[Funland] F1 và sự kỳ vọng của ông bà nội

lx125_black

Xe container
ồ, nhắc nhở kiểu đó nó chỉ là tiểu tiết, ai quan tâm. Cái ko can thiệp là chiến lược nuôi dạy theo kiểu gì cơ=))
Khiếp, lại còn cả chiến lược nữa.
Cái đấy thì em cũng chệu =))

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc còm thấy bố mẹ cụ thớt cứ hơi chút là lại giận cụ thớt mấy ngày nhỉ? :D

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ phải nghĩ ra trò gì để chơi cới F1 ở nhà, ví dụ cờ vua, cờ vây, bóng rổ, bóng bàn. Cuối tuần cả nhà đi đâu đó chơi. Việc học của cháu cụ đừng lo lắng quá, cái cụ làm là tạo ra các hoạt động khác để cân bằng với việc học của cháu.
Vấn đề là bàn nó nghỉ để đưa nó đi chơi nó lại không đi mà lại đi học. Như em đã trao đổi ở trên rồi, ngày nghỉ là cô giáo nhắn nó đi học cô kèm. Tuổi này nó sợ cô hơn sợ bố mẹ cụ a

xomo

Xe buýt
F1 nhà cụ là con người ta của con em rồi.

Lkp 2403

Xe buýt
Em đọc còm thấy bố mẹ cụ thớt cứ hơi chút là lại giận cụ thớt mấy ngày nhỉ? :D
Vâng cụ, ông bà nội e thế cụ a, đối với ông bà em F1 nhà e là nhất

Đi bộ
Con của cụ thích học, thích thể hiện, cái đó cũng có mặt tốt cũng ko phải lo lắng nhiều về chuyện học hành. Tuy nhiên, cảm thấy ko cân bằng giữa học và chơi thì cụ nên nói chuyện với con và điều chỉnh cho con. Khuyến khích nó tham gia các câu lạc bộ ngoại khóa. Cụ phải đưa nó về nói chuyện và điều chỉnh thời gian học với chơi cho nó chứ.
Cơ mà em nói thật, từ đầu đến cuối cụ nói cụ quyết được, quyết được thì cụ quyết đê cứ lòng vòng lý do lý trấu mãi. Em nói thật cụ sợ cô giáo giận, sợ ông bà giận. Cụ kêu cụ trình bày quan điểm của cụ thì ông bà giận, giận rồi cụ dám quyết ko hay lại lấy lý do vì ông bà giận vì ngại cô giáo nên cụ tặc lưỡi ngồi im. Cụ lây lý do ở gần ông bà nên để ở với ông bà cho 'vui' rồi giờ cụ than ông bà đặt nặng thành tích lên con. Ông bà chiều thì tất nhiên nó theo ông bà, lại ở thường xuyên với nó tất nhiên là có nói để dồn kì vọng của mình lên nó, đấy là lẽ đương nhiên.
Em cũng quan điểm con cái bố mẹ quyết, ông bà ý kiến chỉ tham khảo, em mới là người toàn quyền quyết định chuyện ăn học của nó. Ông bà thích thì lớn ngày lễ, nghỉ hè tranh thủ về chơi với ông bà 1,2 tuần chả vấn đề gì. Cơ mà trong nhà em một mình 1 chiến tuyến, chồng em nó cũng y như cụ, đẻ con để làm 'vui lòng' ông bà, cai sữa cái là kiếm đủ lý do để bắt em đưa con về ở với ông bà cho 'vui'. Rồi thì chuyện gì liên quan đến con mà ông bà phản đối là y như rằng phải nghĩ lý do để thuyết phục với xin phép. Em làm căng thì mới quyết được nhưng hậm hực vì em làm lão ý bất hiếu với bố mẹ. Còn ko căng thì vừa đề đạt ý kiến bị tỏ ra ko đồng ý cái lại về bảo em hay là thế này hay là thế kia, tóm lại là nhượng bộ ông bà cho êm cửa êm nhà. Nhân có topic cụ chủ mạn phép các cụ cho ý kiến cái vì em thấy cụ nào cũng kêu to ở nhà vợ như chó chui gầm chạn cơ mà vợ ở nhà các cụ là cụ nào cũng gào lên phải nhẫn nhịn ông bà.

NNS

Xe ngựa
Vâng cụ, nhưng ông nội F1 nhà em tuy bây giờ gần 65 tuổi rồi mà con nhà khác cũng đưa đến ông nội em 1 kèm 1 đấy ạ. Chuyện ông nội dạy cho F1 là điều tất nhiên, vì thế nó mới oái ăm như thế. Cô giáo hôm nào bận không kèm thêm được lại điện cho ông dạy phần này, phần nay... Như thế cụ bảo phải làm sao?
ông nội con em cũng giáo viên, dạy cháu học, bình thường. Ví dụ em dạy con cũng đc,nhưng dễ cáu dễ quát, con nó thích hỏi ông nội hơn, có sao đâu. Đó là tiểu tiết, ông bà ko can thiệp là ko can thiệp vào phương pháp dạy dỗ cháu, chứ em ko nói là ko dạy dỗ lũ nhỏ

Lkp 2403

Xe buýt
F1 nhà cụ là con người ta của con em rồi.
Vâng cụ, cũng người này người kia, người rơi vào hoàn cảnh này thì thích được như người kia. Vấn đề là xử lý nó như thế nào thôi cụ a, vấn đề F1 em nghĩ chắc rất nhiều cụ đau đầu, mỗi người một kiểu nên e chia sẻ lên đây để tìm phương hướng xử lý.

E chỉ Fun thôi cụ ơi, em VD như vậy thôi, cái cốt lõi là vấn đề e gặp phải nhưng chưa có hướng giải quyết ở trên cụ ạ. Còn chuyện F1 thì em nghĩ nếu nó không bị áp lực thì chẳng có chuyện bố mẹ bảo cho nghỉ thứ 7 để đi chơi mà nó lại không đi để đi học cô. Trẻ con ai chẳng thích vui chơi hả cụ
Em hỏi không có ý gì, F1 nhà cụ đã từng đi thi và được 1 cái giải gì đó dù nhỏ và được tuyên dương trước trường vào chào cờ sáng thứ 2 chưa ạ?
Em thấy con em và tụi bạn nó từ khi có cái giải đầu tiên chúng nó thay đổi hẳn thái độ học, chăm chỉ, tự giác và ganh đua nhau, biêt học có mục đích, có phân phối thời gian cho các môn học...
Còn chuyện từ chối vui chơi để đi học cô là thường với chúng nó, khi cô thực sự khơi gợi được sự say mê học tập và thực sự là thần tượng của chúng nó.

Rong rêu

Xe điện
Vấn đề là bàn nó nghỉ để đưa nó đi chơi nó lại không đi mà lại đi học. Như em đã trao đổi ở trên rồi, ngày nghỉ là cô giáo nhắn nó đi học cô kèm. Tuổi này nó sợ cô hơn sợ bố mẹ cụ a
Nó không thể học cả ngày. Ý em là việc học của cháu thì cứ kệ cháu, còn việc của cụ là tìm ra những khoảng thời gian hở để tạo ra các hoạt động khác cho cháu. Em không tin là không thể làm được, cái chính là cụ phải đầu tư thời gian, công sức, tiền bạc.

thachnhung

Xe container
Ông bà nhà e thì không tham gia, quan điểm các cụ là chuyện nhà chúng mày thì tự lo.

Lkp 2403

Xe buýt
Con của cụ thích học, thích thể hiện, cái đó cũng có mặt tốt cũng ko phải lo lắng nhiều về chuyện học hành. Tuy nhiên, cảm thấy ko cân bằng giữa học và chơi thì cụ nên nói chuyện với con và điều chỉnh cho con. Khuyến khích nó tham gia các câu lạc bộ ngoại khóa. Cụ phải đưa nó về nói chuyện và điều chỉnh thời gian học với chơi cho nó chứ.
Cơ mà em nói thật, từ đầu đến cuối cụ nói cụ quyết được, quyết được thì cụ quyết đê cứ lòng vòng lý do lý trấu mãi. Em nói thật cụ sợ cô giáo giận, sợ ông bà giận. Cụ kêu cụ trình bày quan điểm của cụ thì ông bà giận, giận rồi cụ dám quyết ko hay lại lấy lý do vì ông bà giận vì ngại cô giáo nên cụ tặc lưỡi ngồi im. Cụ lây lý do ở gần ông bà nên để ở với ông bà cho 'vui' rồi giờ cụ than ông bà đặt nặng thành tích lên con. Ông bà chiều thì tất nhiên nó theo ông bà, lại ở thường xuyên với nó tất nhiên là có nói để dồn kì vọng của mình lên nó, đấy là lẽ đương nhiên.
Em cũng quan điểm con cái bố mẹ quyết, ông bà ý kiến chỉ tham khảo, em mới là người toàn quyền quyết định chuyện ăn học của nó. Ông bà thích thì lớn ngày lễ, nghỉ hè tranh thủ về chơi với ông bà 1,2 tuần chả vấn đề gì. Cơ mà trong nhà em một mình 1 chiến tuyến, chồng em nó cũng y như cụ, đẻ con để làm 'vui lòng' ông bà, cai sữa cái là kiếm đủ lý do để bắt em đưa con về ở với ông bà cho 'vui'. Rồi thì chuyện gì liên quan đến con mà ông bà phản đối là y như rằng phải nghĩ lý do để thuyết phục với xin phép. Em làm căng thì mới quyết được nhưng hậm hực vì em làm lão ý bất hiếu với bố mẹ. Còn ko căng thì vừa đề đạt ý kiến bị tỏ ra ko đồng ý cái lại về bảo em hay là thế này hay là thế kia, tóm lại là nhượng bộ ông bà cho êm cửa êm nhà. Nhân có topic cụ chủ mạn phép các cụ cho ý kiến cái vì em thấy cụ nào cũng kêu to ở nhà vợ như chó chui gầm chạn cơ mà vợ ở nhà các cụ là cụ nào cũng gào lên phải nhẫn nhịn ông bà.
Vâng mợ, như e cũng còm ở trên là e hỏi nên nói chuyện với cô giáo ntn để không làm phật ý cô giáo, vừa giảm bớt áp lực cho con. Với lại e cũng còm mọi chuyện e quyết nhưng chuyện F1 thì ông bà hay bắt bẻ em. E khó xử bới cô giáo, ông bà giúp con mình học tốt, nên e mới thế, mong mợ cho em lời khuyên và giải pháp

Lkp 2403

Xe buýt
Nó không thể học cả ngày. Ý em là việc học của cháu thì cứ kệ cháu, còn việc của cụ là tìm ra những khoảng thời gian hở để tạo ra các hoạt động khác cho cháu. Em không tin là không thể làm được, cái chính là cụ phải đầu tư thời gian, công sức, tiền bạc.
Vâng cụ, nhưng cháu đi học full từ thứ 2-6, còn thú7, cn thì cô kèm. Nếu kệ cho cháu đi học thì làm sao sắp xếp thời gian dc a. mọi chuyện rắc rối này bắt đầu từ lớp 5 thôi cụ a.

Lkp 2403

Xe buýt
Con mình thì mình phải chăm, phải nuôi, phải uốn nắn. Muốn nhàn thân vứt cho ông bà, thích danh kệ cô giáo ép con học giờ lại kêu ca, lạ nhỉ?
Cụ xem lại các còm của e xem đúng như cụ nói không ạ

Lkp 2403

Xe buýt
Chúc mừng cụ.
F1 nhà cụ đã rơi vào vòng xoáy cuộc đời: Ông bà chỉ cần cháu càng chăm ngoan học càng giỏi là càng mừng, cuộc đời sau nay của nó lúc bấy ông bà già rồi chỉ đứng ngoài nhìn chứ không còn chăm như bây giờ được nữa. Đối với nhà trường thì top20 là cần chăm sóc đặc biệt vì cháu sẽ mang lại thành tích cho nhà trường, lớp, cô chủ nhiệm, cô bộ môn. Bao nhiêu điều từ tăng lương, thưởng, đề bạt năm ở đấy thì phải chăm thôi.
Vâng cụ, nên e đang định hướng cho con thoát khỏi lối mòn đó

X Trail 2009

Xe buýt
Toàn nói một đằng làm một nẻo, không áp lực điểm số mà cứ tạo áp lực học, thi cử cho con.

Lkp 2403

Xe buýt
Haizz nhiều lúc bệnh thành tích, rồi trào lưu cha mẹ...Như em đây F1 em muốn nó tự học, tụ ý thức phát triển, quan điểm không nhồi nhét thấy con khổ thân...nhưng gấu thì gào thét suôt...Nhìn chúng nó học hành cả buổi mà thấy không giống ngày xưa như mình các cụ nhỉ, học có buổi còn đâu bay nhảy sáng tạo các trò chơi...
Nhìn bọn nhỏ học lại nhớ ngày xưa. Cấp 1 thì lớp 2 phải tự đi học rồi, đi bộ 1km qua đường ruộng lúa, đến mùa lúa thom ngát, bẻ đòng đòng ăn ngọt ngọt. rồi cấp 2 thì cup tiết đi chơi game, cấp 3 thì giả đi học rủ bạn gái ra đường tàu ngồi chơi cho mát bị ông bà ngoại bật đèn pin tìm thấy. Ôi, kỷ niệm tuổi học trò. Trẻ con bây giờ làm gì biết chơi gụ (quê e gọi thế, nó là chơi con xoay), chơi xăng - ti - đo, chơi nhảy dây đi chợ - về chợ, đi 1 gang - về 1 gang là cái gì đâu

Đi bộ
Vâng mợ, như e cũng còm ở trên là e hỏi nên nói chuyện với cô giáo ntn để không làm phật ý cô giáo, vừa giảm bớt áp lực cho con. Với lại e cũng còm mọi chuyện e quyết nhưng chuyện F1 thì ông bà hay bắt bẻ em. E khó xử bới cô giáo, ông bà giúp con mình học tốt, nên e mới thế, mong mợ cho em lời khuyên và giải pháp
Em thì thấy cụ cứ nói cô giáo là thấy F1 căng thẳng về chuyện học hành quá nên tạm thời muốn cháu nó dừng học thêm cho thoải mái, chứ đừng nói là cụ ko đặt nặng việc học hành này kia ...Cô có thể ko thích nhưng chắc ko dám ép phụ huynh đâu. Còn cô xấu tính mà sau đấy có biểu hiện trên lớp kiểu khủng bố tinh thần con cụ thì cụ xác định cho con chuyển trường nhé :v. Đấy là nếu cụ dám cứng thì nên tính trường hợp xấu nhất. Nghĩ cho con thì chấp nhận mất lòng ông bà, cô giáo còn muốn mọi người đều vui thì lại mắt nhắm mắt mở.

Rong rêu

Xe điện
Vâng cụ, nhưng cháu đi học full từ thứ 2-6, còn thú7, cn thì cô kèm. Nếu kệ cho cháu đi học thì làm sao sắp xếp thời gian dc a. mọi chuyện rắc rối này bắt đầu từ lớp 5 thôi cụ a.
Vậy căng quá, cụ phải bàn với cô để nghỉ thứ 7, CN.

Violet2013

Xe buýt
Vì vợ cụ cũng giáo viên luôn, nên em nghĩ cụ khó mà thay đổi được. Giờ chỉ có thời gian nào trống cụ tìm cách lôi kéo con vào các hoạt động bên ngoài, khi con thấy hứng thú hơn nó mới tham gia. Còn hiện tại theo cụ kể, con rất thích học, nên cụ có nói với cô là không cho nó đi thi nó lại buồn, hoặc lý do giời ơi nào đấy, cô sẽ hỏi con trực tiếp, và lại lộ ra sự dối trá. Vì không gì hấp dẫn hơn việc học nên khi được lựa chọn nó vẫn chọn việc học. Vấn đề này phải ở cụ thôi.

Nhà em thì có quy ước từ đầu, dù học đến cấp nào, cũng tuyệt đối không có học thêm gì vào chủ nhật để còn đi chơi :)