Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

hon nhien

Xe điện
Ôi trời ơi, các bác nói xấu nhau quá. Chả khác ông Pepsi chơi ông Coke :^) :| .
Chả biết có ai ăn lương của Ca or Ni không nữa :P

lengkeng

Xe tăng
Thật ra thấy các đ/c chuyên gia nhiếp ảnh khác (cả tây / ta) cũng hay tranh luận Ni or Ca nên anh em đang muốn thành rồ cũng tranh luận theo thôi, đã chót đú mua máy rồi thì cũng phải nói theo thôi :))

hoankiem

Xe hơi
hon nhien nói:
Ôi trời ơi, các bác nói xấu nhau quá. Chả khác ông Pepsi chơi ông Coke :^) :| .
Chả biết có ai ăn lương của Ca or Ni không nữa :P

Cuối năm nghịch tí cho vui ấy mà bác. Chứ hôm qua em thấy mấy ông NI CA lủng xủng loảng xoảng ôm hôn nhau thắm thiết lắm.

Với lại cái vụ chụp đi ọp ẹp chắc cũng toàn NI đi đấu với BLACK :)).

Chúc các bác NI CA năm mới NI thì sang CA mà CA thì về NI nhá.(y)

Thái Bờm

Xe máy
Nói về Ni thì em đang sở hữu:
- D200
- AF Zoom-Nikkor 80-200mm f/2.8D ED
- AF DX Fisheye-Nikkor 10.5mm f/2.8G ED
- AF Zoom-Nikkor 70-300mm f/4-5.6D ED
- Một số ok khác của Nikon, Tamron
- Canon IXY 55 :)

Không mua. Không bán. Cũng không cần tư vấn. Chỉ muốn khoe vậy thôi.

Đùa với các bác 1 tí cho nó phân.

Nhân dịp năm mới, em chúc các bác một năm mới vui vẻ (fun) và hạnh phúc. Chúc các bác ai muốn theo Ni sẽ được theo Ni, ai muốn Ca thì sẽ có Ca, ai muốn đổi thì sẽ được đổi, ai không có gì thì cứ vào 8 loạn xạ cho mấy bác Ni/Ca chóng mặt rồi đổi máy loạn xạ lun.

quangdzung

Xe điện
Em quan tâm đến cái mắt cá. Bác có ý định cho em nó đi nghỉ ngơi 1 thời gian ko bác

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Em từng có 1 con Nikon còi+ 1 con Canon còi, đẩy đi hết rồi, bây giờ 8 với các bác bằng SonyEricsson thôi;) , mới chụp tối qua:

supra

Xe container
Oái, ếch ở đâu mà nhẩy lung tung thế nhỉ? Tét bong bóng chăng, bóng nổ đẹp phết nhỉ.
Chia buồn với bác nào sở hữu con này (h)

ktsNghia

Xe buýt
Các bác bàn luận sôi nổi thật. Em xin đóng góp vài kiểu của ông cậu em, trong đó có 1 bức đoạt giải FAO, chụp bằng máy gì em cũng không rõ (hình như Nikon D50?). Giải thưởng là 1 chuyến đi Rome nhận giải và được tặng 1 máy ảnh Canon :D

Ảnh : Nguyễn Vũ
Bậc Thang - Giải nhất FAO

Chăn Bò

Chiều Hà Giang

Cỏ Lác

Hoàng Hôn

Đồi Cát

Họa Sĩ

Chiều Phan Thiết

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
ktsNghia nói:
Các bác bàn luận sôi nổi thật. Em xin đóng góp vài kiểu của ông cậu em, trong đó có 1 bức đoạt giải FAO, chụp bằng máy gì em cũng không rõ (hình như Nikon D50?). Giải thưởng là 1 chuyến đi Rome nhận giải và được tặng 1 máy ảnh Canon :D
Cái đoạn bôi xanh đỏ là hay nhất đấy bác ạ (b)

quangdzung

Xe điện
Mấy ông tiếp thị Canon tài thật. Cứ tìm người đoạt giải để tặng Canon, chỉ mong sao Ca cũng có thể chụp được những bức ảnh đẹp như thế

Em đây cũng cổ vũ cho CANON, CANON muôn năm, CANON, CANON và mãi mãi là CANON.
Đang sở hữu P&S Canon S45, Olumpus C730UZ,
Sắp mua mới Can 350D (đã xin được tiền tài trợ)
Còn để chiều các bác em post mấy cái băng P&S S45 của em
Hoa

hoàng hôn ỏ HÀ TIÊN

Paksong

Trẻ con

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảnh biển Hà Tiên đẹp quá nhỉ(y)

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Hôm nay mới vào thấy các bác chiến nhau vui quá, cho lamchieu tham gia tí:

Chọn máy nào thì tuỳ theo nhu cầu và "lịch sử để lại". Cái lịch sử đó ít người dám thay đổi.
lamchieu xin phép nói từ từ, từng vấn đề môt.

1. Lịch sử để lại:
Lúc trước mấy tay nhiếp ảnh (tạm gọi là "nhiếp ảnh nghệ thuật") thường chọn Nikon, có lẽ vì với tầm tiền trung bình thì Nikon có thể cung cấp được ống kính có độ tương phản và sắc nét tốt hơn, nhiều sự chọn lựa về thân máy và có các máy manual hoàn toàn (như dòng FM). Mấy tay nhiếp ảnh nghệ thuật mới vào nghề thường chọn máy manual hoàn toàn và một ống kính tầm trung trung. Kết quả là Nikon thằng thế ở thị trường này. Bây giờ lịch sử để lại, phần nhiều trong số họ vẫn sử dụng Nikon.

Thái Phiên, tấm hình mà bác nào đó đã upload lên để minh chứng cho Nikon thì không chính xác, hình đó chụp demo cho vui thôi vì máy là của người khác (Hình như của anh Nhiệm - lamchieu nói tới vần đề này vì sẽ đề cập ở phần sau). Tuy nhiên, Thai Phiên vẫn sử dụng Nikon.

2. Tuỳ theo nhu cầu, các tay chụp ảnh thể thao hay phóng sự, thời trang ... thì Canon là lựa chọn hàng đầu và gần như duy nhất vì độ bền của thân máy và ống kính, tốc độ của máy, hình ảnh có chất lượng rất cao của các ống L.

Với dòng EOS1 và các ống L thì các bác có thể quăng quật thoải mái, với một dãy ống kính zoom L thì các bác có thể chụp luôn ngoài mưa mà không cần che chắn!
Ống kính 70-200IS2.8L và 16-35L2.8 của lamchieu và anh bạn đã có lần rớt từ trên bình xăng xe môtô xuống thẳng nền đường nhựa mà vẫn không có vần đề gì về chất lượng.

lamchieu đã từng sử dụng Nikon (lần cuối là F100 + grip + flash 280dx, 80-200ED 2.8, 24-120 VR AFS, 24-85 AFS, 16-35 ED, macro 100...).
Cảm giác cầm F100 thích thật, F5 thì nặng quá.
Nhưng khi định chuyển sang máy số, mua tạm S2pro (không mua D100 vì hơi tệ), xoay qua xoay lại đành bán quách đi cho xong, trong vòng 2 tháng!
lamchieu không hài lòng với flash TTL của Nikon cho lắm.

Trong các thân máy của Nikon thì chỉ có F5 là có thể theo kịp Canon về độ vững chắc (dòng EOS 1 của Canon). F5 theo kịp thì nặng như tạ!
Về độ vững chắc của thân máy, các chuyên gia đánh giá Canon cao hơn (tuy Nikon thiết kế có vẻ ngầu hơn).
D2X sau này có vẻ nhẹ hơn, nhìn ngầu hơn EOS1D (mark II) nhưng độ bền và độ vững chắc không thể hơn EOS1D II được.

lamchieu cũng không ưa các ống kính "thường" và nhựa của Canon. Nhưng khi muốn mua ống 70-200VR AFS của Nikon thì thất vọng với chất lượng của một ống kính hàng đầu, thua 70-200L2.8 của Canon (tuy có cho ảnh gắt hơn nhưng thua về độ kiểm soát loé sáng,...)
Kế đến khi muốn mua một thân máy số cho ngon lành thì Nikon không đáp ứng tốt như Canon với đầy đủ chủng loại (vào thời điểm lamchieu mua máy, EOS1DII mới ra). Canon có thể cung cấp một thân máy tốt nhất với chất lượng ảnh số không chê vào đâu được (thật sự lamchieu cực kỳ ấn tượng với kết quả chụp thử của EOS1DII với 70-200IS2.8L) vào thời điểm đó, với cả dãy ống kính L chất lượng rất cao và "weather shielded" hoàn toàn với thân EOS1.

Thế là a-lê-hấp, chuyển ngay tấp lự sang Canon. (Một phần cũng vì lamchieu thấy Canon "chiều" người tiêu dùng hơn Nikon, luôn ra sản phẩm mới đáp ứng nhu cầu, Nikon luôn nối gót Canon!)
Một lý do quan trọng nữa là tiềm lực (nghiên cứu) về hàng điện tử của Canon có cảm giác hơn hẳn Nikon. Trong khi đây là thời đại số, Sensor trên máy ảnh chiếm tỉ trọng lớn trên tấm hình.

Nhưng đối với nhiếp ảnh chú trọng về phong cảnh như anh Nhiệm, Sigma là lựa chọn hàng đầu, sau mới tới Nikon.
Lý do:
1. Sigma cho ảnh rất tốt khi trời sáng với ánh sáng rực rỡ. Nhưng khi tối trời thì...
2. Nikon xử lý nhiễu tốt hơn Sigma, cho ảnh có độ gắt hơn Canon. Đây là cái mà ảnh phong cảnh cần. Tuy nhiên, chỉ hơn được ở chỗ này. Anh Nhiệm có cái D2X.
Canon xử lý nhiễu tốt hơn Nikon, cho ảnh mịn hơn. Nhưng ảnh mịn quá thì nhiều người không thích.

Tuy nhiên, Nhiệm không sử dụng ống kính Nikon vì không cần thiết và uổng tiền!!! Các ống kính Sigma và Tamron cho ảnh gắt hơn và chi tiết cao, cái cần trong ảnh phong cảnh.

PS với ảnh số làm cho phần máy và ống kính bớt quan trọng.

Nói đến đây thì rõ rồi, tuỳ theo mục đích mà mua máy thôi.
Tuy nhiên, điểm toàn phần thì Canon vẫn đang thắng thế.

lamchieu sẽ upload vài tấm hình làm ví dụ, chụp bằng Canon để các bác tham khảo.

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Tặng các bác hoa anh đào mới chụp được trong chuyến Đà Lạt - Khánh Vĩnh (đường mới mở) cách đây 1 tuần.

Đây là hình xuất thẳng ra JPEG của Canon, với các thông số màu standard (standard profile), không chỉnh sửa gì thêm (các bác có thể kiểm tra thông số của tấm ảnh):

Còn đây là phiên bản "landscape profile":

Vài tấm khác, với standard profile, được "ma-ki-de" đôi chút, thông số tấm ảnh vẫn còn nguyên:

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
ktsNghia nói:
ôi, ông chú của bác chụp cao tay quá, phải thế chứ, cầm máy tối ra cũng phải được như thế nhỉ, phải có chủ đề, và ý tưởng. Nhiều bác chụp rât bản năng, và kết quả cũng rất bản năng, hehe.

Bài của bác @lamchieu rất chi tiết, rất hay và pro nữa.Em không biết nhiều về Canon nhưng em đọc thấy bác phân tích hợp lý, logic tuy nhiên bài viết của bác chưa quan tâm tới khía cạnh kinh tế. Trong này anh em toàn chơi cả thân cả ống kính < $1500, trong khi bài của bác đề cập toàn thân xịn và ống xịn.

Em cũng có tí phân tích thế này, cũng là kinh nghiệm chơi máy KTS
- Nếu thích tiện, gọn nhẹ bỏ túi dạng P&S thì Canon là nhất, với dòng A sử dụng pin NiMH, chất lượng ống kính tốt, sử dụng thẻ SD thuận tiện.
- Nhiều tiền hơn chơi dSLR thì giữa lựa chọn Canon và Nikon ta nên chọn Nikon, vì những người sắm dSLR là bắt đầu thích sắm nhiều lens, Nikon vẫn là lựa chọn hàng đầu về lens giá rẻ hợp lý, chất lượng tốt . Tất cả những dòng ống AF từ khoảng hơn 20 năm trở lại đây sử dụng hoàn toàn bình thường với các thân máy dSLR của Nikon .
- Cao tiền hơn nữa, pro hơn thì em thấy nhiều người nhận xét là thân máy và dòng ống trắng L của Canon ăn đứt Nikon . Phần này đọc bài review của bác @lamchieu

quangdzung

Xe điện
Nói chung chơi tầm 2000$ trở lại thì Nikon là hợp lý hơn Canon. Điều đó thấy rõ rồi. Còn trên 2000$ thì chơi Canon để còn có chỗ mà tiêu tiền chứ

chauchau

Xe điện
các bác ới!!! chúng ta là dân "chụp chơi" thì hãy vui vẻ với vị trí của mình, để dành cho dân pro sự khác biệt một chút chứ??? dẫu sao với họ bộ máy ảnh là công cụ sản xuất rồi, đâu phải thứ để thỉnh thoảng offfline mang ra xả xì trét. Vậy nên em chẳng sốt ruột, mặc dù cũng đã tốn khá khá với mấy em này....

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Fun thôi bác ạ, anh em đùa nhau ấy mà. Chứ còn các bác dân Pro sống, lao động và học tập bằng nghề ảnh có vào để tham gia đâu. Khi mà nó liên quan tới nghề nghiệp rồi thì mỗi người sẽ có cân nhắc riêng liên quan tới công cụ làm việc.

eskimot09

Xe hơi
chauchau nói:
các bác ới!!! chúng ta là dân "chụp chơi" thì hãy vui vẻ với vị trí của mình, để dành cho dân pro sự khác biệt một chút chứ??? dẫu sao với họ bộ máy ảnh là công cụ sản xuất rồi, đâu phải thứ để thỉnh thoảng offfline mang ra xả xì trét. Vậy nên em chẳng sốt ruột, mặc dù cũng đã tốn khá khá với mấy em này....

Chính xác bác ạ, pro vào otofun tranh luận về photo làm gì :D Bác yên tâm, dân Pro không vì 3 cái topic chơi của anh em ta mà thấy bị đồng hoá đâu hehe Hiểu biết & kinh nghiệm của anh em ta so với họ chỉ là 1 con số rất nhỏ thôi bác ạ

Em dùng Ca, vì em thích chứ ko phải vì nó chụp đẹp hơn Ni. Hình ảnh phụ thuộc phần nhiều vào ống kính (bỏ đi yếu tố người chụp) chứ không phải body. Nói về ống kính và về chơi lâu dài em thấy Ca hơn Ni. Dù hiện chỉ dùng ống lởm nhưng không thể nói đã bỏ ra 700 - 1500 mua 1 cái body tàm tạm mà không nghĩ đến việc dùng ống xịn sau này được.

Còn về yếu tố người chụp, ở mức độ chơi như anh em ta, yếu tố này có lẽ quan trọng nhất & sẽ tạo ra sự khác biệt nhất chứ không phải Ni hay Ca. Đừng so sánh với các Pro vì nếu các bác từng xem những bức ảnh chụp = Dslr lởm + Lens Kit nhựa 18-55 của vài Pro nổi tiếng (VD Hafoto), chúng ta sẽ ngượng với những bức ảnh và ý tưởng I am a Pro của mình :D

Máy ảnh số hiện tại với chức năng & khả năng xử lý cực rộng, cho phép đặt program, đặt khẩu, hay tốc độ tự động, kiểm tra Exposure với Histogram... khiến nhiều người nghĩ rất đơn giản là chỉ cần đọc hiểu Manual, tập chụp vài trăm cái ảnh là thành Pro :)

Chúng ta hiểu gì về những yếu tố quan trọng nhất trong nhiếp ảnh như ánh sáng, nhiệt độ màu... Chắc cùng lắm cũng chỉ dừng ở mức khái niệm. Nhiều người trong chúng ta còn tưởng cứ có máy ngon là có thể chụp cảnh đêm đơn giản, cảnh nào cũng đẹp, chỉ cần cái Tripod, chỉnh công sáng :D (cái này phải gọi là ngây thơ Pro hìhi`) Đọc phân tích cách chọn ánh sáng của vài Pro nổi tiếng trong những bức ảnh mà họ chụp mới nhận ra 1 điều là họ hiểu về ánh sáng như sờ được nó vậy. Đó là em mới chỉ nói đến việc dùng ánh sáng tự nhiên ngoài trời chứ chưa nói đến thứ ánh sáng sắp đặt hoàn toàn trong đêm. Để em tìm lại vài bức ánh sáng sắp đặt của 1 anh bạn Up lên mọi người cùng xem cho vui. Còn yếu tố kinh nghiệm, chúng ta có bao năm kinh nghiệm chơi? Dân Pro có hàng chục năm chơi và lao động thực sự với cái máy. Có thấy họ chụp hàng cuộn Film chỉ để lấy 1 , 2 tấm ảnh mới thấy cái kinh nghiệm Pro nó khác kinh nghiệm Amateur thế nào các bác ạ

Em chọn Ca lý do như đã nói ở trên, tương lai sẽ nâng cấp Body từ Dslr lên Full Frame và xài ống L nhưng sẽ vui vẻ remain là 1 amateur :) vì thời gian em phải dành cho chuyên môn chính, nơi em là 1 Pro thực sự và kiếm ra xèng :)

@Noza: việc tạo ra 1 bức ảnh có DOF mỏng là rất đơn giản với việc mở khẩu lớn mà cái này lại theo khả năng của ống chứ ko phải body Ca hay Ni. DOF mỏng chỉ tạo hiệu quả đặc biệt khi tập trung vào chủ thể. Xét yếu tố này, cái ảnh của bác không đạt vì coi như không có chủ thể :)

@Lamchieu: cám ơn bài của bác, pro có khác nhể (y) Hôm nào ra đây nhớ nhắn cho em nhé, bác không xài rượu thì mấy anh em lại Cam Vắt Đá tán phét :D :D :D