Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
adco nói:
@noza : Cám ơn bác , ý em là nói tiêu cự của lens nên dùng chữ "mm" như bác , em nghĩ là chính xác. Hiện em quất chân dung ống 300mm sướng lắm bác ợ.
Đây bác xem ảnh nhé

Theo những gì em hóng hớt được trên mấy diễn đàn kia thì trong trường hợp này phải gọi cho em bé nhìn vào ống kính đúng không bác, với lại em cảm giác hình của bác hơi soft thì phải?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác Chauchau chụp bằng Sony à?

Ảnh dưới đây chụp bằng máy của Noza, mẫu nhí đang xem biểu diễn ảo thuật trên sân khấu:

adco nói:
@Noza :xin trò chuyện thêm 1chut với bác. Trong thể loại chân dung có 1 mảng gọi là chân dung đặc tả , nó dùng để diễn tả 1 bộ phận của khuôn mặt như đôi mắt , đôi môi. Thông thường thể loại chân dung nếu ở ngoài trời chup ở ánh sáng dịu , tránh đổ bóng vào mặt , nói chung là ánh sáng yếu nên khẩu phải mở lớn - và ở ống tele càng lớn , vùng ảnh rõ càng cạn nên nhiều bức chân dung rất đẹp người ta cũng chỉ focus ở đôi mắt. Tuy có nhược điểm (nhưng cũng có khi là ưu điểm trong quan điểm nghệ thuật ) là vậy nhưng với khoảng cách và khẩu độ lý tưởng ( dĩ nhiên bác phải phối hợp tốc độ ) tele tiêu cự lớn cho ảnh rất đẹp. Đó là lý do tại sao các tay chụp ảnh cưới luôn trang bị cho mình 1 lens to đùng , có khi phải gác lên chân máy mà chụp.
Bác nói nghệ thuật cao siêu quá em ko hiểu lắm :D , em chỉ biết rằng là cái ảnh của bác nó hơi soft và thậm chí là hơi out focus. Đối trình độ của em thì hình nét, bắt mắt, hình khối rõ ràng, có chủ đề và màu sắc sặc sỡ là hình đẹp. Còn nếu nói về nghệ thuật thì thực sự là em cũng chẳng phải là dân pro nên không hiểu, ví như em xem bức tranh trừu tượng đắt tiền thì em cũng chỉ bảo là vẽ thế phí màu và giấy vẽ, theo như em thì tranh Phục Hưng là đẹp nhất vì người ta vẽ người đẹp, có màu sắc hình khối rõ ràng.

Chỉnh sửa cuối:

adco

Xe điện
Dear all : Trong thể loại chân dung đặc tả , người ta thường lấy nét ở đôi mắt ,các vùng khác có thể out nét. Trong trường hợp tấm hình em bé trai của em thì lý ra phải là nét ở con mắt gần nhất , chứ khg phải là nét ở con mắt bên trong. Nhưng vì sao ở đây lại ngược lại , em xin thưa ngay là do lúc ấy chưa nắm được phần kỷ thuật focus của máy.Để chụp thể loại này , thực sự khg cần đến 8-9 hay 10 điểm lấy nét như các hãng hay quảng cáo mà chỉ cần duy nhất 1 điểm (!). Điều kiện ánh sáng khi chụp bức ảnh này không có lợi , tốc độ 1/40s (khg kê chân), khẩu độ 4.5 , độ nhạy 400asa , nhưng đổi lại em có 1 bức ảnh có ánh sáng tự nhiên , không bị bóng đổ như khi xài flash.
Chủ ý khi em post bức ảnh là muốn trao đổi với @noza chơi chân dung với tele lớn là rất sướng về mặt bố cục , dĩ nhiên trong đk ánh sáng tốt và khi nắm vững cơ cấu hoạt động của máy thì em sẽ có những bức ảnh tốt hơn.
Xin giới thiệu với mấy bác bức ảnh sau đây là thể loại em đang theo đuổi , 1 đôi mắt và đôi môi rất đẹp , các vùng khác càng mờ càng hấp dẫn

Em cũng xin phép dừng chủ đề của mình ở đây để tránh làm lạc đề topic. Bác nào có sở thích như em thì PM cho em nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Cho lamchieu góp tí kinh nghiệm thô sơ về sử dụng ống kính, không dám tranh cãi về quan điểm dùng ống kính của các bác:

a.
- Ống kính Wide cho độ sâu nét cao hơn ống kính Tele.
- Ống kính Wide cho độ no màu cao hơn ống kính Tele.
- Ống kính Wide cho độ nổi hình cao hơn ống kính Tele (do tỉ lệ hình xa gần).
b.
- Ống kính Wide cho (nhân) vật gần với ống kính to hẳn so với các (nhân) vật ở xa hơn - dễ nhấn mạnh (nhân) vật chính.
- Ống kính Wide sẽ gom tất cả hậu cảnh vào khung hình - rất hay để diễn tả một (nhân) vật chính với tất cả hậu cảnh phía sau bổ sung tình tiết cho (nhân) vật chính, hoặc diễn tả cả một bầu trời đầy mây phía sau một cái cây trên thảo nguyên chẳng hạn...
c.
- Ống kính Tele sẽ trám đầy khung hình bằng một hậu cảnh đơn giản - áp dụng khi cần một phông tối giản phía sau (nhân) vật chính, để làm tối thiểu hóa chi tiết của tấm ảnh...
- Ống kính Tele cho hậu cảnh lớn - áp dụng khi muốn có hậu cảnh rõ ràng, lớn, khi hậu cảnh quá xa (nhân) vật được chụp...
- Ống kính Tele cho trường ảnh rõ hẹp - có lợi khi muốn xóa phông.

Còn lại thì đon giản là do khoảng cách thì phải dùng wide hay tele.

@bác noza: lamchieu không phải là một "pro" tuy nhiên lại trang bị cũng thuộc loại kha khá và chơi cũng lâu lâu, đôi khi muốn góp ý thêm với các bác nhưng sẽ đâm ra dài dòng và cũng chưa biết có ích hay không.
Nghe bác nói như trên ("Em có tí ý kiến thế thôi bác ạ, mà ở trong OF này cũng chỉ tới tầm ấy thôi"), thật lòng bác đừng giận, lamchieu rất mất hết cái tự tin còn lại để bàn luận về nhiếp ảnh trên OF.

@lamchieu :

Thanks bác đã góp ý, thật ra thì bản thân em và anh em OF rất ham học hỏi, chỉ là đùa vui thôi bác ơi, bác ấy nói chuyên sâu quá theo không kịp :D. Đã edit bác ạ , sorry các bác

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Rất bổ ích bác lamchieu ạ, em chụp và rút kinh nghiệm dần chứ hiếm khi đọc được kỹ tài liệu, những tóm tắt của bác quả là bổ ích

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Canon 5D vs. Nikon D200

Mới tìm được bài này của 1 Pro khá nổi tiếng - Ken Rockwell - xin giới thiệu để các bác tham khảo. Ông cũng là người đã từng viết bài "Why Your Camera Does Not Matter" đã được bác Niva4WD giới thiệu với chúng ta trước đây tại địa chỉ: http://www.kenrockwell.com/tech/notcamera-vn.htm

Canon 5D vs. Nikon D200
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]January 2007[/FONT]​

http://www.kenrockwell.com/tech/5d-d200.htm

INTRODUCTION
skip to examples skip to Recommendations

I own both a Nikon D200 and a Canon 5D. I've owned my D200 since December 2005 and made 30,000 images with it. I've owned my 5D since November 2006 and made 7,000 images with it.

Which is better?

I'll get into the details, but to keep it short, I prefer my D200 for most everything. I only whip out my 5D for ultra-wide and fisheye photography, or for use on a tripod. Of course my favorite images are those I make with ultra-wide lenses, so we have a paradox and I have two cameras.

My D200 works far easier and faster, meaning I get better images of real things. My 5D has higher technical quality, for the few things that wait for me to make adjustments on a tripod.

House on fire? I'd grab my D200, either from my own burning house if I only could grab one camera, or use my D200 to photograph a fire. Test charts, lazy tripod shots or ultra-ultra-wide shots? I'd grab my 5D.
Tôi có cả Nikon D200 lẫn Canon 5D. Tôi mua chiếc D200 từ 12/2005 và đã chụp 30,000 kiểu ảnh bằng chiếc máy này. Tôi mua chiếc 5D từ 11/2006 và cũng đã chụp 7,000 ảnh bằng chiếc máy đó.

Cái nào tốt hơn?

Tôi sẽ đi vào chi tiết, nhưng nói một cách ngắn gọn, tôi thích chụp với chiếc D200 trong hầu hết các tình huống. Tôi chỉ dùng tới chiếc 5D khi chụp với ống kính cực rộng (ultra-wide) hay khi dùng với ống mắt cá (fisheye) hoặc khi chụp bằng chân máy (tripod). Tất nhiên là những bức ảnh tôi thích được chụp bằng ống kính cực rộng, vì nghịch lý này mà tôi phải mua cả 2 máy.

Chiếc D200 giúp tôi làm việc đơn giản và nhanh chóng hơn nhiều, có nghĩa là tôi sẽ chụp được những bức ảnh tốt hơn và giống với thực tế hơn. Chiếc 5D sẽ cho chất lượng kỹ thuật cao hơn trong 1 số trường hợp mà tôi sẽ phải bỏ thời gian để điều chỉnh thông số khi chụp với chân máy.

Nhà bị cháy ư? Tôi sẽ vồ lấy chiếc D200 nếu nhà của tôi bị cháy mà tôi chỉ mang theo được một chiếc máy, hoặc tôi có thể dùng chiếc D200 của tôi để chụp một cái nhà khác bị cháy. Khi nào chụp với chân máy hoặc dùng các ống kính cực cực rộng thì tôi mới dùng tới chiếc 5D.

cvn

Xe buýt
Còn gì để nói đây khi Ken Rockwell đã nói thế??? !!!!! :D :D

quangdzung

Xe điện
Ặc ặc. Nghĩa là D50 với 350D thì vồ lấy D50. Nhặt D70s thay vì cầm theo 20D, Dễ hiểu nhỉ. Em cũng sẽ làm thế nhưng ko dám nói ra, sợ đau lòng 1 số bác

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
keke
điều này cũng dễ hiểu thôi vì ken rockwen là Nikon guy, 1 nikon guy như ken mà cũng phải xài canon thì đã là nhục lắm roài. còn chuyện có vứt máy đi khi hỏa hoạn hay 0 thì có trời mới biết, em chỉ sợ các bác trong lúc cuống vơ quáng vơ quàng lại nhầm sang 5d ý chứ

rgvmen

Xe container
Kingpins nói:
à à lý do để vồ lấy nikon ư đơn giản vì thế này ông ấy ứ tin vào cái weather shield cuả Nkon và tin tng vào sự chắc chắn bền vững cuả CANN vậy thôi bác
À hóa ra mua máy ảnh cốt ở máy bền chứ không phải là ảnh đẹp bác nhấy :P

quangdzung

Xe điện
Mua để đeo cho oai thì cần gì ảnh đẹp. Bền là được rồi

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
đẹp hay khgn ứ phải do máy bác à do ngươì thôi. còn máy mà không bền thì muốn có ảnh xấu cũng chả nổi ấy chứ. Ôi dời nhiều bất cập lắm kể không hết cái tội cuả Nikon.

rgvmen

Xe container
Kingpins nói:
đẹp hay khgn ứ phải do máy bác à do ngươì thôi. còn máy mà không bền thì muốn có ảnh xấu cũng chả nổi ấy chứ. Ôi dời nhiều bất cập lắm kể không hết cái tội cuả Nikon.
Bác nói đến yếu tố con người thì quá rộng rồi, em chỉ muốn biết quan điểm của bác về cái máy ảnh thôi, cái thớt này cũng vậy thì phải :P Em hỏi khí không phải giữa hai cái máy ảnh , cái thì bền hơn, cái lại đẹp hơn thì bác chọn cái lào ợ; Ấy là em chưa nói đến N và C vội nhé :D

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
em chọn cái bền hơn vì tốt gỗ hơn tốt nc sơn bác ơ. các cụ nhà ta đã dạy là cấm có sai. ơ mà sao yêu stố con ng là rộng hả bác em thì cứ đơn giản là ng chụp đẹp và chụp xấu thôi cùng 1 cảnh ng này chụp sẽ đẹp ng kia chup là xấu. gần như chỉ có YES hay NO thui chả có gì khác. tất nhiến có 1 số là xam xám (quả này bao gồm dũng khọm)

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Thôi các bác ạ, cãi nhau nữa làm chi, Canon hay Nikon thì mọi người thấy thoả mãn với máy của mình là được, có bao nhiêu thì cũng đã nói hết rồi!

Ngay cả Ken Rockwell, tay chuyên test máy Nikon, cũng phải mua một cái 5D để có được tấm ảnh chất lượng cao, giống như ý của lamchieu trong một bài trước. Nhưng về độ tiện lợi khi sử dụng có thể Ken thấy D200 ngon hơn (cái này lamchieu cũng đã nói - Nikon cho cảm giác sử dụng rất tốt, Canon chỉ có EOS3 & EOS 1 (D) là ăn đứt Nikon thôi) nhưng dựa vào chuyện ống kính góc cực rộng thì chuối quá, vì dòng DX của Nion cũng cung cấp những ống kính cực rộng mà. lamchieu nghĩ rằng Ken cần chất lượng ảnh của 5D, rõ ràng Ken thừa nhận nếu có thời gian cân chỉnh thì chọn 5D - có lẽ Ken chỉ quen sử dụng Nikon.

Mà so sánh giữa 5D và D200 là khập khiễng. Quay về dòng máy phim 35mm, 5D tương đương EOS5 còn D200 tương đương F100 (?). Vậy thì muốn so về độ "pro" khi sử dụng thì D200 phải so với EOS3 chứ (digital - nếu có). lamchieu bào đảm nếu EOS3D có mặt với tính năng sử dụng như EOS3 thì Ken sẽ chẳng cần dùng D200 nữa trừ khi hắn còn ân oán với Nikon!

rgvmen

Xe container
Em rất đồng ý với bác lamchieu mặc dù thú thật với bác em chẳng biết ông Ken là ông nào cả :D mỗi dòng máy có một thế mạnh nhưng yếu tố quan trọng đáng nhắc tới là kỹ năng của người sử dụng và sự quen thuộc với thiết bị, cái này là cái đáng bàn bác Vua của pin ợ, chụp ảnh nó không chỉ có Yes Or No như bác nghĩ đâu ợ, cũng cái máy đó, cũng khung cảnh, môi trường đó nhưng tay của ông A chụp sẽ khác so với tay ông B đấy :P giờ bay sẽ nói lên điều đó :D Còn nói về chơi máy thì độ bền có lẽ chỉ là một khía cạnh nào đó thôi :s