Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

quangdzung

Xe điện
chakuchak nói:
Bác săn được ở đâu thê? còn hàng không? em cũng chỉ thích hàng "lướt" chứ hàng mới thì tốn kém quá, không kiếm tiền từ ảnh mà :P
chịu có sục sạo thì thỉnh thoảng cũng có bác ơi. Nhà em hay sục sạo nên cũng có được 1 bộ DSLR mà chẳng tốn mấy
Hôm đấy em mua ở PhotoKing chỗ cầu vượt ngã tư sở

quangdzung

Xe điện
Mua ở máy phim ra thì là đương nhiên phải có D chứ bác. Mới có 95$ mà, em mua cũ 650k thì cũng rẻ được 1/2 chứ mấy

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Vậy là bác làm em thèm rồi :38: nhưng mà cái này khó kiếm quá đi mất, bác noza tốn 100$ cho cái ống lướt đấy

adco

Xe điện
Canon và Nikon... chẳng biết ai hơn ai mà mấy bác choảng nhau hơn 11trang rồi. Ở trang web nhiếp ảnh mà em tham gia www.photo.vn các thành viên (dân chuyên nghiệp)chủ yếu cũng là N và C nhưng không ai đi so sánh máy này với máy kia mà chỉ so sánh hình nào đạt chất art để vote thôi. Chơi ảnh KTS được cái sướng là có Photoshop hổ trợ nên các tay cao thủ có thể thỏa chí tang bồng , dĩ nhiên là đừng quá lố làm ảnh hưởng chất lượng nghệ thuật. Em nói tào lao 1 chút hy vọng hạ nhiệt cái topic này :)

Chỉnh sửa cuối:

anhminh

Xe tải
người ta tốn bao nhiêu củi lửa mới có được tý nhiệt, bác lại đòi hạ. chán quá :D

Thái Bờm

Xe máy
anhminh nói:
người ta tốn bao nhiêu củi lửa mới có được tý nhiệt, bác lại đòi hạ. chán quá :D
Đúng rồi, thêm củi lửa thì ở đây mới là ôtôfun. Nếu không thì nó sẽ thành phôtôfun rồi còn gì.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
aiggno nói:
Đúng rồi, thêm củi lửa thì ở đây mới là ôtôfun. Nếu không thì nó sẽ thành phôtôfun rồi còn gì.
Em đồ rằng bên photo cũng đang so sánh Lambo với Fer xem cái nào ngon hơn cái nào:D

adco

Xe điện
He he tưởng gì chứ chế xăng vào lửa thì em làm cái rẹt à. Nói chơi thôi chứ cũng như xe hơi , ai xài hãng nào thì quen hãng đó , chưa hẳn con nào tốt hơn con nào vì chúng ta đều ở mức độ cứ cho là không phải là amateur đi nhưng cũng chưa đạt tới đỉnh để có thể cảm nhận được những gì tinh tế nhất của sự hơn kém rất mỏng manh của các sản phẩm. Huống hồ trong 4r chúng ta nhiều bác chủ yếu chỉ để chụp chơi , lưu niệm gia đình, các chuyến đi xa.
Gửi mấy bác xem vài tấm cây nhà lá vườn ;

....

....

Chỉnh sửa cuối:

hon nhien

Xe điện
@Adco: Gớm, bác muốn khoe trình Pre-pro thì cứ khoe, làm giề phải rào trước, đón sau thế :)) :)) :)) mà sao chửa biết bác dùng Ca hay Ni nhể :^) :^) :^)
À, là Ca....
p/s: Em thích cái thứ hai của bác dưng mà cứ thấy ..., nhi đồng mà ngồi làm dáng quá :D :D :D

adco

Xe điện
hon nhien nói:
@Adco: Gớm, bác muốn khoe trình Pre-pro thì cứ khoe, làm giề phải rào trước, đón sau thế :)) :)) :)) mà sao chửa biết bác dùng Ca hay Ni nhể :^) :^) :^)
he he , cái dụ pre hay pro nà bác lói chứ khg phải iem lói à nha , bác thấy 11 trang rồi mà iem có dám xía vào câu nào đâu , bây giờ thấy căng quá mới hề hề chút cho tình hình đỡ ken thẻn :)

quangdzung

Xe điện
Tóm lại là bác theo bên nào để em còn vote

cvn

Xe buýt
:) ảnh từ máy Canon + một tấn Photoshop nên cũng chẳng còn là ảnh Canon nữa :D

hoankiem

Xe hơi
cvn nói:
:) ảnh từ máy Canon + một tấn Photoshop nên cũng chẳng còn là ảnh Canon nữa :D
Phải đợi serie ảnh của bác CVN nguyên gốc từ con CANON mới bác nhỉ . Lúc đó mới biết :))

Đâu có căng thẳng đâu bác adco ơi . Anh em vui chọc nhau ấy mà. Mãi mới thấy có cái nó sôi nổi thế .

Ảnh bác adco chụp đẹp quá, tuy nhiên sài Photoshop hơi bạo tay :D

Em thì chỉ can thiệp bằng Photoshop sơ sơ thôi, ví dụ như crop, contrast...
Em thậm chí còn ko thích đóng frame nữa, nhưng nhìn người khác đóng frame cũng thấy đẹp, chắc phải thay đổi :D

adco

Xe điện
He he mấy bác cãi nhau mà vui quá thì em cũng xin góp vài ý kiến cho vui luôn. Do em có tham gia bên hội chơi ảnh chuyên nghiệp nên cũng học lóm được nhiều kinh nghiệm hay. Bàn về máy ảnh KTS thì như nhiều ý kiến đã nêu , muốn đi xa hơn vào lĩnh vực này thì ngoài body tốt : độ phân giải cao , bộ vi xử lý trung tâm tốt , cân bằng sáng chuẩn , lưu hình nhanh (em nghĩ chỉ cần vậy) thì phải có bộ lens chiến. Nhưng với tác phong nữa thầy nữa thợ (!) như ae chúng ta đây thì cũng chỉ cần vài ống điển hình :
-Macro : nếu bạn thích chơi ảnh côn trùng : dế , gián , ruồi , muỗi , sương đêm , hạt mưa...
-1 ống wide góc rộng từ 18-50mm (nếu ống cơ # 27-60mm) : để chụp phong cảnh , tiệc tùng , đám đông
-1 ống tele 200-300mm (ống cơ # 300-450mm) để quất chân dung
Nếu có điều kiện chơi luôn 1 em zoom cả W + Tele , luôn cả chống rung nữa thì quá sướng.
Với các lens thông dụng này thì thực tình cả C và N đều rất dễ tìm hàng.
Với ảnh chuyên nghiệp khi xuất ra thì em cược với mấy bác là 99.9999% đều có qua PS với mức độ ít nhiều để crop , chỉnh màu...nên thực sự C or N lúc này là không cần thiết. Trong thực tế khi đi sáng tác, số lượng người xài N & C cũng nhiều như nhau. Ảnh gốc thì với người trần như em thì thấy chất lượng ảnh cũng khó phân biệt là của máy nào , nhưng với đk bác phải nắm rõ kỷ thuật lấy sáng và xử lý các tình huống bất lợi như ngược sáng , trời nhiều sương mù...(Khg tin vào chế độ Auto).
Do vậy em nghĩ cứ hòa bình mà sống với nhau , hài lòng với những gì mà vợ sắm cho :)

Chỉnh sửa cuối: