[Funland] Gấp! F1 đang nói đến chuyện tự tử trên nhóm zalo bạn, cần khám ở đâu ?

thudoll88

Xe tăng
Nuôi con bây giờ như 1 cuộc chiến vậy hik

thichrauxanh

Xe điện
Một người dù lớn hay nhỏ nếu có đam mê/mục đích đủ lớn nào đó sẽ ko thể tự tử.
E nghĩ ngoài đi khám thì cụ cũng gợi mở cho con các lĩnh vực cháu thích, loại bỏ dần các mục đích tiêu cực dẫn đến suy nghĩ tự tử.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Ngày mai Cụ thu xếp cho cháu đi thiện nguyện tại Viện Ung bướu. Rồi thăm thú Chùa chiềng gì đấy, dành hết thời gian cho con để hiểu con chia sẻ tâm sự. Khoan hãy đi viện
Em ủng hộ ý này, nhưng luôn và ngay. Đợi đến mai có khi hết việc đợi.

MyMac

Xe điện
Bây giờ nhiều người nhận là bác sĩ tâm lý lắm. Toàn mạo danh thôi

Thực chất phải là bác sĩ chuyên khoa tâm thần, chứ ở VN ko có chức danh "bác sĩ tâm lý" trong y khoa. "Tâm lý yếu" cũng không phải là thuật ngữ chuyên ngành sử dụng trong y khoa.

Trầm cảm thì tùy vào giai đoạn, nhưng ko phải lúc nào cũng chỉ sử dụng liệu pháp tâm lý là đc đâu cụ. Nặng thì phải cần sử dụng tới thuốc chuyên biệt để điều trị. Cái này thì phải bác sĩ tâm thần mới có khả năng thăm khám và kê đơn.

Các loại thuốc thường dùng có tác dụng làm giảm hiệu ứng của cortisol nội sinh, cũng như làm tăng hưng cảm ở người bệnh. Có tác dụng rất tốt để giúp hồi phục các trạng thái rối loạn tâm thần như ttaamf cảm.

12 tuổi thì thường chỉ là các bất thường tâm sinh lý tuổi mới lớn hơn là các rối loạn tâm thần thực thể. Nhưng cũng phải là bác sĩ tâm thần thăm khám trực tiếp mới đưa ra kết luận chẩn đoán được.
Đây là một lời tư vấn chuyên nghiệp và đúng đắn nhất. Cụ chủ hãy nghe lời khuyên này và đưa con đi khám sớm, cho cháu uống thuốc đi vì đây là trầm cảm rồi. Mức độ nào thì bác sĩ khám sẽ biết. Cho cháu đi khám càng sớm càng tốt. Bệnh nhân bị bệnh này có thể bất thình lình, bất ngờ làm những chuyện nguy hiểm mà mình không hình dung được.

Q123456789

Xe máy
Cụ cho đi khám thần kinh bệnh viện nhi TW nhé. Vừa rồi con em 8 tuổi bị đau đầu vào khám kiểm tra xét nghiệm, chụp MRI não các kiểu không có gì bất thường. Họ đưa sang khám thần kinh, bs tâm lí test các kiểu mới ra vấn đề. Nhà e may khám sớm chưa phải điều trị chỉ cần thay đổi cách học tập sinh hoạt. Bs nói để lâu sẽ bị trầm cảm.

TNLak

Xe điện
vâng, hiện tại đang thích chơi cầu lông nên cho chơi tối đa ạ, trẻ con mỗi thời điểm lại thích 1 môn khác nhau nên tuỳ lúc mà tạo điều kiện cho cháu chơi.
Em cũng hay cho bno chơi cầu lông ở khu Định công

PhongFood

Xe điện
12tuổi đã cho dùng điện thoại Zalo, Facebook là quá sớm . Cụ nên cho cháu cái món này trước đã .
12 tuổi đang học lớp 6. Chương trình học lớp 6 các cháu học tin học, bắt buộc dùng máy tính, zalo để nhận thông tin học tập...
Học sinh học chương trình mới phải dùng máy tính để làm thuyết trình, lấy thông tin học tập.... Các cháu nó xem youtobe, lập FB chơi games cũng là cách học cụ. PH có nghĩa vụ phân tích cho các cháu nó hiểu, quản lý thời gian chơi cho tốt chứ không phải không QL được thì cấm cụ.

beSuSu

Xe điện
e đang bị tâm thần và cungx đi đủ lượt bs ở hn

nhwng kết luận bs Tâm là chuan nhất vì có hồ sơ theo dõi bệnh nhân hiện đai và chi phí rẻ nhất
Cụ bị á? Mọi thứ ntn vậy cụ

thichrauxanh

Xe điện
12 tuổi đang học lớp 6. Chương trình học lớp 6 các cháu học tin học, bắt buộc dùng máy tính, zalo để nhận thông tin học tập...
Học sinh học chương trình mới phải dùng máy tính để làm thuyết trình, lấy thông tin học tập.... Các cháu nó xem youtobe, lập FB chơi games cũng là cách học cụ. PH có nghĩa vụ phân tích cho các cháu nó hiểu, quản lý thời gian chơi cho tốt chứ không phải không QL được thì cấm cụ.
E nghĩ nên dừng việc học của hs cấp 1/2 trên máy tính. Việc học và đọc trên máy tính khiến trẻ ko thể tập trung và khả năng ghi nhớ kém.

Thực tế ở cấp cao hơn sau đại học, việc dùng giấy để phác hoạ và chỉnh sửa đề tài hiệu quả vẫn cao hơn hẳn.

beSuSu

Xe điện
Thực ra thì đôi lúc bố mẹ nhạy cảm quá, lại tế nhị không trò chuyện thẳng thắn với con nên không biết chính xác vấn đề của con, cứ thể rồi tự biên, tự diễn, thổi phồng sự việc. Đây có thể là trường hợp của cụ chủ. Mình nghĩ con cụ chủ không có vấn đề. Có thể nhân một vài bức xúc nhỏ viết ra mấy câu ra vẻ nghiêm trọng để gây ấn tượng, thu hút sự quan tâm của người khác, cũng là một loại thử nghiệm xem phản ứng từng người thế nào. Cụ chủ xử lý không cẩn thận là bị con cụ bắt thóp nhé.
Thế con muốn 4j4 thật thì câu chuyện sẽ ntn cụ nhỉ?

beSuSu

Xe điện
Cụ xem cháu có thích bóng đá, clb, cầu thủ yêu thích nào ko, cháu nó thích MU hay Chelsea gì đó thì cho đi du lịch đến sân vận động xem 1 trận bóng đá, không khí cuồng nhiệt của môn thể thao vua là kích thích tinh thần lắm cụ ạ. Tầm này bỏ qua công việc tài chính tập trung chữa lành tâm hồn cháu cụ ạ
Thích MU thì chán nản, trầm cảm là đúng dồi :))

vutuanlong

Xe tăng
E kể một chuyện này đứa em em kể lại cho em vì e hỏi nó sau 1 bài trên fb của nó (nó post bài thương cháu)

Rằng thằng cu con chị gái của đứa em nó mất theo cách mà nó đã chuẩn bị từ rất rất lâu.

Thằng bé bị trầm cảm, cả nhà đều biết và chạy chữa, nó vẫn học tốt, và thường nói sẽ đến một thế giới khác. Mọi người cứ nghĩ nó mong muốn đi nước ngoài, bt ko có biểu hiện gì quá đặc biệt.
Vậy mà đến một ngày, nó đóng kín cửa và đốt than tổ ong. Đến lúc bm phát hiện ra thì đã muộn.
Nó để lại 1 tấm vé vé tàu, mà nó tự vẽ. Chuyến tàu mang tên Dream Land, Tên hành khách là tên thằng bé.

Vậy là nó vẫn ấp ủ và thực hiện bằng được ý định của nó, ý định mà người lớn đã ko nhận ra.

PhongFood

Xe điện
E nghĩ nên dừng việc học của hs cấp 1/2 trên máy tính. Việc học và đọc trên máy tính khiến trẻ ko thể tập trung và khả năng ghi nhớ kém.

Thực tế ở cấp cao hơn sau đại học, việc dùng giấy để phác hoạ và chỉnh sửa đề tài hiệu quả vẫn cao hơn hẳn.
Các cháu nó có học môn tin. Các môn khtn và khxh các cháu phải làm bài tập thuyết trình. (K tính việc học online). Vậy nên không thể không sử dụng máy tính cụ.

Corleone1

Đi bộ
Em thấy cái cần làm đầu tiên là xem phòng cháu có vật dụng nào nhọn hoặc đồ nào con có thể dùng để gây hại tới bản thân thì bác cất đi trước, rồi theo dõi và nói chuyện với con

E kể một chuyện này đứa em em kể lại cho em vì e hỏi nó sau 1 bài trên fb của nó (nó post bài thương cháu)

Rằng thằng cu con chị gái của đứa em nó mất theo cách mà nó đã chuẩn bị từ rất rất lâu.

Thằng bé bị trầm cảm, cả nhà đều biết và chạy chữa, nó vẫn học tốt, và thường nói sẽ đến một thế giới khác. Mọi người cứ nghĩ nó mong muốn đi nước ngoài, bt ko có biểu hiện gì quá đặc biệt.
Vậy mà đến một ngày, nó đóng kín cửa và đốt than tổ ong. Đến lúc bm phát hiện ra thì đã muộn.
Nó để lại 1 tấm vé vé tàu, mà nó tự vẽ. Chuyến tàu mang tên Dream Land, Tên hành khách là tên thằng bé.

Vậy là nó vẫn ấp ủ và thực hiện bằng được ý định của nó, ý định mà người lớn đã ko nhận ra.
Hic, đọc chảy nước mắt, thương thằng bé :(

TalaMit

Xe tải
vâng, rõ ràng thi học kì 1 ko như kì vọng nên cháu stress, vợ chồng e cũng động viên nhiều và giảm bớt học thêm rồi. Tuy nhiên gần đây cháu viết những status mà e ko nghĩ cháu viết được ( ví dụ như: tại sao tôi lại sinh ra, tại sao mọi người đối xử với tôi như 1 con chó.... em thực sự sốc , hic ) nãy nó nói chuyện với bạn còn nói : chúng mày có tin tao nhảy qua của sổ ko? , rồi nếu tao chết bọn mày đi đám ma tao ko? ... thực sự nghe những câu này mà cha mẹ ....
Chia sẻ với cụ, thời kỳ khủng hoảng tiền dậy thì + lối sống xh mới và khoảng cách thế hệ khiến cho các bậc phụ huynh ko hiểu/ ko tin rằng có những điều lại xảy ra với con em mình, nếu may mắn thì khủng hoảng đó đi qua, đến khi các cháu vượt qua và trưởng thành sẽ nhìn lại dc. Vài năm trc em có cơ hội tiếp xúc gần với các bạn trẻ (mà toàn các cháu gia đình khá giả, dân trí cao, các cháu cũng thuộc tầm 16+, học hành ổn, đa phần chuẩn bị đi du học, bên ngoài rất ngoan ngoãn, con nhà lành) , nói chuyện và có tgian vào group chat của các cháu mà hồi đó sốc kinh khủng vì ko hiểu tại sao giới trẻ hiện nay lại có những mặt tối và suy nghĩ toxic ( cực kỳ độc hại) như thế luôn, bắt nạt bạn bè, nói tục chửi bậy, bạo lực mạng, ..Bạn nhà cụ em nghĩ cần thời gian để bên cạnh cháu, tâm sự thật nhiều để cháu có thể giải toả hết với bố/ mẹ cũng như giải toả tâm lý trc, định hướng 1 cách mềm mỏng , nếu có đi khám thì khám khoa Tâm bệnh của Nhi tw (nhưng em nghĩ chính bản thân phụ huynh phải thay đổi suy nghĩ, nhìn lại quá trình cùng với con trc đã)

Tuongtien1977

Xe điện

mấy status mà nó viết trên zalo ( có lúc còn thay avata mầu đen ) hic
em đọc mấy dòng này thì cảm giác không phải của đứa trẻ lớp 6 viết ra, hoặc là con cụ đã đọc những thứ này ở đâu đó, hoặc đọc quá nhiều những thứ không được kiểm soát, thậm chí tham gia hội nhóm tà đạo nào đó thì mới viết được thế này. con em cũng lớp 6, con trai nó viết văn thì cụt lủn nói chuyện với bạn thì cộc lốc, học hành thì em cũng kcmn được đến đâu thì được, em hay giục nó nhất không phải học đi mà bỏ ipad xuống sân chơi đi