Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
NAKIO nói:
Bác cho E hỏi hơi "Ngu" tý nhé ....Làm thế nào để xem mấy cái thông tin của cái ảnh thế ạ ?
Ko biết thật, các bác đừng mắng E nhé.
Cách đơn giản nhất là bác save cái ảnh ra ổ cứng rồi bấm phím phải chuột chọn Properties > Details.

Các chương trình soạn thảo ảnh nào cũng cho xem EXIF.

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
NAKIO nói:
Bác cho E hỏi hơi "Ngu" tý nhé ....Làm thế nào để xem mấy cái thông tin của cái ảnh thế ạ ?
Các chương trình xem và sửa ảnh đều có tool cho phép xem thông tin mà. Ví dụ em dùng FastStone chỉ cần mở ảnh ra, rê chuột về bên phải màn hình nó sẽ tự mở ra một box hiển thị đủ thông tin về bức ảnh

Ví dụ đây ạ

Như hình của em thì nó còn cho biết bác dùng ACD để edit trước đó. Bác chú ý là chỉ có ảnh chụp bằng máy KTS thôi nhé, ảnh scan thì :P

Chỉnh sửa cuối:

hon nhien

Xe điện
NAKIO nói:
Bác save ra máy, đặt con chuột lên tấm ảnh thì nó hiện lên. Ví dụ cái ảnh của bác nó bảo là chụp ngày 14/07/2003 10:24PM, máy E5700 :D

quangdzung

Xe điện
Em cũng thú thật là có mấy cái ảnh mà em thích em toàn chụp bằng P&S.
Cái này chụp bằng Olympus 3.0

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
quangdzung nói:
Em cũng thú thật là có mấy cái ảnh mà em thích em toàn chụp bằng P&S.
Cái này chụp bằng Olympus 3.0
Em cũng vậy, trước đây mượn P&S chụp thấy đẹp từ ngày sắm DSLR chưa được tấm nào ưng ý như thế :(

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Theo các bác thì tại sao lại có chuyện vô lý thế:^) ???

cvn

Xe buýt
Điều đó nói lên cả bác QD và bác Chak đều chưa làm chủ được thiết bị mình có trong tay thôi. Khi dùng P&S thì máy nó làm hộ người chụp gần như tất cả mọi thứ. Còn khi dùng dSRL thì người chụp phải bảo máy làm theo ý mình rất nhiều. Khi chưa hiểu rõ về máy, về cách dùng máy... thì tất sẽ bảo máy làm sai, làm ra sản phẩm kém chất lượng.
Người ta vẫn thường nói khi mới bắt đầu chụp bằng sDRL thì ảnh còn xấu hơn chụp bằng P&S mà.

cvn nói:
Điều đó nói lên cả bác QD và bác Chak đều chưa làm chủ được thiết bị mình có trong tay thôi. Khi dùng P&S thì máy nó làm hộ người chụp gần như tất cả mọi thứ. Còn khi dùng dSRL thì người chụp phải bảo máy làm theo ý mình rất nhiều. Khi chưa hiểu rõ về máy, về cách dùng máy... thì tất sẽ bảo máy làm sai, làm ra sản phẩm kém chất lượng.
Người ta vẫn thường nói khi mới bắt đầu chụp bằng sDRL thì ảnh còn xấu hơn chụp bằng P&S mà.
Đúng thật .....

Thảo nào E thấy ảnh của Bác xấu thế mà ko dám hỏi chụp bằng máy gì .... hoá ra chụp bằng DSLR :)) :)) :)) :)) :))

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
cvn nói:
Ném đá bác cvn phát: Các dòng máy P&S bây giờ đều có các tính năng như dSRL tuy không đầy đủ bằng thôi. VD: Av của P&S chỉ mở được đến 2.8 hoặc chế độ ISO chỉ có đến 800. Theo em thì chụp đẹp hay không quan trọng nhất vẫn là người cầm máy, hơn nữa còn có các yếu tố khác phụ trợ: như may mắn chộp đựoc khoảnh khắc ưng ý chẳng hạn. Còn thiết bị chỉ đóng vai trò ghi lại khoảnh khắc đó thôi.

quangdzung

Xe điện
25ltk nói:
Ném đá bác cvn phát: Các dòng máy P&S bây giờ đều có các tính năng như dSRL tuy không đầy đủ bằng thôi. VD: Av của P&S chỉ mở được đến 2.8 hoặc chế độ ISO chỉ có đến 800. Theo em thì chụp đẹp hay không quan trọng nhất vẫn là người cầm máy, hơn nữa còn có các yếu tố khác phụ trợ: như may mắn chộp đựoc khoảnh khắc ưng ý chẳng hạn. Còn thiết bị chỉ đóng vai trò ghi lại khoảnh khắc đó thôi.
Em đồng ý với bác. cái P&S nhiều khi thấy khoảng khắc thú vị chỉ cần rút ra vung tay lên đã chộp được rồi. Còn ông DSLR để triển khai được ông này thì cũng mất thời gian lắm

quangdzung nói:
Em đồng ý với bác. cái P&S nhiều khi thấy khoảng khắc thú vị chỉ cần rút ra vung tay lên đã chộp được rồi. Còn ông DSLR để triển khai được ông này thì cũng mất thời gian lắm
Đúng ! E đang lái xe thấy có tai nạn -->thò tay sang mở cốp --> lấy máy--> Bật ---> Bắn : tất cả chỉ khoảng 3-4 giây bằng 1 tay . Khoảng này các Prồ thua chắc .

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
NAKIO nói:
Đúng thật .....

Thảo nào E thấy ảnh của Bác xấu thế mà ko dám hỏi chụp bằng máy gì .... hoá ra chụp bằng DSLR :)) :)) :)) :)) :))
Người ta đã phải rao bán dSLR để mua P&S mà còn xát muối vào nỗi đau đấy:P

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Vấn đề nằm ở chỗ tâm lý người cầm máy các bác ạ
- Dùng P&S cứ giơ lên là bấm, thường là rất ẩu nhưng do ẩu nên hay chộp được những khoảnh khắc đep
- Dùng DSLR: trong thâm tâm luôn nghĩ rằng phải chớp được ảnh đẹp nên phải cố, mà đã cố thì gần như không đẹp

Ngoài ra khi chụp P&S mình nhìn vào màn hình nhưng vẫn kiểm soát được quang cảnh xung quanh, còn DSLR phải nhìn vào viewfinder nên hạn chế quan sát. Đấy là kinh nghiệm của em nên gần đây hay chụp lung tung, khi chụp luôn để chế độ 5 phát liên tiếp... bắt đầy thấy chuyển biến

Thấy bác noza đnag lấp ló, không biết đã mua được ống 1.8 chưa? nếu chưa cho em theo với, bắt đầu đú mất rồi

cvn

Xe buýt
Các bác ngụy biện quá, ra các nhiếp ảnh gia chuyên dùng P&S *-) *-)

Mà lạc đề mát rồi các bác ơi! Mấy cha cà lông đâu sao lặn mất hút thế nhể? Có mấy câu hỏi không dám trả lời lại còn kêu bận kiếm cơm!!!!

Đốt hương muốn để hoankiem lên nào!!!!

Chỉnh sửa cuối:

taplai

[Tịch thu bằng lái]
cvn nói:
Bác cvn: Bác nhớ cam kết của bác đấy nhé:D, khi nào bác vứt máy ở đâu, gọi em với.
DSLR được lăng xê nhiều chính vì thị trường máy P&S bão hoà, kiếm miếng ăn ở đó khó quá nên mấy bác sản xuất chuyển sang chào bán "máy xịn" để kiếm lợi nhuận từ các bác chuyên nghiệp và các bác không chuyên nhưng lại nghĩ là "có máy xịn sẽ có ảnh xịn";)
Từ thị trường digital P&S, máy ảnh chuyển hướng theo 2 dòng:
*DSLR: phục vụ các bác chuyên nghiệp và các bác thừa tiền:D và "hiếu thắng" theo phong trào (fan Canon và fan Nikon là điển hình, đi đâu cũng đấu nhau:)) ). Tuy vậy, DSLR vẫn còn nhiều nhược điểm lại đắt nên ông nào ki bo, chụp ảnh kém lại tỉnh táo thì chưa chịu chi tiền cho dòng này (em là ví dụ, cũng nhờ ảnh của bác noza:D) .
*Thu nhỏ kích thước, tích hợp nhiều chức năng: cameraphone là một ví dụ, oái oăm là chính cái dòng bình dân này lại ngày càng cho chất lượng ảnh khá hơn, lại rất thuận tiện nên năm ngoái số cameraphone bán ra đã nhiều hơn số P&S và DSLR cộng lại:D .

Chỉnh sửa cuối:
Còn thiết bị chỉ đóng vai trò ghi lại khoảnh khắc đó thôi.
Đến đúng thời điểm cần chụp thì nhiều yếu tố xảy ra, máy P&S có độ trễ làm cho không thể chụp được đúng thời điểm cần chụp. Vào lúc trời tối thì P&S có thể tăng ISO kịch là đến 400, 800 thì rất noise không chấp nhận được, trong khi đó ISO 800 của dSLR vẫn rất ngon lành ko noise 1 tí nào. Ngoài ra các yếu tố thao tác cũng làm ảnh hưởng đến khả năng chộp nhanh, các máy dSLR zoom tay tốc độ cao hơn, chỉnh manual nhanh hơn rất nhiều so với cách bấm bấm của P&S. Tuy nhiên có kiến thức về chụp ảnh tốt thì chụp máy gì cũng sẽ tạo được ảnh đẹp hơn người không biết chụp rất nhiều :D

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
cvn nói:

Mà lạc đề mát rồi các bác ơi! Mấy cha cà lông đâu sao lặn mất hút thế nhể? Có mấy câu hỏi không dám trả lời lại còn kêu bận kiếm cơm!!!!
Có em đây, bác muốn gì nào?

chakuchak nói:
Vấn đề nằm ở chỗ tâm lý người cầm máy các bác ạ
- Dùng P&S cứ giơ lên là bấm, thường là rất ẩu nhưng do ẩu nên hay chộp được những khoảnh khắc đep
- Dùng DSLR: trong thâm tâm luôn nghĩ rằng phải chớp được ảnh đẹp nên phải cố, mà đã cố thì gần như không đẹp

Ngoài ra khi chụp P&S mình nhìn vào màn hình nhưng vẫn kiểm soát được quang cảnh xung quanh, còn DSLR phải nhìn vào viewfinder nên hạn chế quan sát. Đấy là kinh nghiệm của em nên gần đây hay chụp lung tung, khi chụp luôn để chế độ 5 phát liên tiếp... bắt đầy thấy chuyển biến

Thấy bác noza đnag lấp ló, không biết đã mua được ống 1.8 chưa? nếu chưa cho em theo với, bắt đầu đú mất rồi
Em mới thịt xong sáng nay bác ạ, ngon vãi :D. Mất đúng 100 thằng Mỹ mới bán, mang luôn ra bờ hồ chụp mấy quả hoa hoét linh tinh. Chờ tí em cho xem ảnh, DOF mỏng dính luôn đã lắm

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
noza nói:
Em mới thịt xong sáng nay bác ạ, ngon vãi :D. Mất đúng 100 thằng Mỹ mới bán, mang luôn ra bờ hồ chụp mấy quả hoa hoét linh tinh. Chờ tí em cho xem ảnh, DOF mỏng dính luôn đã lắm
Chúc mừng bác có thêm lens mới, 100 đồng mà được "sướng" thì chả tiếc (y)... em cũng đang thèm nhưng còn rình hàng 2nd, như cái 18-70 ấy rình gần 1 tháng cũng vồ được 1 cái tinh tươm.
Sang nay lại tốn kém 1 ít cho UV, OK bây giờ chúng nó làm đường kính to quá toàn 62 với 67, cái miếng kính trắng cũng đắt kinh :(

Chỉnh sửa cuối: