FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

FE2011

Xe tải
Xe cụ đã bị chỉnh hệ thống lái bằng cơm rồi chắc chắn không chuẩn đâu! Cụ có thể mang xe qua đại lý lốp (em không nhớ tên) ở đường Trường Chinh để căn chỉnh lại bằng máy Hunter! Hoặc đại lý lốp Dân chủ trên đường Nguyễn Trãi (theo như giới thiệu của mấy cụ trong hội FE)!
Cái máy hunter ở Trường Chinh hình như là của hãng nó đặt nhờ tại 1 đại lý lốp để giới thiệu sản phẩm! Hôm em làm ở đấy thấy có 1 đồng chí chuyên gia của hunter trực tiếp làm cho em, hỏi mấy ông chuyên gia "móc lốp" thì không ai hiểu và biết gì về cái máy đó cả!
Tốt nhất cụ sang FLB, nhờ mấy chú CVDV đưa sang đó để chỉnh. FLB cũng có cái máy đó nhưng bị chột mắt thần rồi thì phải!
Thế hả cụ. Em định ra HN từ hôm qua nhưng có việc đột xuất đi miền núi nên chắc đầu tuần sau em mới ra được. Thanks cụ! mà sang tuần cụ có còn "quan hệ" với FLB không? nếu ra mời cụ đi cafe. số đt của e: 0913505156 cụ nhá.

Em vừa gọi co CVDV FLB thì được báo là cụ Cảnh là trường hợp đặc biệt nên mới được như thế. Còn trường hợp của em thì bảo là phải chờ khoảng .... 1 tháng nữa mới sửa xong máy hunter

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Thế hả cụ. Em định ra HN từ hôm qua nhưng có việc đột xuất đi miền núi nên chắc đầu tuần sau em mới ra được. Thanks cụ! mà sang tuần cụ có còn "quan hệ" với FLB không? nếu ra mời cụ đi cafe. số đt của e: 0913505156 cụ nhá.

Em vừa gọi co CVDV FLB thì được báo là cụ Cảnh là trường hợp đặc biệt nên mới được như thế. Còn trường hợp của em thì bảo là phải chờ khoảng .... 1 tháng nữa mới sửa xong máy hunter
Có gì gọi là đặc biệt đâu cụ! Họ chỉnh xe em không chuẩn, phải đi chỉnh lại là chuyện đương nhiên, nguyên nhân là do họ gây ra cơ mà! :-??Họ nói vậy cho đỡ phức tạp hóa tính chất vấn đề lên! Thực chất vấn đề là họ đền em thôi mà!

Còn về trường hợp của cụ là làm dịch vụ, mất tiền (cân bằng động+chỉnh góc+chỉnh độ chụm+chiều cao lốp rơi vào tầm 8lít thì phải), mình làm đâu chả được! Nếu chú CVDV nhiệt tình, thì cụ nhờ đưa sang hoặc giới thiệu đến chỗ nào quen biết để chỉnh, nếu không thì có thể tự đi, thậm chí vào mấy xưởng SC của các hãng khác như Toyota, Honda...để làm cũng được! Chỉnh mấy cái này không cứ phải là bằng máy Hunter!

Khoảng giữa tuần sau em về HN và chắc chắn phải qua FLB rồi! Có gì cụ cứ ôla! Nếu rảnh, em sẽ cùng cụ đến đó!

nghiathang

Xe tăng
Cái chỉnh này các bác có thể qua Michenlin Ngọc Khánh, Lần trước E với bạn đi làm 2 xe tính tiền 1 xe thôi.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
@bác Zad: Tuần vừa rồi bận quá, lại con lớn thi lớp 6 vào mấy trường nên k có tgian, hàng họ thì nếu khg có gì bất thường thì cuối tuần tới

@Bác Ngọc Thu: thanh U trc kia có bác mua đồng nát xe tải 800k, về thuê thợ hành tai, xì đỏ cong vừa xe mình hết tổng khoảng 3 củ, nhưng nói chung chỉ U thôi mới là điều kiện cần thôi, chờ mấy hôm nữa cái kia về, nó chỉ là 2 thành chữ U thôi, nhưng nó lại đủ cứng khi cần cứng, đủ mềm khi cần mềm, khg cần thanh U đâu

hanoingocthu

Xe tải
@bác Zad: Tuần vừa rồi bận quá, lại con lớn thi lớp 6 vào mấy trường nên k có tgian, hàng họ thì nếu khg có gì bất thường thì cuối tuần tới

@Bác Ngọc Thu: thanh U trc kia có bác mua đồng nát xe tải 800k, về thuê thợ hành tai, xì đỏ cong vừa xe mình hết tổng khoảng 3 củ, nhưng nói chung chỉ U thôi mới là điều kiện cần thôi, chờ mấy hôm nữa cái kia về, nó chỉ là 2 thành chữ U thôi, nhưng nó lại đủ cứng khi cần cứng, đủ mềm khi cần mềm, khg cần thanh U đâu
Các bác đã đặt hàng rồi à,hôm nọ xem xong cái hình bác Zad đưa em thấy bản quyền cái đó khó giữ lắm bác ạ!\:D/ vì nó làm nhiệm vụ cũng đơn giản là kéo nhíp theo chiều cong của nó,nhiệm vụ của nó là kéo vào chứ không phải đẩy ra hì hì,nếu có mẫu rồi thì mình có thể làm thêm hai con bulông chỉnh độ cứng mềm cho giảm xóc đấy bác,xe của em làm xong bộ nhíp rôì nhưng mà vẫn cần thêm thanh U để gia tăng độ cân bằng cho xe,mấy hôm em chạy thử thấy khi đi 4 người trở xuống thấy lốp sau bám đường không tốt như trước,đi đủ 7 người thấy xe tròng trành hơn đấy bác ạ:-?

NguyenMaiLinh

Xe tải
Có bác nào biết gara làm sơn tốt không chỉ cho em với. Em cho vợ 2 đi spa tý.

hanoingocthu

Xe tải
Có bác nào biết gara làm sơn tốt không chỉ cho em với. Em cho vợ 2 đi spa tý.
Bác ra Gada HuyLong gần ngã ba Hoàng Quốc Việt trên đường Phạm Hùng,nhà đó hay lấy hàng nhà em nên em biết mò;))

hanoingocthu

Xe tải
Hôm nay về quê thồ hàng các bác ạ,kết quả là khoảng 4 tạ gạo và 4 người ngồi trên xe thêm một số đồ linh tinh,nhíp còn khoảng 2 cm nữa thì kịch đi trên đường bằng thì ổn ngán mỗi cái ổ gà cỡ to thôi,thỉnh thoảng vào chỗ xóc cứ kịch kịch nghe sót cả ruột can tội tham các bác ạ :-ss

kiensurveyor

Xe tăng
Rứa là hơn 6 tạ, quá tải trọng thiết kế của xe rồi còn gì.
Bác lại thay nhíp à, hôm nọ đi ngon thế còn gì?

ZAD Viet

Xe điện
Hôm nay về quê thồ hàng các bác ạ,kết quả là khoảng 4 tạ gạo và 4 người ngồi trên xe thêm một số đồ linh tinh,nhíp còn khoảng 2 cm nữa thì kịch đi trên đường bằng thì ổn ngán mỗi cái ổ gà cỡ to thôi,thỉnh thoảng vào chỗ xóc cứ kịch kịch nghe sót cả ruột can tội tham các bác ạ :-ss
Thế là do Bác thay nhíp rồi!
Trước em đi đường xấu, chở 9 người, thêm khoảng tạ hàng nữa trên xe, vít thấy tiếng máy tròn lắm. Mà vào chỗ xóc vẫn chưa thấy kịch!
Thôi, đợi đấy khoảng 15 ngày nữa hàng đặt nó về các Bác tha hồ test!

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Thế là do Bác thay nhíp rồi!
Trước em đi đường xấu, chở 9 người, thêm khoảng tạ hàng nữa trên xe, vít thấy tiếng máy tròn lắm. Mà vào chỗ xóc vẫn chưa thấy kịch!
Thôi, đợi đấy khoảng 15 ngày nữa hàng đặt nó về các Bác tha hồ test!
Nhà tớ đi full chỗ ngồi, chở theo bịch gạo trên nóc cũng khg bị kịch bao giờ, chắc tại nhà bác ngocthu thử tải nên ổ nào có gà hay trâu đều lao với chân ga không khoan nhượng mới thế

@Hàng họ: Hôm nay đc thông báo khoảng T5-T6 tuần này có hàng, bác nào có chỗ nào vừa kích đc xe lên, vừa có 2 cái ghế kiểu chân giường 1 ngày xưa ấy để đỡ cầu sau cho ae ....thao tác tý thì ới nhà bác Zad nhé

Hôm rồi mưa to quá, sau đợt đó đi phủ nano ...mãi chẳng mưa to lại để thử lại, việc dội nước thì không ch.xác bằng mưa tự nhiên đc. Có bác nào đã làm rồi không ?

@Bác Estisalate: bác chụp cái tờ cataloge của Racechip, trong đó có hướng dẫn mấy vị trí, với mặc định B-1 của bác cho mình tham khảo lại nhé, vì cái tờ của tớ vứt đâu mất khg tìm thấy rồi. Hnay tớ đanh chỉ để B-C chạy trong phố, sắp tới có thể đi đường HCM vào Nghệ an nên muốn check lại, năm ngoái đi để 6-2 đi bốc nhưng tốn dầu quá

ZAD Viet

Xe điện
Nhà tớ đi full chỗ ngồi, chở theo bịch gạo trên nóc cũng khg bị kịch bao giờ, chắc tại nhà bác ngocthu thử tải nên ổ nào có gà hay trâu đều lao với chân ga không khoan nhượng mới thế

@Hàng họ: Hôm nay đc thông báo khoảng T5-T6 tuần này có hàng, bác nào có chỗ nào vừa kích đc xe lên, vừa có 2 cái ghế kiểu chân giường 1 ngày xưa ấy để đỡ cầu sau cho ae ....thao tác tý thì ới nhà bác Zad nhé

Hôm rồi mưa to quá, sau đợt đó đi phủ nano ...mãi chẳng mưa to lại để thử lại, việc dội nước thì không ch.xác bằng mưa tự nhiên đc. Có bác nào đã làm rồi không ?
Anh ơi!
Đừng có phủ nano lên kính lái nhé!
Gạt mưa nghe khó chịu cực!
À em hỏi tí.
Phủ Nano có đắt không anh??

Cảnh sát G.T

Xe điện
Xe FE có 1 cái rất dở đó là kính cửa ở hàng ghế trên (cả 2 bên) và gương chiếu hậu! Gương tuy to nhưng do không có sấy kính nên đi vào lúc trời mưa to hoặc mưa dầm lâu lâu rất khó quan sát, nhất là vào buổi tối, nước cứ bám đầy mặt gương, mặt kính! Phủ nano có hết không các bác?

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em tạm tính khối lượng hàng+người trên xe của bác là 700kg!

a. Tự trọng của xe FE (MT 4x2) là : 1.896kg.
b. Tự trọng+tổng trọng lượng hàng hoá và người theo thiết kế là: 2.607kg

( b ) - ( a ) = 711kg.

Như vậy xe bác chưa quá tải, mức tải trọng thiết kế bao giờ nhà SX cũng để ở mức min, mức an toàn nhất! FE thì em chưa chở hàng, nhưng bọn em đã từng lấy Ranger cõng 1 tấn hàng (sắt) +3 ông voi còi trong xe nữa, chạy băng băng từ HN lên Cao Bằng!

Chỉnh sửa cuối:

FE2011

Xe tải
em hôm nay vừa chỉnh xong ở chỗ cụ Cảnh (112 Trường Chinh). Vợ em phải chỉnh đến lần thứ 3 mới xong. Đi trên cao tốc thấy tự tin hẳn.
Chiều nay về luôn nên không kịp í ới gì với cụ Cảnh.

FE2011

Xe tải
Xe FE có 1 cái rất dở đó là kính cửa ở hàng ghế trên (cả 2 bên) và gương chiếu hậu! Gương tuy to nhưng do không có sấy kính nên đi vào lúc trời mưa to hoặc mưa dầm lâu lâu rất khó quan sát, nhất là vào buổi tối, nước cứ bám đầy mặt gương, mặt kính! Phủ nano có hết không các bác?
Em cũng thấy như cụ. Hôm nào mưa mà đi buổi tối thì tức như bò đá.

FE2011

Xe tải
Em chở người và đồ không tính toán mấy nhưng chưa bao giờ thấy kêu nhíp cả. Cao điểm nhất xe em cong 10 người.

Cảnh sát G.T

Xe điện
em hôm nay vừa chỉnh xong ở chỗ cụ Cảnh (112 Trường Chinh). Vợ em phải chỉnh đến lần thứ 3 mới xong. Đi trên cao tốc thấy tự tin hẳn.
Chiều nay về luôn nên không kịp í ới gì với cụ Cảnh.
Cụ chơi luôn à! Mấu nhể! :D Hôm nay cụ gọi cho em cũng không được vì em đang đi công tác, không có mặt ở HN!

Thế ai là người chỉnh cho cụ (điều khiển máy)? Có phải 1 đồng chí tầm trung tuổi, người gầy, hay cười không? Đồng chí đó tên là Sơn thì phải!

gl1600

Xe điện
Gặp được đồng chí trùm ở đấy thì ngon.. Em ko lấy số điện thoại mới dở... Đồng chí này biết cách chỉnh và sử dụng máy và huấn luyện cho tất cả các thợ ở đó. Xe em được đồng chí trùm này trực tiếp chỉnh. CŨng phải mất tới gần 20 phút thợ vặn từng tí một xe mới ngon.Trong máy này lưu tất cả các thông số của rất nhiều hãng xe, FE nhà mình là thông số của FE Philipin, trong máy có cả thông số của Lexus LFA. Không biết có phải nick của đồng chí này là MONTERO trên này ko?

Cân bằng động ở đây đồng chí trùm yêu cầu phải kẹp chì vào mặt trong nên về thẩm mỹ thấy đẹp. Chì ở đây cũng có vẻ là chất lượng cao.

Trạng thái
Thớt đang đóng