FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

FE09

Xe buýt
Bác là xe số sàn hay số tự động?nếu số sàn thì máy vẫn chưa có TDCI,bác kiểm tra các đầu giắc co xem có chỗ nào ướt hay thấm dầu kô?xử lý đi là hết ngay mò,còn phía dưới cốc lọc ở bơm tay bác sờ xuống phía dưới thấy có một cái núm nhựa bác vặn xả ra kiểm tra xem có nước không nhé,nếu có nước thì xả hết nước đi rồi vặn lại.
Bác hanoingocthu cho em hỏi tí. Hôm trước côn bị nặng vào số 1 hay bị mắc mang ra hãng thấy chú thợ chỉnh mấy con ốc gần bàn đạp côn, đi thấy đỡ hẳn. Giờ lại bị, nhìn xuống thì thấy có 2 con ốc có thể chỉnh được, bác chỉ cho em chỉnh con ốc nào? Vặn ra hay vặn vào?

Con ốc này:

Hay con này:

Chỉnh sửa cuối:

prado1991

Xe tải
Cái chạy 100 mà rung là cân bằng động lại cụ ạ. Không phải là vấn đề gì lớn. Rotuyn thước lái mà lỗi thì lốp cũng sẽ mòn theo và thường là nhao lái chứ không rung bần bật. Nếu cụ ở Hà Nội ra Trường Chinh chỗ cụ Montero làm rất chuẩn. Tiện thì làm độ chụm luôn sẽ rất chắc chắn

Còn cái ra nhiều khói đen thì có nhiều nguyên nhân. Bản thân đời 2007 sẽ có khói hơn đời 2009 trở đi vì chưa có TDCi. CỤ vệ sinh lọc gió , lọc dầu các thứ chưa. Xe đời này hình như đi lâu còn phải căn chỉnh bơm cao áp... Nếu xe bạn cụ hay đi trong phố tốc độ chậm thì thỉnh thoảng lên cao tốc thốc mạnh ga 2-3 phát ( như lúc đi đăng kiểm ấy) sẽ đỡ hơn nhiều
Tks bác. Xe chạy đường đèo núi và đường trường suốt cứ đi số thấp đạp ga lấy đà gói ra nhiều. Lọc vệ sinh hết do mới bảo dưỡng xong. Để em thử căn chỉnh lại bơm cao áp và vệ sinh buồng đót xem sao.

hanoingocthu

Xe tải
Xe everest 2007 mt của anh bạn đã tìm ra nguyên nhân nổi đèn báo túi khí. Đó là khi lắp lại ghế sau khi trải sàn, thợ quên không cắm jack túi khí (ở xe đời này túi khí nằm ở trong hốc nhựa hai ghế trước chỗ đặt giá treo dây an toàn).
Xe giờ còn có hiện tượng sáng ra đề hơi khó lần thứ hai mới được nhưng từ sau đó thì khởi động rất ổn. Hôm trước vào hãng check đã thay một bugi xông bị hỏng nhưng vẫn thế.
Thứ hai xe dạo này khói đen ra nhiều quá không biết do nguyên nhân gì?
Thứ ba trước xe chạy tốc độ 130 vô lăng vẫn chắc nịch mà giờ xe cứ tầm 100 là vô lăng rung. Hiện tượng này thì do bánh xe chưa cân bằng độ chụm hay do hỏng phần rô tuyn và thước lái?
Các bác chỉ em cách khắc phục các lỗi trên nha. Tks.
Chính xác là lốp,bác cân bằng lại đôi lốp trước là ok mà,ra mấy hiệu làm lốp bảo họ tháo ra cân lại là ok.nhưng bác phải xem kỹ cái máy cân bằng nhé,vì một số máy cặp larăng của FE hơi nhỏ nên không cân tâm,cân đi cân lại vẫn lắc lái.

