Fortuner V hay Pajero Sport ?

SmallRiver

Xe điện
May thấy cái thớt này!
Em đang chạy FT V 2.7, thấy máy yếu và tốn xăng quá, em đang tính tìm 1 chú PS AT máy dầu, không biết có cụ nào đổi hoặc bán không ạ?
Yếu thì chạy từ từ. Nó ăn bao nhiêu mà bác kêu tốn?

RAVA

Xe ba gác
Em nhớ là nhìn thấy FT đầu tiên vào năm 2006 thì năm đó em hay uống nước mía ở gần Lăng Bác đã thấy một Cốp đỗ con này rồi. Em hỏi lái xe thì bảo xe nhập Thái, chạy dầu.
-Đúng rồi bác ợ, những con xe đầu tiên là do saloon Thái Hoàng (khi đó còn ở Thái Phiên) nhập về. Tạp chí Oto-Xe máy ở 1 trong những số đầu tiên có bài và ảnh chụp con này. Bây giờ thì nhiều như lợn con chứ hồi đó em thấy nó rất đẹp.

Em chỉ thấy lạ là xe ô tô nói chung thường là 5 năm một đời xe (all-new), trong 5 năm đó thì đổi ngoại hình chút xíu (face-lift). Còn Hilux, Fortuner, Vios với Innova thì brand-new từ khi sinh ra đến giờ, con nào cũng độ chục năm rồi. Hình như Hilux mới đổi đầu của Fortuner face-lift sang, cũng gọi là all-new.
-Thường thì các xe như sedan, crossover...thì các Hãng thường thay mẫu mới sau 5 năm nhưng với các dòng xe lớn như suv, MPV hay bán tải thì phải sau đến 8 năm hoặc lâu hơn thì mới thay mẫu. Mà gọi là mẫu mới chứ nó cũng chỉ thay đổi cái vỏ ngoài, nội thất và thêm tý option thôi chứ khung gầm và máy móc thì phải sau hàng chục năm mới thay mới được.

quyetthang

Xe tăng
So sánh cũng chỉ để tham khảo, mua xe gì tốt nhất cứ nhảy lên cưỡi thử, sướng em nào mua em đó thôi

conco4mat

Xe tăng
-Vấn đề là có biết cưỡi ko đã chứ, chứ toàn "tư ba ngơ" với "lần đầu" thì em nào mà chả sướng?:))
Nhiều tính năng chỉ nhận biết khi sự cố xãy ra
- Trọng tâm thấp - khó lật xe
- Công suất yếu - sử dụng nặng nhọc không nổi
- Thắng lạc hậu- chạy không an toàn.
- chất lượng lái kém.
-Đong cơ tốt, chạy nanh mới biết..
...
-Cho đến giá phu tùng, giá bảo dưỡng.

Lên xe chạy một vòng hầu như chỉ để nhìn nội thất của xe thôi.

Mit luôn luôn thiếu thông tin, còn liên tục bị gây nhiểu. Nếu có cách nào đó cung cấp nhiều thông tin hơn, người mua xe Mit sẽ nhiều hơn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mirage

Xe tải
-Vấn đề là có biết cưỡi ko đã chứ, chứ toàn "tư ba ngơ" với "lần đầu" thì em nào mà chả sướng?:))
xe Toi đa số là những người cưỡi lần đầu,hoặc đã cưỡi quen thường xuyên,còn những người cưỡi Mit thì đa số trước đây đã cưỡi Mit,chứ ít ai lần đầu tiên mà đã cưỡi Mit rồi,nếu mà lần đầu tiên mà cưỡi Mit thì không có ai "tư ba ngỏ" đâu .

conco4mat

Xe tăng
-Bây giờ thông tin đầy ra, làm gì có chuyện khách hàng ko biết gì, có thể PS hơn FT ở 1 số chi tiết nhưng về tổng thể thì kém hơn cho nên mới thảm bại như vậy. Nói vài chục người ngờ nghệch, thiếu hiểu biết thì còn có thể chứ mỗi tháng gần nghìn chú vào rọ thì chả có đâu, ngoài ra 2 con này đều ra đời ở VN đến nay cũng đều đã được 3-4 năm, thời gian đủ để biết ai hơn ai kém rồi!\:D/
FT chỉ được cái là rất ồn, nên bị át tiếng ù. Nếu đem FT cách âm như PS thì ù còn hơn, vì xe 7 chổ nào không ù.
Nếu đem FT ra cách âm xong mà so với PS thì FT sẽ thua toàn diên.

Cái hay của Toy là ở chổ này, và cái dở của Mit cũng ở chổ này,
Nếu Mit đem một chiếc FT ra cách âm nghiêm chỉnh, xong cho chạy thử với PS (như bên Mỹt thường làm để so sánh bán xe) thì lúc đó FT không có cửa, thua tòan diện.

BÌNH-SADACO

Xe hơi
Lại là chủ đề gây tranh cãi.Bác nào lỡ yêu em nào thì múc khỏi lăn tăn.Tự cảm nhận và trải nghiệm của riêng mình,không ai giống ai.

conco4mat

Xe tăng
-PS ù ntn thì cũng đã có thớt bên cạnh nói hộ rồi nên em ko bàn nữa. Còn việc nói Marketing của Toy hơn Mit thì thật quá buồn cười. Quảng cáo trên báo chí, tv, radio, mạng, tờ rơi...thì thằng nào cũng như nhau tất, Mit còn hơn Toy ở chỗ mời cả chuyên gia sang để chạy thử PS, Triton...khách hàng mua xe Mit còn được chạy thử chứ mua Toy phần lớn là do dân tình truyền miệng nhau chứ Toy có mấy khi tổ chức event như Mit, khách hàng mua Toy còn chả có xe mà thử ấy chứ![-X
Xe càng cao cấp thì đi vào đường xấu rất ù, thử lấy Sienna đo cùng PS thì biết.

So ù- cách âm hay chiếc cho độ ồn như nhau rồi so sánh.
So chạy nhanh cái này khỏi PS bỏ túi
So sánh độ thắng cư tưới nướ trên đường rôi thử
so độ nghiên

dac

Xe tăng
Mấy hôm nay em đi mượn 1 cái Fortune máy dầu đi tạm.
Duy nhất 1 nhận định: Như cái chuồng gà. Được duy nhất 1 thứ: tiết kiệm nhiên liệu (500k dầu chạy gần 400km)

San-ta-fe

Xe máy
Lực lượng sale của Toy đông gấp 20 lần Mit, trình độ tưng người Sale Toy giỏi gấp 3- 4 lần Mit, nên việc đổi trăng thay đen không khó. Xe càng cao cấp thì đi vào đường xấu rất ù, thử lấy Sienna đo cùng PS thì biết.

So ù- cách âm hay chiếc cho độ ồn như nhau rồi so sánh.
So chạy nhanh cái này khỏi PS bỏ túi
So sánh độ thắng cư tưới nướ trên đường rôi thử
so độ nghiên
Nếu Toy rước chuyên gia chay FT cùng vơi PS.. chắc chắc hôm sau sẽ có vài cái đám điếu.

Cái hay của Toy là đó, dù Mit hay bất kỳ hãng khác nào đem xe tốt cách mấy cũng vậy thôi.
Bí quyết của Toy là gây nhiểu thông tin, nếu đem so trực tiếp thì FT sẽ thua toàn diên.
kụ ơi , sale Toy ko giỏi đâu , cái chính là nếu xét về oto thì TOYOTA đã ăn sâu vào tiềm thức người Viêt rồi , cũng như xe máy thì HONDA đã ăn vào máu Viêt Nam từ những năm chiến tranh Mỹ ấy .
Vì thế nên từ Miền Núi xuôi xuống Đồng Bằng ra đến Ven Biển người ta vẫn biết đến xe TOYOTA vì thương hiệu này phổ cập quá rộng rồi , từ xe Sedan cỡ nhỏ và bây giờ là SUV cỡ lớn . Chính vì như vậy nên GIÁ TRỊ THANH KHOẢN rất cao và ít bị lỗ khi bán lại nên TÂM LÝ NGƯỜI ĐI MUA XE bao giờ cũng nghiêng về TOYOTA ( cháu ví dụ nhé : cháu là người đi mua xe mà biết xe này rất mất giá khi bán lại thì rất ngại mua , ngược lại xe nào giữ giá ít lỗ thì rất yên tâm về mặt tâm lý , VÌ ĐƠN GIẢN MUA OTO CHỨ KO PHẢI MUA XE MÁY , 1 cái oto cả tỷ bạc ko ai muốn nó còn 50% hay 60% giá trị khi bán lại cả , đây là tâm lý chung rồi .

Nhưng riêng cái con Fortuner LD Việt Nam thì rất nhiều người dùng chê nhiều khen thì ít vì Nó ko xứng với số tiền Người mua bỏ ra mua Nó ( Nó ko xứng ở nhiều cái lắm : nội ngoại thất đều ko xứng , công nghệ động cơ hệ thống treo khung vỏ đều ko xứng ) nhưng tại sao vẫn có người mua Nó : đơn giản vì nó có TÍNH THANH KHOẢN CAO , giữ giá , thế thôi . Ai mua xe chả là người có điều kiện , người làm ăn , hay cơ quan gì đi nữa thì vẫn phải đến 1 lúc gọi là BÁN XE , đổi xe khác .
Người Việt Nam mình đa số đơn giản như thế đấy : chỉ cần nghĩ đến Giá thôi , chứ cũng 4 bánh cả , cũng thương hiệu Nhật cả nên cho dù nó kém hơn nhưng giữ Giá hơn nên vẫn mua .

Cháu thích giải quyết theo kiểu ĐÀN ÔNG hơn , tức là : kụ Le HongLuu và kụ RAVA gì đó khen doanh số FT và chê doanh số PS dẫn đến chê luôn chất lượng xe PS kém hơn FT , thế 2 kụ có đồng ý mang FT nguyên bản để Test với PS nguyên bản ko ? xem xe nào tốt hơn ? cháu thấy mấy kụ đi PS sẵn sàng dọn ghế mời 2 kụ ngồi đàm đạo ở Vincom LB rồi Test xe cho vui đấy ạ ! Cháu thấy ĐÀN ÔNG nên chứng minh lời nói bằng hành động chứ cứ gõ bàn phím trên này hay ho gì nhỉ ?

Còn kụ Blackfish , cháu thấy kụ ko ca ngợi FT và chỉ thấy kụ phản bác lại những kụ đi PS nên theo cháu là thôi đi kụ ạ , chả nói nữa , nói nhiều làm Chủ Thớt nói riêng và nhiều Người chưa biết nói chung bị nhiễu thông tin và ko biết xe nào là Tốt . Nhiều người cần mua xe nhưng ko am hiểu về xe lắm , biết về Diễn đàn này vào hỏi thì cũng ko nhận đc tư vấn thỏa đáng !

Chỉnh sửa cuối:

mocmit

Xe tải
Chủ thớt cứ thích em nào thì lấy thôi. Năm 2011, khi em mua xe thì chưa có cái thớt này nên em cũng mua theo cảm tính là chính; mà tính em lại không thích cái gì nó phổ thông. Hồi năm 2000 khi mọi người mua @, dylan thì em lại mua avenis, mặc dù chạy mấy năm bán lại còn 1/3 giá nhưng em vẫn ưng. Vì vậy nên em mua PS cũng với suy nghĩ đơn giản là Toy FT nhiều người đi. Bây giờ em vẫn hài lòng về quyết định của mình mặc dù em chả biết PS hơn hay kém gì so với FT. r

SmallRiver

Xe điện
Chủ thớt cứ thích em nào thì lấy thôi. Năm 2011, khi em mua xe thì chưa có cái thớt này nên em cũng mua theo cảm tính là chính; mà tính em lại không thích cái gì nó phổ thông. Hồi năm 2000 khi mọi người mua @, dylan thì em lại mua avenis, mặc dù chạy mấy năm bán lại còn 1/3 giá nhưng em vẫn ưng. Vì vậy nên em mua PS cũng với suy nghĩ đơn giản là Toy FT nhiều người đi. Bây giờ em vẫn hài lòng về quyết định của mình mặc dù em chả biết PS hơn hay kém gì so với FT. r
Đây là ý kiến của 1 cụ đang đi CamQ 3.5:
Em thích ps chứ ko thích ft, ngồi ghế sau khoảng vài chục cây đường xấu là chán, ps vẫn còn tý chút êm ái, ft thì xóc gần phọt mứt, đơn giản thế thôi.
http://www.otofun.net/threads/563487-tap-lo-xe-camry-thay-hay-boc-da?p=14803232#post14803232
Đơn giản vậy thôi! PS phục vụ cho người ngồi sau (gia đình mình) tốt hơn.

Mirage

Xe tải
Con Fortun có gì hay đâu mà các bác cứ tranh luận nhiều làm gì,chạy thì ồn như máy bay phản lực, bồng bềnh. Túm lại em ngồi 1 lần tren con fortun thấy không sướng bằng con ỉn.

San-ta-fe

Xe máy
Chả cần phải kèo. Cụ tìm cho em cái clip FT đi zig zag, vào cua tốc độ cao phát?
Nếu có chắc đinh tai nhức óc lắm! cái xe chả có gì mà đã dư lày rồi! :))
e nhìn cái pha vào cua với tốc độ 80 răng cửa của bác Nhựt Bổn mà mê mẩn quá , có điều e thắc mắc với các kụ am hiểu PS và có mặt ở buổi Test lúc đó là :

1/ : tốc độ vào cua pha đấy có đạt đc 80km/h ko ? vì e ko nhìn thấy Công tơ mét

2/ : cái xe của buổi Test đấy có phải là xe Nguyên bản ko ? giống bản mà Hãng bán ra thị trường ko ? vì nếu họ độ hệ thống treo với độ thụt nhún thì nhìn ngoài ko biết đc .
e thắc mắc thì e hỏi thôi , mong các kụ bỏ quá , nhưng thật sự nhìn Pha vào cua ấy e Mê mẩn thật , tiếng Lốp ét ét nữa chứ , đẳng cấp thật . dạ nói luôn là anh của em trong hội PSC , anh ấy đi PS màu trắng , chủ xe tên Tâm ạ ! chắc 1 số kụ biết Tâm Béo

SmallRiver

Xe điện
e nhìn cái pha vào cua với tốc độ 80 răng cửa của bác Nhựt Bổn mà mê mẩn quá , có điều e thắc mắc với các kụ am hiểu PS và có mặt ở buổi Test lúc đó là :

1/ : tốc độ vào cua pha đấy có đạt đc 80km/h ko ? vì e ko nhìn thấy Công tơ mét

2/ : cái xe của buổi Test đấy có phải là xe Nguyên bản ko ? giống bản mà Hãng bán ra thị trường ko ? vì nếu họ độ hệ thống treo với độ thụt nhún thì nhìn ngoài ko biết đc .
e thắc mắc thì e hỏi thôi , mong các kụ bỏ quá , nhưng thật sự nhìn Pha vào cua ấy e Mê mẩn thật , tiếng Lốp ét ét nữa chứ , đẳng cấp thật . dạ nói luôn là anh của em trong hội PSC , anh ấy đi PS màu trắng , chủ xe tên Tâm ạ ! chắc 1 số kụ biết Tâm Béo
Xe nguyên bản của hãng bác ạ. Em cũng không rõ tốc độ lúc vào cái cua 90° là bao nhiêu nhưng cũng đủ sởn da gà lên rồi!
Nói chung, mua PS là em tiếc thân thì mua thôi, còn tiếc tiền thì em mua xe khác! Thân ở đây là thân nhân đấy ạ. Sau mỗi chuyến đi xa về người nhà mình tươi rói là sướng rồi, ngồi xe khác về người thân của mình mặt xanh nanh vàng thì dù có giữ giá mấy cũng chả đáng!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
-Các bác xem thế nào chứ con FT ra trước mà chả thấy ai kêu ù đến mức phải lên báo trong khi PS ra sau, bán thì được có 1 nhúm thế mà lại được lên báo vì cái lỗi "ù đến đau cả đầu" nhỉ?:D

pdkhoajp

Xe điện
-Các bác xem thế nào chứ con FT ra trước mà chả thấy ai kêu ù đến mức phải lên báo trong khi PS ra sau
Chuyện này đã được xử lý và ko còn nữa. Các xe đợt này đều ngon choét. Mình mới lấy 1 xe, bác có thể ngồi cảm nhận.

Chỉnh sửa cuối:

HANOICity

Xe điện
Thanks cụ! À hình như cụ tranh luận với em về vấn đề xe bị sệ nhẹ bên tài phải không nhể?
Em và cụ trao đổi cũng nhiều, cùng cụ conco4mat nữa nên em cũng không nhớ hết. Chả là em cũng quan tâm đặc biệt đến ps nên soi mói nhiều. Nhưng tất nhiên với hiện trạng về ngoại hình, kích cỡ và những gì ps vn sở hữu thì em vẫn bằng lòng với những gì mình có.
Quan điểm của em về xe cộ hơi khác người nên khó lựa chọn.