữa kỳ, cuối kỳ, thi khảo sát, thi vào lớp chọn, thi vào đội tuyển...vv!
Thực chất tất cả chúng chỉ là các bài kiểm tra thông thường: Hệ số 2, hệ số 3, kiểm tra năng lực để định hướng việc dạy và học tiếp theo chứ thi cử gì ở đây!
Cả xã hội, từ giáo viên, nhà trường đến phụ huynh cứ thi, thi... gây áp lực cho trẻ để dạy thêm, học thêm, để ép trẻ học mất cả tuổi thơ.... rồi lại chửi, rồi kiện...!
Nhóc nhà tôi tôi công bố rõ từ nhỏ và nhắc lại hàng năm: Con chỉ có một kỳ thi duy nhất là thi đại học còn tất cả đều chỉ là để kiểm tra con học thế nào,chấm hết. Kỳ thi vào cấp 2 (trường chuyên) hay cấp 3 chúng vẫn được nhởn nhơ vì việc vào đó phải là đương nhiên thì mới xứng đáng học, nếu ko thì học trường kém hơn vì ở đuôi trường chọn sẽ chẳng ai quan tâm rèn rũa như lớp chọn trường thường, mà phải ôn dể gồng lên vào lớp trên sức mình thì con khổ cả đời học sinh vì phải cố gắng, bị coi thường (khi kém các bạn).
Vì quan điểm ấy mà thực sự chúng được sống tuổi thơ đúng nghĩa : Mỗi ngày đến trường là một ngày vui. Chúng mong được đến trường, nơi được thể hiện bản thân, nơi được thày cô yêu mến và bạn bè nể phục. Mọi cuộc kiểm tra chúng đón chào và mong chờ để thể hiện và chứng tỏ bản thân.