NguyenMaiLinh

Xe tải
Em thấy mấy bác nhà ta khen làm lốp, cân bằng động, chỉnh độ chụm ở 112 Trường Trinh ngon lắm mà em chưa thử phát nào. Có bác nào trong hội làm ở đây chưa ? Cho em mở mang chút kiến thức với.
@ cụ hanoingocthu: cụ vẫn ở trong Nghệ An hay về Hà Nội rồi ? Hôm nay em vẫn chưa làm được vụ kia. Bác FE09 với bác gl1600 đến sớm, lắp xong 2 con chắc đến 7h tối thợ nghỉ. Xong, em lại về, mai lại tiếp tục ra xếp hàng.

prado1991

Xe tải
Chính xác là lốp,bác cân bằng lại đôi lốp trước là ok mà,ra mấy hiệu làm lốp bảo họ tháo ra cân lại là ok.nhưng bác phải xem kỹ cái máy cân bằng nhé,vì một số máy cặp larăng của FE hơi nhỏ nên không cân tâm,cân đi cân lại vẫn lắc lái.
Tks bác. Em sẽ đi cân bằng lại lốp trước xem sao.

hanoingocthu

Xe tải
Bác hanoingocthu cho em hỏi tí. Hôm trước côn bị nặng vào số 1 hay bị mắc mang ra hãng thấy chú thợ chỉnh mấy con ốc gần bàn đạp côn, đi thấy đỡ hẳn. Giờ lại bị, nhìn xuống thì thấy có 2 con ốc có thể chỉnh được, bác chỉ cho em chỉnh con ốc nào? Vặn ra hay vặn vào?

Con ốc này:

Con này bác chỉnh con bu lông ra ngược hướng mũi tên nhé,chỉnh tý một thôi không côn lại không cắt,bác mà ngại thì mấy hôm nữa về em chỉnh cho,

hanoingocthu

Xe tải
Em thấy mấy bác nhà ta khen làm lốp, cân bằng động, chỉnh độ chụm ở 112 Trường Trinh ngon lắm mà em chưa thử phát nào. Có bác nào trong hội làm ở đây chưa ? Cho em mở mang chút kiến thức với.
@ cụ hanoingocthu: cụ vẫn ở trong Nghệ An hay về Hà Nội rồi ? Hôm nay em vẫn chưa làm được vụ kia. Bác FE09 với bác gl1600 đến sớm, lắp xong 2 con chắc đến 7h tối thợ nghỉ. Xong, em lại về, mai lại tiếp tục ra xếp hàng.
Em ở nghệ an ba hôm mới ra được,hì hì thôi mai bác hay để mấy hôm nữa về em lắp cho bác?

prado1991

Xe tải
Xe em cũng bị hiện tượng như trên. Bác hanoingocthu cho hỏi cái ốc đó nằm ở vị trí nào để em chỉnh lại. Tks

hanoingocthu

Xe tải
Xe em cũng bị hiện tượng như trên. Bác hanoingocthu cho hỏi cái ốc đó nằm ở vị trí nào để em chỉnh lại. Tks
Bác ngó từ dưới chân côn lên là thấy con bulong chỉnh như trong ảnh đó,

FE09

Xe buýt
Xe em mới làm ở đấy được mấy hôm, cảm giác đi trong phố chắc chắn hơn, mai mới chạy thử đường cao tốc, chắc cũng ổn. Đã hết hẳn hiện tượng nhao lái qua bên phải. Tất nhiên nếu xe có vấn đề thì mới làm, xe bác mới thế chắc chưa sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

FE09

Xe buýt
Con này bác chỉnh con bu lông ra ngược hướng mũi tên nhé,chỉnh tý một thôi không côn lại không cắt,bác mà ngại thì mấy hôm nữa về em chỉnh cho,
Tức là vặn vào cho tay đòn ngắn đi đúng ko bác?

@nghiathang: sáng nay lôi xe ra nhìn lại thành quả lao động chiều qua, trông pờ rồ phết

hanoingocthu

Xe tải

@nghiathang: sáng nay lôi xe ra nhìn lại thành quả lao động chiều qua, trông pờ rồ phết
Đúng thế đấy bác nhưng tý một thôi không thì côn lại không cắt nhé.Chỉnh xong bác sờ cái bulong xem nó có lỏng không hơi lắc lắc là ok xong bác đạp côn và nhả mạnh ra nhé để cho cái van chiệt hồi nó mở ra là nhẹ ngay mà.

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Chỗ 112 làm ổn lắm cụ ạ. Gặp được lão Hà ở đó thì tốt. Lão ấy quản quân làm cẩn thận lắm. TRong hội mình làm ở đó ngoài cụ FE09 vừa làm chắc có em và CSGT nữa. Nói chung là ổn áp

Xe em hôm qua 8h kém 15 làm xong, lắp về phang thử mấy cái đường xấu gần nhà em thấy khá ổn. Cảm giác giống như em đã chở thêm một bao đồ ở phía sau xe. Đuôi đúng là đỡ hẳn hiện tượng hất lên. Hôm nào thử đủ tải 8 người xem có gì nữa ko là đầy đủ.

gl1600

Xe điện

Đời 2009 của em với anh FE09 hình như không chỉnh được côn hả bác hanoingocthu,em thấy thợ nó bảo thế. Hay là ...lười

hanoingocthu

Xe tải
Đời 2009 của em với anh FE09 hình như không chỉnh được côn hả bác hanoingocthu,em thấy thợ nó bảo thế. Hay là ...lười
Chỉnh được chứ bác trừ xe số tự động thôi,còn côn của mình là sử dụng màng ép và điều khiển dùng thủy lực nên nó tự chỉnh ,còn về vụ chân côn tự nhiên nặng là do cúp ben tổng côn bị nở ra một ít nên khi mình đạp côn nhiều cúp ben nóng lên và nở ra làm cho pít tông chính khó hồi về vị trí ban đầu dẫn đến không mở được van triệt hồi,dầu cứ nén xuống không về được nên chân côn cứ thế mà nặng thêm,nếu có bị như thế thì bác cứ ra số rồi đạp côn vào rồi nhả mạnh ra,mấy phát là hết mà.

prado1991

Xe tải
Em đọc trên mạng có tài liệu ghi everest bánh đà kép nên hạn chế âm côn có đúng không các bác? Em chạy đường tắc mà không âm côn thì khó chạy lắm.

NguyenMaiLinh

Xe tải
Báo cáo các bác là em vừa lắp xong, chạy về nhà qua mấy đoạn xóc, đường tầu thấy khác hẳn mọi ngày. Đuôi xe không nhẩy chồm lên như mọi khi nữa, vào cua thấy chắc xe hơn.
Em đề nghị các cụ nhà mình sau đợt nghỉ lễ này anh em tổ chức off một buổi để các bác đánh giá lại sau những chuyến đi dài cảm nhận thế nào và cũng để các bác chưa lắp được đợt này test thử cả 2 dòng xe luôn. Một loại lốp R16, một loại R18 xem sao. Em nghĩ bác nào chạy R18 thì sẽ thấy khác hẳn đấy.

nghiathang

Xe tăng
Em đọc trên mạng có tài liệu ghi everest bánh đà kép nên hạn chế âm côn có đúng không các bác? Em chạy đường tắc mà không âm côn thì khó chạy lắm.
Em đi AT nên không chắc nhưng từ đời 2009 thì dùng côn kép gì đấy nên hạn chế đỡ côn, có trường hợp tèo bộ côn sau có hơn chục km do đỡ côn khi tắc đường đấy

VinhCivic

Xe tăng
Em đi AT nên không chắc nhưng từ đời 2009 thì dùng côn kép gì đấy nên hạn chế đỡ côn, có trường hợp tèo bộ côn sau có hơn chục km do đỡ côn khi tắc đường đấy
em thì chỉ hơi đèn dỏ chút hay là hơi tắc đường chút là em tra số về mo để chôi tự nhiên... rồi hết đà lại vào số 2 cho chạy chậm chậm... tắc phát là em lại thế... quen *** nó rồi.

nguyenanhduc150

Xe tải
Em cũng cùng quan điểm với cụ hanoingocthu, hình như tất cả các xe Mt đều chỉnh tầm côn cao thấp ạ :)
Chỉnh được chứ bác trừ xe số tự động thôi,còn côn của mình là sử dụng màng ép và điều khiển dùng thủy lực nên nó tự chỉnh ,còn về vụ chân côn tự nhiên nặng là do cúp ben tổng côn bị nở ra một ít nên khi mình đạp côn nhiều cúp ben nóng lên và nở ra làm cho pít tông chính khó hồi về vị trí ban đầu dẫn đến không mở được van triệt hồi,dầu cứ nén xuống không về được nên chân côn cứ thế mà nặng thêm,nếu có bị như thế thì bác cứ ra số rồi đạp côn vào rồi nhả mạnh ra,mấy phát là hết mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng