Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Đú thế noza ơi, quyết chiến với Ca à? có cần phải thế không ?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
1 điểm # biệt lớn nhất giữa P&S và DSLR là CCD và cơ chế đóng màn trập :
ở máy P&S do vấn đề giảm chi phí nên kích thước CCD thường bé , ngoài ra cơ chế đóng màn trập theo nguyên tắc cúp điện ( nôm na ) hoặc logic nên sẽ ko thể cho ra ảnh đẹp trong các điều kiện phi tiêu chuân. Ở các môi trường tiêu chuẩn ( đủ sáng, mẫu đẹp, cảnh đẹp ) thì P&S sẽ phát huy hết các ưu điểm của nó với 1 nhược điểm duy nhất là ảnh ra sẽ same same như nhau vì cùng chung 1 thông số.
DSLR có sự đầu tư chỉnh chu hơn nhiều về CCD nên sẽ có kết quả đẹp hơn hẳn trong các môi trường phi tiêu chuẩn, ngoài ra cơ chế màn trập của DSLR hoàn toàn = cơ nên các hiệu ứng ăn sáng sẽ thể hiện đạt hơn. Ở các điều kiện tiêu chuẩn, nếu có hẳn 10 bác chụp DSLR thì sẽ ra 10 bức ảnh # nhau , kể cả là các bác ý có chụp cùng 1 góc độ :P

Còn 1 điểm # nhau cơ bản mà dân Nikon luôn thèm thuồng ghen tỵ với dân Canon là weather shield, chỉ duy nhất có máy ảnh Canon là cho phép các bác pro quăng quật, chụp trong mưa, rơi xuống bùn mà 0 sao cả.
Ngoài ra ( cái này ngoài luồng nha ) máy ảnh canon có thẻ lắp được OK Nikor 1 cách ngon lành ( = 1 cái mount adaptor ) còn Nikon thì 0 , keke ( bản thân em cũng có mấy cái OK Nikon :D )
Cuối cùng thì phải bác nào xài MAC OS thì mới biết, chỉ có CANON mới có sẵn các phần mềm for MAC sẵn , nikon thì 0 8o|

Chỉnh sửa cuối:
Đây các bác ạ, sản phẩm của em đây, ống fix 50 - 1.8D, thanh kiu bác VuNhat đã giúp đỡ

bác nào đang dùng Ca có cái ảnh nào tương tự cho em ngắm với ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Dũng Khọm nói:
1 điểm # biệt lớn nhất giữa P&S và DSLR là CCD và cơ chế đóng màn trập :
ở máy P&S do vấn đề giảm chi phí nên kích thước CCD thường bé , ngoài ra cơ chế đóng màn trập theo nguyên tắc cúp điện ( nôm na ) hoặc logic nên sẽ ko thể cho ra ảnh đẹp trong các điều kiện phi tiêu chuân. Ở các môi trường tiêu chuẩn ( đủ sáng, mẫu đẹp, cảnh đẹp ) thì P&S sẽ phát huy hết các ưu điểm của nó với 1 nhược điểm duy nhất là ảnh ra sẽ same same như nhau vì cùng chung 1 thông số.
DSLR có sự đầu tư chỉnh chu hơn nhiều về CCD nên sẽ có kết quả đẹp hơn hẳn trong các môi trường phi tiêu chuẩn, ngoài ra cơ chế màn trập của DSLR hoàn toàn = cơ nên các hiệu ứng ăn sáng sẽ thể hiện đạt hơn. Ở các điều kiện tiêu chuẩn, nếu có hẳn 10 bác chụp DSLR thì sẽ ra 10 bức ảnh # nhau , kể cả là các bác ý có chụp cùng 1 góc độ :P
Còn 1 điểm # nhau cơ bản mà dân Nikon luôn thèm thuồng ghen tỵ với dân Canon là weather shield, chỉ duy nhất có máy ảnh Canon là cho phép các bác pro quăng quật, chụp trong mưa, rơi xuống bùn mà 0 sao cả.
Ngoài ra ( cái này ngoài luồng nha ) máy ảnh canon có thẻ lắp được OK Canon 1 cách ngon lành ( = 1 cái mount adaptor ) còn Nikon thì 0 , keke ( bản thân em cũng có mấy cái OK Nikon :D )
Cơ bản là lens của Nikon đỉnh quá nên Canon phải nghĩ ra cách để mà dùng được lens tốt chứ ko thì phí quá :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

hoankiem

Xe hơi
Em bổ sung tí ti là chỉ có ống kính của CANON mới có thể chụp trong mọi thời tiết độ ẩm cao, bão tuyết, hay trên sa mạc :P. Các bác không có nhu cầu xê dịch nhiều thì cứ dùng Nikon là rất ổn rồi.

Ngoài ra thì chụp đêm, nói chung trong bóng đêm và không có chân, Nikon ngán ngẩm cất vào túi , Canon thì cứ tự nhiên như ruồi bâu nhé.

Hé hé em tạm chia theo mức đầu tư nhá :))

<500$ dùng P&S em khuyến cáo là nên dùng Canon
<1000$ forever ( dùng Nikon có lợi hơn , nhưng định nhấp nhỏm thì Canon khần trương)
1000$< Canon only <..... vô cực

Em chưa post ảnh lên vì em chưa thấy cái ảnh nào em chụp đẹp cả. Nên chưa tham gia vụ này ạ.

Ảnh bác Noza chụp bông hoa đáng lẽ nên to hoa ra tí nữa. Bác làm em mờ hết cả mắt, cứ tưởng mình cận nặng :^)

Ngoài ra ( cái này ngoài luồng nha ) máy ảnh canon có thẻ lắp được OK Canon 1 cách ngon lành ( = 1 cái mount adaptor ) còn Nikon thì 0 , keke ( bản thân em cũng có mấy cái OK Nikon :D )
Về cơ bản là ống Nikon chất lượng tương đối tốt so với giá, chính vì vậy kể cả dân Ca đào ngũ sang Ni cuối cùng lại phải dùng ống Ni, còn dân dùng Ni thì khỏi cần sài ống Ca làm gì, tầm ống thấp tiền chẳng có cái nào ra hồn cả

hoankiem

Xe hơi
quangdzung nói:
Cơ bản là lens của Nikon đỉnh quá nên Canon phải nghĩ ra cách để mà dùng được lens tốt chứ ko thì phí quá :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Không phải bác ạ. Tại vì nhiều ông chót sắm Nikon xong kô bán được body nên Canon thương tình cho chuyển đổi dần dần. Chứ làm một phát sắm sửa lớn thì e nhiều bác đêm về gục mặt xuống gối khóc thầm :)) ( câu này em copy của một bác khác )

Các bác cứ dạo chơi mà xem, Canon bán phát hết ngay còn Nikon thì cứ từ từ và bình tĩnh nhá. :))

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
quangdzung nói:
:P em bit có bác nikon nhìn OK L thèm vãi lúa mà ko lắp được đó :)) :)) :))

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
hoankiem nói:
Ảnh bác Noza chụp bông hoa đáng lẽ nên to hoa ra tí nữa. Bác làm em mờ hết cả mắt, cứ tưởng mình cận nặng :^)
Bác ấy muốn khoe cái DOF mỏng ấy mà (y) chất lượng quá, bác noza là em vật rồi, y như mấy ông Ca vật L ấy :P

hoankiem

Xe hơi
chakuchak nói:
Bác ấy muốn khoe cái DOF mỏng ấy mà (y) chất lượng quá, bác noza là em vật rồi, y như mấy ông Ca vật L ấy :P
Em chưa thấy ổn vì cái nhụy vàng trung tâm ấy nhoè nhoẹt quá. Chắc tại ống 100 nên nó thế :))

Ơ, nhà bác CVN đã bán xong cái D70 chưa ấy nhỉ. Em đốt hương lên để bác ấy bán đắt hàng cái :P. Chả bù cho em, không muốn thanh lý con 300D , định để làm kỷ niệm với lại lắp sẵn tele cho nó khoe hàng mà mấy thằng em cứ lao vào bắt bán. :'(

Chỉnh sửa cuối:

Thái Bờm

Xe máy
Dũng Khọm nói:
Hix, em không hiểu câu này nghĩa là gì. Máy ảnh Canon có thể lắp được OK Canon 1 cách ngon lành :^) ?

Cho em tham gia vào cuộc chiến Ni - Ca này với. Hiện tại em chưa biết phải theo phe nào vì em có cả Ni và Ca :$, cả DSLR và P&S. P&S của Canon thì nhỏ gọn, tốc độ chụp nhanh, quay phim đẹp - rất thích hợp trong khi "tác chiến". Còn về chộp những loại ảnh khác thì em thích xài DSLR của Nikon (do không phải mua muh có sẵn nên cứ dùng, không lăn tăn gì cả)

hoankiem nói:
Em chưa thấy ổn vì cái nhụy vàng trung tâm ấy nhoè nhoẹt quá. Chắc tại ống 100 nên nó thế :))

Ơ, nhà bác CVN đã bán xong cái D70 chưa ấy nhỉ. Em đốt hương lên để bác ấy bán đắt hàng cái :P. Chả bù cho em, không muốn thanh lý con 300D , định để làm kỷ niệm với lại lắp sẵn tele cho nó khoe hàng mà mấy thằng em cứ lao vào bắt bán. :'(
Hê hê... dưới GiangDuyDat bán đầy 300D chẳng ai mua bác nói thế nào ấy chứ :D, mà bác chén được em 5D ngon thế không show hàng đi còn đợi đến bao giờ. Hay là ngại anh em Ni chê là máy ngon những ko biết chụp :)), bác nói gì thì nói chứ sản phẩm cuối cùng phải là ảnh... chả thấy sản phẩm đâu cả

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Chiến với fan Ca một tí :P

1. Có phải macro đâu mà bác đòi nhụy nét?
2. Cái 300D ấy nhiều người muốn mua vì hai lý do: một là người ta tham rẻ hai là người ta muốn đú với mới bức hình quảng cáo của Ca :))

hoankiem

Xe hơi
He he, bác Đạt thợ quá nên chắc còn đầy hàng. Máy của em bị trầy sước hết vỏ mà vẫn được tranh nhau bác ạ :))

Ảnh em chưa post lên vì tay nghề kém nên chưa thấy cái nào được. Còn phải học hỏi nhiều.

Bác Aiggno ơi, nếu bác khoái có GIỚI HẠN thì dùng Nikon , còn nếu BẤT TẬN thì CANON ONLY bác ạ ;)

Nhìn tương quan thế này em đồ rằng trong vài năm tới bác Noza thể nào cũng cầm Canon đi lại cho xem.

Có bác nào đang dùng Canon quay trở về với chính nghĩa Nikon kô ấy nhỉ. Bác điểm danh phát để em còn học tập :))

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
hoankiem nói:
Có bác nào đang dùng Canon quay trở về với chính nghĩa Nikon kô ấy nhỉ. Bác điểm danh phát để em còn học tập :))
Theo em biết thì người ta bỏ Ni sang Ca vì "đú" chứ không vì lý do gì hết. Có bác đào tẩu từ Ni sang Ca đang hối hận kia kìa, nhưng ngượng quá không dám lên tiếng :))

quangdzung

Xe điện
hoankiem nói:
He he, bác Đạt thợ quá nên chắc còn đầy hàng. Máy của em bị trầy sước hết vỏ mà vẫn được tranh nhau bác ạ :))

Ảnh em chưa post lên vì tay nghề kém nên chưa thấy cái nào được. Còn phải học hỏi nhiều.

Bác Aiggno ơi, nếu bác khoái có GIỚI HẠN thì dùng Nikon , còn nếu BẤT TẬN thì CANON ONLY bác ạ ;)

Nhìn tương quan thế này em đồ rằng trong vài năm tới bác Noza thể nào cũng cầm Canon đi lại cho xem.

Có em đây ạ. Bắt đầu bằng 300D rồi đến 350D và bây giờ đang là D50

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
quangdzung nói:
Có em đây ạ. Bắt đầu bằng 300D rồi đến 350D và bây giờ đang là D50
Công nhận là với tầm tiền ấy thì chỉ mua đc D50 thôi, em bit tỏng cái lý do trở về cuả bác roài :)) :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

hoankiem

Xe hơi
chakuchak nói:
Theo em biết thì người ta bỏ Ni sang Ca vì "đú" chứ không vì lý do gì hết. Có bác đào tẩu từ Ni sang Ca đang hối hận kia kìa, nhưng ngượng quá không dám lên tiếng :))

Theo bác thì là "đú", cũng hay :)) Còn với em thì em gọi đó là hành động vượt qua chính mình để VƯƠN TỚI TẦM CAO MỚI. Con người là phải biết vươn lên phỏng ạ.:))

Bác Giaothong xê ra nhá.:P Kỹ thuật sang topic kia. Còn đây lãnh đạo Lượn lờ đã chỉ thị rõ ở tên topic : FUN : Cuộc chiến giữa Nikon và Canon....:))

Bác Nhà thơ ơi, bác còn giữ body của Canon 300D với 350D kô vậy.:^) May quá em gặp bác, vì em toàn gặp các ông dùng Nikon chạy sang Canon thôi.