[Funland] F1 và sự kỳ vọng của ông bà nội

Mandalord

Xe điện
E dám chắc >90% mới ra trường éo biết soạn 1 văn bản cho đúng.
Thế thì lại càng là lỗi của người học. Google trong 30 giây ra mẫu của tất cả mọi loại văn bản trên đời này, kể cả thư tình.

cucnguyen2186

Xe hơi
Vâng cụ! Theo em kiến thức nó từ lớp 8-12, còn ĐH e thấy nó cao siêu quá, học toàn đâu đâu ấy.Có nhiều đứa học xong rồi ra trường mà chẳng biết mình làm được gì.
Xin lỗi các cụ phải cho em comment một câu như này, chính vì tư tưởng như này của cụ nên VN vô cùng thiếu nhân lực làm được việc đấy.

Kiến thức đại học ở vn thì em ko biết vì em ko học đại học ở vn, nhg như ở nc ngoài thì em biết, kiến thức rất thực tế và ko cao siêu j cả. Em lấy ví dụ cụ học cntt chẳng hạn, năm 1 năm 2 nó dạy cụ toán cao cấp v.v để làm nền tảng, năm 3 nó dạy cụ các môn kiểu như thuật toán v.v, năm 4 cụ vào lab có senior là master vs doctor kèm cặp. Cụ ra trường phát làm việc được ngay. Vậy xin hỏi cụ sao cụ lại nói ở đại học toàn dạy kiến thức cao siêu thế ? Hay cụ học đại học vớ vẩn nên nó thế, phỏng ạ ?

Lkp 2403

Xe buýt
Xin lỗi các cụ phải cho em comment một câu như này, chính vì tư tưởng như này của cụ nên VN vô cùng thiếu nhân lực làm được việc đấy.

Kiến thức đại học ở vn thì em ko biết vì em ko học đại học ở vn, nhg như ở nc ngoài thì em biết, kiến thức rất thực tế và ko cao siêu j cả. Em lấy ví dụ cụ học cntt chẳng hạn, năm 1 năm 2 nó dạy cụ toán cao cấp v.v để làm nền tảng, năm 3 nó dạy cụ các môn kiểu như thuật toán v.v, năm 4 cụ vào lab có senior là master vs doctor kèm cặp. Cụ ra trường phát làm việc được ngay. Vậy xin hỏi cụ sao cụ lại nói ở đại học toàn dạy kiến thức cao siêu thế ? Hay cụ học đại học vớ vẩn nên nó thế, phỏng ạ ?
E học trường cũng thuộc Top đấy cụ. E nói đơn giản, vd như e học ngành địa chính (quản lý đất đai), nhưng khi ra trường thì éo biết thủ tục để cấp cái sổ đỏ nó ntn.
Rồi học xong ra trường éo biết soạn thảo 1 cái văn bản nó ntn, về cơ quan nhà nước thì lóng ngóng. Còn ai bảo là đơn giản thì là đang chém gió đấy cụ.
E chỉ nêu ra 1 VD đơn giản thế thôi.
Học và làm ở VN này nó khác nhau nhiều lắm cụ.

onglaodanhca81

Xe tải
E có chuyện này chưa biết xử lý sao, mong cccm cho ý kiến giúp em
Em là con trai 1, lập gđ và đã có 2 F1, đứa đầu học lớp 5 rồi. gđ e ở riêng, gần chỗ ông bà ở nên ông bà đưa F1 lớn của em về ở với ông bà cho vui, thứ 6,7,cn thì về với bố mẹ.
Lực học của cháu so với các bạn cùng khối trong toàn trường thì luôn đứng trong top 3 các môn nên được cô giáo tin tưởng và luôn sắp xếp đi thi các môn học. Cứ được nghỉ học buổi nào là cô giáo gọi điện thoại đưa cháu đến để cô kèm. Hôm vừa rồi đi thi tiếng anh trường cháu có 18 bé đi thi, F1 nhà em đứng thứ 4/18. Nó khóc, ông bà lên đón cháu thấy cháu khóc như vậy liền quay lại gọi điện trách em và vợ em không chăm lo để ý cho cháu học hành. E có bảo lại là chỉ mong F1 nhà em học được những cái cơ bản của từng môn học thôi, e không cần giải này, giải nọ, mong cháu học hành có thời gian vui chơi giải trí nữa, thế là ông bà nội giận em từ hôm đó đến giờ.
E có nói vợ em là nên gọi cô giáo sắp xếp cho cháu thi ít thôi, e mong muốn con có thời gian chơi thể thao nữa. Con em năm lớp 4 được chọn đi thi hội khỏe phù đổng toàn tỉnh đá bóng với các anh lớp 5 rồi. Thời gian gần đây thấy cháu học hành nhiều quá, lúc nào cũng ngơ ngơ nên e lo quá, em bảo với ông bà nội đừng tạo áp lực cho cháu nữa, để cháu học hành và phát triển bình thường, có ăn, có chơi, có học nhưng ông bà giận em không nói em câu nào nữa. E định gặp cô giáo để nói suy nghĩ của em cho cháu tham gia 1 kỳ thi trọng điểm thôi, các kỳ thi khác mong cô đừng chọn F1 nhà em, cố gắng không tạo áp lực cho cháu.
CCCM suy nghĩ thế nào ạ?
Chỉ có 1 cách duy nhất:
Cụ chuyển nhà cách thật xa ông bà và đón F1.1 về.