FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

VinhCivic

Xe tăng
Nguyên nhân quạt điều hòa kêu hóa ra là mấy cái lá, chắc do lấy gió ngoài:

Nếu chế được cái lọc gió điều hòa thì sẽ không bị như thế này. Đấu điện vào chạy thử thấy quạt tuy bé, nhưng chạy tốc độ rất kinh, mới để nấc số 3 mà mấy con ốc bên cạnh bay tứ tung.

Tiện thể tháo cánh quạt ra vệ sinh, đổ trong mô tơ ra rất nhiều muội đen. Tra dầu vào bạc trên, tiếc là không tháo được phía dưới quạt để tra dầu vào bạc dưới:

Lắp vào lại chạy êm ro.
khiếp xe bác đời nhiêu? chạy mấy vạn roài mà cái quạt nhìn cũ kỹ thế???

VinhCivic

Xe tăng

hanoingocthu

Xe tải
xe em 3 năm 11 vạn mà vẫn mới cứng... chưa bao giờ giám bật đến số 2 quá 30 phút vì sợ sun cờ him...=))
Bác không hút thuốc trong xe không mở cửa kính và không mở gió ngoài ah?của em ba tháng là muội bẩn như thế rồi vì em hút thuốc b-)

NguyenMaiLinh

Xe tải
Bác không hút thuốc trong xe không mở cửa kính và không mở gió ngoài ah?của em ba tháng là muội bẩn như thế rồi vì em hút thuốc b-)
Em cũng nghiện thuốc nhưng không bao giờ hút thuốc trong xe. Người đi cùng em cũng cấm hút thuốc, ăn uống trên xe luôn.

FE09

Xe buýt
xe em 3 năm 11 vạn mà vẫn mới cứng... chưa bao giờ giám bật đến số 2 quá 30 phút vì sợ sun cờ him...=))
Điều hòa của xe cụ tốt thế cơ à? Hay cờ him của cụ dễ sun :)) vì em thấy điều hòa của FE làm mát lúc đầu hơi chậm, bật quạt nấc 4 thì ồn nên kể cả đi một mình, khi trời nắng to, lúc đầu em vẫn phải bật cả 2 giàn.

hanoingocthu

Xe tải
Điều hòa của xe cụ tốt thế cơ à? Hay cờ him của cụ dễ sun :)) vì em thấy điều hòa của FE làm mát lúc đầu hơi chậm, bật quạt nấc 4 thì ồn nên kể cả đi một mình, khi trời nắng to, lúc đầu em vẫn phải bật cả 2 giàn.
Bác bật hay tắt dàn phía sau cung thế thôi mò vì FE cứ bật điều hoà là cả hai dàn lạnh đều làm việc không như xe nhựt không bật dàn sau thì công tắc từ sẽ đóng đường ga ra dàn phía sau,khi mở quạt gió phía sau thì công tắc từ sẽ mở cho đường ga lưu thông.Mẽo mà bác>:D<

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Bác bật hay tắt dàn phía sau cung thế thôi mò vì FE cứ bật điều hoà là cả hai dàn lạnh đều làm việc không như xe nhựt không bật dàn sau thì công tắc từ sẽ đóng đường ga ra dàn phía sau,khi mở quạt gió phía sau thì công tắc từ sẽ mở cho đường ga lưu thông.Mẽo mà bác>:D<

Đâu có bác, công tắc AC Rear dàn sau riêng mà

hanoingocthu

Xe tải
Đâu có bác, công tắc AC Rear dàn sau riêng mà
Nếu bác không tin thì bác thử tắt dàn sau rồi chạy một đoạn bác kiểm tra đường ông ga ra dàn sau ở phía trên bánh sau bên lái ý xem vòi dẫn ga có mát không biết ngay mò,nếu có van từ thì không mát và không toát mồ hôi.b-)

FE09

Xe buýt
Nếu bác không tin thì bác thử tắt dàn sau rồi chạy một đoạn bác kiểm tra đường ông ga ra dàn sau ở phía trên bánh sau bên lái ý xem vòi dẫn ga có mát không biết ngay mò,nếu có van từ thì không mát và không toát mồ hôi.b-)
Em thì chưa thử kiểm tra nhưng thấy là nếu không bật công tắc giàn điều hòa sau thì khi dừng xe không thấy nước ở gần bánh sau. Nhưng nếu đúng như bác nói thì tốt nhất nên bật liên tục cả 2 giàn ở nấc thấp có khi lại tiết kiệm nhiên liệu hơn?

NguyenMaiLinh

Xe tải
Em cũng thấy nếu không bật điều hòa giàn sau thì không thấy nước chảy ra dưới bánh sau bên lái.

gl1600

Xe điện
Đúng rồi ạ. Không bật cái REAR A/C thì dàn sau không có gió lạnh thôi ra đâu a, cũng ko có chảy nước luôn.

VinhCivic

Xe tăng
em thề em nói thật... nút điều chỉnh độ lạnh em chỉ nhíc có tí... quạt gió chưa bao giờ để số 2 quá 30 phút cả trước và sau ... em cứ bật số 2 dàn lạnh sau 30 phút thì y như rằng khách bảo bật số 1 đi lạnh quá...
em không thuốc, không mấy khi gió ngoài, còn thời tiết mùa này em toàn tắt điều hòa mở hé cửa cho thoải mái...
Mà các bác cho em hỏi, buồng máy móc xe em bụi bẩn quá... có rửa được không các bác??? cũng muốn rửa mà cứ ghê ghê. cụ nào rửa rồi tư vấn em biết phát.

em có chuyện này muốn khoe với các cụ. xe em mới bảo dưỡng cấp 12 vạn ở HNF về giờ đi ít dầu cực luôn. em đổ 500k được 23 lít em đi được 375km (bắt đầu đèn báo NL báo em đổ và bắt đầu báo lại em chốt công tơ) tính ra có hơn 6 lít tí/100 cây em đi BG Hai dương + BG Hà nội có khoảng (có loanh quanh quanh trong phố ở HD và phố cổ HN luôn) em không tin được. cũng phải nói là em đi rất từ tốn rất ít khi thốc ga ợ. và lúc nào xe cũng 4 - 5 người ợ.

Chỉnh sửa cuối:

nghiathang

Xe tăng
em thề em nói thật... nút điều chỉnh độ lạnh em chỉ nhíc có tí... quạt gió chưa bao giờ để số 2 quá 30 phút cả trước và sau ... em cứ bật số 2 dàn lạnh sau 30 phút thì y như rằng khách bảo bật số 1 đi lạnh quá...
em không thuốc, không mấy khi gió ngoài, còn thời tiết mùa này em toàn tắt điều hòa mở hé cửa cho thoải mái...
Mà các bác cho em hỏi, buồng máy móc xe em bụi bẩn quá... có rửa được không các bác??? cũng muốn rửa mà cứ ghê ghê. cụ nào rửa rồi tư vấn em biết phát.

em có chuyện này muốn khoe với các cụ. xe em mới bảo dưỡng cấp 12 vạn ở HNF về giờ đi ít dầu cực luôn. em đổ 500k được 23 lít em đi được 375km (bắt đầu đèn báo NL báo em đổ và bắt đầu báo lại em chốt công tơ) tính ra có hơn 6 lít tí/100 cây em đi BG Hai dương + BG Hà nội có khoảng (có loanh quanh quanh trong phố ở HD và phố cổ HN luôn) em không tin được. cũng phải nói là em đi rất từ tốn rất ít khi thốc ga ợ. và lúc nào xe cũng 4 - 5 người ợ.
Bác chỉ nên nói nhỏ trong này thôi, bác nói bên ngoài người ta lại bảo mình bốc phét, tự sướng đấy. Cái mức hơn 6l tí rhif có vài người đạt được rồi, em cũng mấy lần định bon chen nhưng mà chạy nó không thấy sướng nên o để ý nữa, mỗi bình dầu đổ đầy là 60 đến 64 l, em chạy từ 830 đến 870km lại phải đổ tiếp.

FE09

Xe buýt
Em thường tự rửa bằng bơm cao áp khoảng 1-2 tháng/lần, tiện thể châm thêm nước ắc qui, dọn rác... cho chuột đỡ vào. Tuy nhiên, không xịt nước quá gần, làm nhanh, và tránh xịt nước trực tiếp phần điện như máy phát, cầu chì... (tất nhiên nước bắn vào các chi tiết này thì không tránh khỏi, coi như xe đi qua vũng nước khi trời mưa to thôi). Nhiều người khuyên không nên rửa kiểu này, nhưng em dùng mấy con xe rồi, rửa kiểu này thấy chẳng có vấn đề gì. Xe Hàn thì không nên rửa kiểu này. Nếu cụ cẩn thận thì lâu lâu mang qua 156 Thụy Khuê (của một cụ trên OF) rửa máy bằng đá khô, nghe nói rất sạch và không làm ẩm hệ thống điện. Nếu bẩn quá thì mang ra thợ rửa thủ công bằng dầu hỏa.

VinhCivic

Xe tăng
Nhà cháu đang nhăm nhe lấy cái FE 2010 của a bạn mới chạy được hơn 3 vạn, các cụ tư vấn giúp cháu xem xe cty thì bi nhiu hợp ný các cụ nhẩy. Thank các cụ trước ạ!
em nghĩ khoảng 6 tăm đến 6 tăm rưởi ợ

Em thường tự rửa bằng bơm cao áp khoảng 1-2 tháng/lần, tiện thể châm thêm nước ắc qui, dọn rác... cho chuột đỡ vào. Tuy nhiên, không xịt nước quá gần, làm nhanh, và tránh xịt nước trực tiếp phần điện như máy phát, cầu chì... (tất nhiên nước bắn vào các chi tiết này thì không tránh khỏi, coi như xe đi qua vũng nước khi trời mưa to thôi). Nhiều người khuyên không nên rửa kiểu này, nhưng em dùng mấy con xe rồi, rửa kiểu này thấy chẳng có vấn đề gì. Xe Hàn thì không nên rửa kiểu này. Nếu cụ cẩn thận thì lâu lâu mang qua 156 Thụy Khuê (của một cụ trên OF) rửa máy bằng đá khô, nghe nói rất sạch và không làm ẩm hệ thống điện. Nếu bẩn quá thì mang ra thợ rửa thủ công bằng dầu hỏa.
em ở tỉnh chắc không mang ra đó được... mà rử được hả cụ. chắc em cũng thử phát xem thế nào.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

trongpaint

Xe buýt
Các cụ cứ rửa bình thường. Em rửa suốt có sao đâu.

fordlangha84

Xe đạp

VinhCivic

Xe tăng
Các cụ cứ rửa bình thường. Em rửa suốt có sao đâu.
rửa có cho xà bông kì cọ không cụ???
mà các cụ cho em hỏi nhạc nhẽo trên FE có vẻ chán nhỉ? em muốn cải thiện tí nhạc ngân sách khoảng 2 củ liệu có ổn không các cụ??? cụ nào lắp rồi cho em xin tí ảnh và chủng loại + giá cả ợ...

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng