[Funland] F1 và sự kỳ vọng của ông bà nội

E còm luôn
1. Nó xin lỗi cô giáo vì cái gì? chẳng qua nó thấp hơn 4 bạn thôi nhưng nó vẫn đạt mục tiêu cô giáo đề ra
2. Bẩu nó chúc mừng các bạn thì được nhưng thật lòng thì không có đâu
3. Đồng ý
À, cụ lại mất bình tĩnh rồi.
Vậy thôi, em lại lượn.

KatKik

Xe điện
E có chuyện này chưa biết xử lý sao, mong cccm cho ý kiến giúp em
Em là con trai 1, lập gđ và đã có 2 F1, đứa đầu học lớp 5 rồi. gđ e ở riêng, gần chỗ ông bà ở nên ông bà đưa F1 lớn của em về ở với ông bà cho vui, thứ 6,7,cn thì về với bố mẹ.
Đầu tiên cụ đảo ngược lại chỗ bôi đậm đã.

omerta77

Xe điện
Trao đổi thẳng với cô giáo: Không được tạo áp lực thi cử lên F1
Trao đổi với các cụ: Các cụ muốn cháu khỏe cả về thể chất lẫn tinh thần hay chỉ muốn nó thành 1 con mọt sách.
Và cuối cùng là cả cô giáo và các cụ phải hiểu được điều quan trọng nhất là F1 THÍCH CÁI GÌ VÀ MONG MUỐN CÁI GÌ. Hãy tạo điều kiện để F1 đạt được điều đó chứ không phải đạt được MONG MUỐN CỦA NGƯỜI LỚN

P/s: Cũng thông cảm 1 phần cho cô giáo và các cụ vì đó đang là những người thầy của F1 ở trường và ở nhà. Người thầy nào cũng muốn học trò của mình đạt giải cao trong các kỳ thi.

messi1986

Xe buýt
chả biết cccm thế nào chứ em là em cho f1 được nghỉ thứ 7 và chủ nhật ko học thêm học nếm gì hết( f1 nhà em học lớp 4, 4 năm đều học sinh giỏi), 1 tháng 1 lần vào cuối tuần em cho f1 em đi chơi các tỉnh tây bắc cho biết đây biết đó

cusao

Xe lăn
CCCM xem góp ý giúp em bây giờ nên xử lý như thế nào ạ. E nghĩ nhiều cụ đang trong hoàn cảnh giống em
Con bác thì bác dạy theo cách của bác, người ngoài(kể cả ông bà) nói gì thì bác cũng cứ vâng dạ gật gù. Sao lại đi giải thích trình bày làm gì?
Giỏi giang, ngu dốt gì gì thì đến năm 16-18 tuổi cũng sẽ ổn định và rõ nét. Tuổi nhỏ sẽ thay đổi mọi thứ sau 1 ngày...đưng kỳ vọng gì nhiều, chỉ cần cố làm mọi thứ đúng đắn và hợp lý mà thôi

hoviba

Xe container
Chả có gì mà phải giúp cả. Cụ tự làm cho rối thêm thôi. Con cụ nó còn chịu đi học, cho cô kèm cặp thì cứ kệ nó, khi nào nó không chịu được thì thôi. Cụ phải thấy đấy làm may vì nó còn có ý thức học, chứ nhiều đứa nhồi cho cũng chả vào, thi điểm thấp cũng kệ mẹ nó.

Cụ đã giao con cho ông bà thì để ông bà dạy. Còn không cụ lôi về nhà mà dạy, chứ không lại hỏng hết bánh kẹo :D
Em cũng thấy cụ chủ thớt mới chỉ đổ lỗi cho hoàn cảnh mà chưa thực sự nghĩ cho con.

Tại vì ông bà nuôi và dạy dỗ cháu nên cụ ấy ngại can thiệp. Cũng không hiểu rõ con có muốn như vậy không?

Vì cô giáo dậy con miễn phí nên cụ ấy cũng ngại làm ảnh hưởng tới sự quan tâm của cô giáo. Không dám can thiệp vào chuyện học hành của con. Cũng không hiểu rõ con có thích được đi học thêm như vậy không?

Tóm lại thì cụ chủ thớt cũng chỉ vì sợ phá vỡ hết hình ảnh của mọi người nên không quyết được. Nếu là em, em sẽ ngồi lại cùng con để hiểu rõ con mong muốn gì, con cảm thấy ra sao khi học thêm, áp lực thành tích thế nào, có cần tới sự quan tâm hơn nữa của bố mẹ không? Nếu ông bà vẫn muốn gần cháu, thì mình đứng giữa đành phải thu xếp để con có được sự chăm sóc và quan tâm từ mình nhiều hơn. Để bản thân cháu và mọi người nhận thấy là cháu thật sự vui vẻ và thoải mái nhất.

January April

Xe hơi
Cụ ơi, cô kèm văn, toán,rồi môn tổng hợp luôn. E hỏi từ giờ đến cuối năm con thi những môn gì? E nghe nó trả lời mà em suýt ngất.
Chứng tỏ lâu nay bỏ bê con. Ở nhà thì phó mặc cho ông bà, ở trường thì phó mặc cho cô.
Có cụ nào bảo đảo chiều thì nên thực hiện, các ngày trong tuần thì ở với bố mẹ - bố mẹ kèm cho học, cuối tuần ở với ông bà - chơi là chính. Ít nhất cụ làm được thế đi đã.

e vẫn bt, nhưng ý 1 và 2 e thấy nó giả tạo quá nên e còm thế. chứ khi đang buồn, thất vọng thì không thật lòng chúc mừng được đâu.
Còm cuối với cụ trong thớt này.
Không sao, cụ với em suy nghĩ khác nhau, em tôn trọng suy nghĩ của cụ.

blackcarens

Xe buýt
E có chuyện này chưa biết xử lý sao, mong cccm cho ý kiến giúp em
Em là con trai 1, lập gđ và đã có 2 F1, đứa đầu học lớp 5 rồi. gđ e ở riêng, gần chỗ ông bà ở nên ông bà đưa F1 lớn của em về ở với ông bà cho vui, thứ 6,7,cn thì về với bố mẹ.
Lực học của cháu so với các bạn cùng khối trong toàn trường thì luôn đứng trong top 3 các môn nên được cô giáo tin tưởng và luôn sắp xếp đi thi các môn học. Cứ được nghỉ học buổi nào là cô giáo gọi điện thoại đưa cháu đến để cô kèm. Hôm vừa rồi đi thi tiếng anh trường cháu có 18 bé đi thi, F1 nhà em đứng thứ 4/18. Nó khóc, ông bà lên đón cháu thấy cháu khóc như vậy liền quay lại gọi điện trách em và vợ em không chăm lo để ý cho cháu học hành. E có bảo lại là chỉ mong F1 nhà em học được những cái cơ bản của từng môn học thôi, e không cần giải này, giải nọ, mong cháu học hành có thời gian vui chơi giải trí nữa, thế là ông bà nội giận em từ hôm đó đến giờ.
E có nói vợ em là nên gọi cô giáo sắp xếp cho cháu thi ít thôi, e mong muốn con có thời gian chơi thể thao nữa. Con em năm lớp 4 được chọn đi thi hội khỏe phù đổng toàn tỉnh đá bóng với các anh lớp 5 rồi. Thời gian gần đây thấy cháu học hành nhiều quá, lúc nào cũng ngơ ngơ nên e lo quá, em bảo với ông bà nội đừng tạo áp lực cho cháu nữa, để cháu học hành và phát triển bình thường, có ăn, có chơi, có học nhưng ông bà giận em không nói em câu nào nữa. E định gặp cô giáo để nói suy nghĩ của em cho cháu tham gia 1 kỳ thi trọng điểm thôi, các kỳ thi khác mong cô đừng chọn F1 nhà em, cố gắng không tạo áp lực cho cháu.
CCCM suy nghĩ thế nào ạ?
Ca của cụ cũng hơi khó, vì mọi thứ đã đi hơi xa. Theo em điều quan trọng nhất bây giờ là cụ phải dành lại được quyền kiểm soát f1 nhà cụ, trước mắt là đưa con về nhà. Vụ này sẽ đụng chạm đến tự ái của ông bà nhưng vẫn phải làm, viện lý do này khác để tránh xung đột căng thẳng với các cụ (ví dụ để hướng dẫn thêm việc nhà, kèm thêm tiếng anh, bố mẹ cần thời gian trao đổi với con...) nhưng cần kiên quyết việc này. Giai đoạn đầu có thể đón con về sau khi ăn tối ở nhà các cụ, dần dần học xong là đón về luôn, không để ở nhà các cụ. Chịu khó thu xếp công việc để đưa đón con. Vất vả nhưng đây là điều rất quan trọng. Vả lại hầu hết các bố mẹ đều đang phải đưa con đi đón con về, cớ gì mình không làm được mà lại phải nhờ ông bà.

Nói chuyện, chia sẻ với con về cuộc sống, về học hành, cho con hiểu là cuộc sống không phải chỉ có ở trường và về nhà. Mục tiêu của đi học cũng không phải là cắm mặt vào giải bài tập. Cuộc sống tươi đẹp bao gồm cả thơ ca hội hoạ thể thao thưởng thức cái hay cái đẹp xung quanh. Khi con đã thông rồi thì trao đổi với thầy cô nhà trường, cân đối thời gian học và thời gian nghỉ ngơi, tham gia các hoạt động khác. Dần dần rồi con sẽ trưởng thành, biết cân bằng cuộc sống.

Đây là kinh nghiệm từ bản thân em sau khi đã phải quyết tâm dứt áo ra ở riêng sau hơn chục năm sống chung với các cụ, chỉ để mình có quyền được dạy con mình. Kết quả chỉ sau 1 năm ở riêng, 2 thằng f1 nhà em đã biết tự đi chợ mua những gì nó thích, nấu cơm cho bố mẹ đi làm về muộn, chia nhau rửa bát, dọn dẹp nhà cửa, học hành cũng tự giác hơn, trung thực trong học tập (không gian dối, không quay cóp, không xin điểm) kết quả học tập phản ánh đúng trình độ của nó, tốt xấu em không bao giờ phàn nàn. Ông bà lúc mới xin ra ở riêng cũng căng lắm, nhưng sau thấy cháu tiến bộ hơn trước nên cũng nguôi dần, cuối tuần các cháu về chơi là quý.

clicklacp

Xe buýt
Nhiều cụ hơi căng thẳng quá, cụ chủ muốn hỏi ý kiến và cũng trình rõ là như ý các cụ mà. Theo em thì cụ phải chấp nhận mất lòng trước được lòng sau vậy, kiên nhẫn một chút với người già, nhưng kiên quyết. Dù gì thì người già không chỉ khó thay đổi hơn, mà còn là bề trên, nhưng mình lại không thể chiều ý. Như cụ kể, trước hết phải nói chuyện với con tránh để nó đi từ cực này sang cực kia, hoặc ông bà nghĩ là mình "xui", dù rõ là mình xui. Sau đó dứt khoát để nó ở với mình (không dễ, nhưng phải lựa chọn thôi cụ ạ).

theanh90

Xe tăng
Với các cụ thì phải vừa mềm vừa cứng, cứng là cứng trong quan điểm còn mềm là mềm ở cách nói. Càng già càng trẻ con mà, hay dỗi vặt lắm

The Tank

Xe điện
Em mới chỉ tâm sự với cháu thôi, rằng khi con không đạt kỳ vọng thì con phải cố gắng. nhưng không phải đánh đổi tất cả để đạt được. Phải cân đối mọi việc giữa học và chơi. Bố không muốn con tham gia nhiều kỳ thi, chỉ nên tham gia môn con nghĩ có khả năng cao nhất và con thích nhất, còn bỏ các môn còn lại đừng thi nữa. Chỉ mong con học được những cái cơ bản làm tiền đề cho cấp 2 thôi. nhưng nó chưa nghe và bảo con thi không bỏ đâu
F1 nhà e thì méo chịu học mới khổ. :D
Nhưng e đọc thì thấy F1 nhà cụ có vài nguy cơ và cụ nên điều chỉnh:
- Luyện cho nó nếm mùi thất bại về thế mạnh của nó càng nhanh càng tốt (vì núi cao còn có núi cao hơn - E ngày xưa bị trong lò lửa và 1 số bạn bị tẩu hoả nhập ma, và bố mẹ mất con khi nuôi và chăm bẵm nó loanh quanh 20 năm). Cái này nguy hiểm nhất vì e đoán F1 nhà cụ đang bị sức ép từ mọi phía - thày cô- bạn bè - gia đình. Học lên nữa kiến thức sẽ khác và rộng hơn nhiều. (Tất nhiên phụ thuộc tố chất F1 nhà cụ nữa, nhỡ may nó khủng nhất thì seo?). :D
- Kéo con về dần với bố mẹ (Vì bố cụ có thể dạy nó về học hành chứ bản thân kị đã lạc hậu về mặt xã hội roài).
Còn làm dư lào là do cụ thôi, cụ cứ kéo nó đi chơi thì đội kia làm gì đc. Tệ thì chuyển lớp/trường.

LongLH

Xe điện
CCCM xem góp ý giúp em bây giờ nên xử lý như thế nào ạ. E nghĩ nhiều cụ đang trong hoàn cảnh giống em
Quan điểm của em là con cái ở với bố mẹ. Con em lúc bé hay hờn cái kiểu ăn vạ vì bà nội chiều, vợ em sợ bà cũng không bật được-lúc đó em phải đi công tác xa nhà nhiều lên không để ý được. Hôm đấy ở nhà con nó khóc đòi vô lý bà cứ dỗ mãi mà không nín, còn đòi đập đầu vào tường. Em bế thốc lên phòng em, đóng cửa lại cho khóc. Một lúc vẫn chưa hết khóc bà chạy lên xin, em bảo bà đi xuống bà không xuống. Em mới hỏi: nó có phải con của con không? Bà bảo phải, thế thì mời bà đi xuống cho con dạy cháu, rồi em đóng cửa lại. Sau lần ấy con em không dám hờn nữa. Từ đó bà không can thiệp vào việc vào việc dạy con của vc em nữa. Cụ cứng lên tí đi, đón con về, t7,CN cụ cho cháu về với ông bà là được.

TuNN

Xe buýt
Thầy cô chỉ gây được áp lực nếu có sự tiếp sức của phụ huynh. Con nhà giàu, đại gia toàn tự hào Tiếng Anh, giao tiếp, kĩ năng sống... Tốt chứ điểm các môn kia thấp lắm. Con nhà nghèo toàn khoe bảng điểm chót vót. Em ngày xưa thi Đh XD tạch. Ông cụ bật nhạc xập xình. Hàng xóm tưởng mở nhạc ăn mừng chạy sang chúc mừng xong ông cụ chỉ bảo nó trượt rồi. Tẽn tò hết cả.

beomap2

Xe container
Nếu cụ chủ muốn con sau này đi theo các môn tự nhiên: toán, lý, hóa, ngọai ngữ để thi vào đại học hoặc nếu muốn đi theo các môn xã hội thì tập trung đầu tư các môn đó (Đầu tư thời gian, tiền học thêm), các môn khác thì không cần đầu tư công sức, tiền bạc nhiều.
Ông bà kèm được cháu cũng không sao, nhưng phải nói với ông bà hướng vào các môn cho sau này thi vào đại học, tức là ông bà giảm tải các môn không cần thiết, đừng cho luyện thi các môn không cần thiết đó.

mr teppi

Xe buýt
Con em, cả 2 đều top đầu của lớp( số 1 luôn) ah. Nhưng mọi việc xử lý trên lớp em để chúng nó tự do. Cô Ta bảo đi thi hs giỏi Lớp 4. Nó bảo: T7 em bận rồi ah( nó học rumba, nó rất thick rumba ah). Em còn nhớ nhu in, lớp 1 cô bảo cho đi học thêm, vợ em nó bảo: “ em cảm ơn chị ah, mong chị giúp đỡ cháu thôi, em chỉ mong con em biết đọc, biết viết”.

tienaka

Xe điện
Này chỉ có nước họp gia đình nói thẳng thắn với nhau cụ ạ.