[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Vova

Xe container
Học thêm tiếng gì ngoài tiếng anh thì còn phụ thuộc cụ đang ở vùng nào, sau này con cụ làm ở đâu. Con e ở trường ngoại ngữ thứ 2 là tiếng Trung, trường ấn định luôn rồi. Cụ ở HN, Bắc Ninh thì e nghĩ chọn Hàn, Nhật.
Nếu là các bạn lớn (cấp III chẳng hạn), em nghĩ nhảy từ tiếng Anh qua tiếng Trung sẽ không gặp vấn đề gì lớn. Nhưng đúng tinh thần topic là tán phét cho các bạn từ bé đến lớn, thì em nghĩ đối với các bạn bé, đang học quen tiếng Anh nhảy qua tiếng Nhật, tiếng Trung sẽ mệt phết, chẳng hiểu có ổn không nữa?

Có lẽ nên học Tây Ba Nha vì cộng đồng nói tiếng này rất đông. Ở Châu Âu thì khỏi nói, ở Mỹ tiếng này phổ biến chỉ sau tiếng Anh. Ở Nam Mỹ dùng đông đảo.
Em thì xếp Pháp với TBN chung vì hai thằng đấy gần nhau lắm, tiện học 1 thằng thì sẽ chiến nốt thằng kia. Gì chứ ôm được Pháp, TBN với Bồ Đào Nha là yên tâm đi được ối nước rồi.
Thực ra ngoài các lựa chọn tiếp theo như tiếng Trung, Nhật, Hàn ... có một thứ tiếng khá hay là Ả rập. Biết một phát là đi được ối nước. Em nghĩ ngoài 1, 2 ngoại ngữ thông dụng còn nên biết thêm 1 ngoại ngữ hiếm nữa. Dễ ăn tiền hơn :).

Tiger Hunter

Xe container
Các cụ tham khảo còm của cụ này, rất chuẩn. Giờ người ta không đánh giá giỏi bằng mấy cái chứng chỉ kia đâu ạ. Nhiều nhà trẻ con đi thi chứng chỉ như bài báo nêu chúng nó chẳng ôn gì cả, cứ thể đi thi thôi. Khác hẳn chuyện ôn trầy trật để được điểm cao.
Chính thế. Nói ai đó "giỏi tiếng việt" ko phải là họ có chứng chỉ gì mà họ biết nhiều thuật ngữ và phát âm chuẩn. Tiếng nào cũng thế thôi. Chứng chỉ là thứ nộp hồ sơ chứ bt có ai hỏi nhau "ông có chứng chỉ gì" ko?

bachlamhqhg

Xe buýt
Nếu là các bạn lớn (cấp III chẳng hạn), em nghĩ nhảy từ tiếng Anh qua tiếng Trung sẽ không gặp vấn đề gì lớn. Nhưng đúng tinh thần topic là tán phét cho các bạn từ bé đến lớn, thì em nghĩ đối với các bạn bé, đang học quen tiếng Anh nhảy qua tiếng Nhật, tiếng Trung sẽ mệt phết, chẳng hiểu có ổn không nữa?
F1 nhà e học thêm tiếng Trung từ lớp 6. Tần suất ít hơn tiếng anh nhiều, chỉ 1 2 buổi 1 tuần e ko nhớ chính xác. Thấy cu cậu cũng ko kêu khó khăn gì lắm.

Vova

Xe container
F1 nhà e học thêm tiếng Trung từ lớp 6. Tần suất ít hơn tiếng anh nhiều, chỉ 1 2 buổi 1 tuần e ko nhớ chính xác. Thấy cu cậu cũng ko kêu khó khăn gì lắm.
Cảm ơn cụ, đúng là em đang tò mò thông tin thực như thế này. Từ Anh sang Đức, Pháp, TBN ... em không thấy ngại, nhưng vẫn thấy lo khi nhảy hẳn sang Trung hay Nhật. Mà mấy thứ tiếng đấy thì rõ ràng là cần biết :).

muonbiet

Xe tải
Cháu có sở thích đọc là một thói quen rất tốt cụ ạ, vừa học được tiếng vừa rèn được nhân cách. Đọc Kinder cũng tiện nhưng cụ nên lưu ý giờ giấc của cháu không lại đeo kính sớm :).
À nếu cụ muốn tìm sách tiếng Anh cho cháu thì cụ đưa cháu qua Trung tâm văn hoá Mỹ (American Center) trong lãnh sự quán Mỹ ở Ngọc Khánh xem sao, em thấy ở đó nhiều sách hay và có cho mượn sách, ngoài sách còn có cả dữ liệu hình ảnh, âm thanh, các hội thảo về USA nhiều lắm.
Em cảm ơn cụ. Hôm nào em cho ra chỗ cụ giới thiệu xem có thêm truyện gì phù hợp với cậu ta không? Em tìm nhiều nơi lắm nhưng không có nhiều cuốn nó thích đọc. Có lúc lên Đinh Lễ mua gần 300k cuốn Wimpy Kid tập mới ra mà nó đọc có khoảng 1 lúc là xong.
Nhân tiện em nhờ cccm tư vấn thêm về nguồn sách ạ. Nó thích đọc truyện khoa học, lịch sử về xe cộ, vũ khí,...

bachlamhqhg

Xe buýt
Em cảm ơn cụ. Hôm nào em cho ra chỗ cụ giới thiệu xem có thêm truyện gì phù hợp với cậu ta không? Em tìm nhiều nơi lắm nhưng không có nhiều cuốn nó thích đọc. Có lúc lên Đinh Lễ mua gần 300k cuốn Wimpy Kid tập mới ra mà nó đọc có khoảng 1 lúc là xong.
Nhân tiện em nhờ cccm tư vấn thêm về nguồn sách ạ. Nó thích đọc truyện khoa học, lịch sử về xe cộ, vũ khí,...
Như e biết thì Kindle nếu không bật đèn nền thì nó cũng như sách thường thôi mà cụ, tức là dùng ánh sáng tự nhiên để đọc nên cụ cứ tải sách mạng cho phong phú. Nhà e cũng dùng kindle cho 2 F1, đỡ tốn kha khá tiền mua sách.

Trungten

Xe máy
E thấy cụ ấy có chia sẻ cấp 1 học gì, ở đâu, cấp 2 học gì.... Mà. Dĩ nhiên ngoài đời thực thì chẳng biết ai hơn ai, nhưng trên diễn đàn, cách nói cũng thể hiện phần nào tính cách và trình độ mà cụ.
Từ đầu đến cuối các còm cụ ý nồng nặc mùi khoe con, chứ chia sẻ cái j? Trong khi con cụ ấy học tiếng Anh làm ngôn ngữ tư duy, còn ở ta thì tiếng Việt là ngôn ngữ tư duy. Vậy khác quái j em khoe với người Anh là con tao giỏi tiếng Việt lắm?

Còm nào về chuyên môn, khoa học kỹ thuật, y thuật, lịch sử mang hàm lượng kiến thức cao, mới thể hiện 1 phần trình độ. Còn chém gió suông mà thể hiện trình độ thì mấy thằng đa cấp chém hay hơn nhiều.

muonbiet

Xe tải
Như e biết thì Kindle nếu không bật đèn nền thì nó cũng như sách thường thôi mà cụ, tức là dùng ánh sáng từ nhiên để đọc nên cụ cứ tải sách mạng cho phong phú. Nhà e cũng dùng kindle cho 2 F1, đỡ tốn kha khá tiền mua sách.
Đúng rồi cụ. Nhưng em đang tìm nguồn truyện cho F1 nhà em. Khó tìm phết cụ ạ :). Cụ có thông tin chia sẻ giúp em ạ

Hanoithu

Xe tải
Ông ấy học Đại học Lomonosov, học cao học ở Pháp trường em ko nhớ tên và học bổng Fulbright một trường thuộc Ivy ở Mỹ.
Em cũng thấy chả cần ép trẻ con học ngoại ngữ quá sớm. Nhưng có thể cho con làm quen, có hứng thú với ngoại ngữ qua việc đọc sách, xem phim, nghe hát. Không nên đi học thêm nhiều với mấy bài luyện ngữ pháp. Có điều kiện cho con đi học tiếng một năm, ở homestay tại chính quốc là ngon ngay. Chứ thấy nhiều cháu theo đuổi học tiếng Anh suốt 12 năm mà vẫn chẳng ra sao.

bachlamhqhg

Xe buýt
Từ đầu đến cuối các còm cụ ý nồng nặc mùi khoe con, chứ chia sẻ cái j? Trong khi con cụ ấy học tiếng Anh làm ngôn ngữ tư duy, còn ở ta thì tiếng Việt là ngôn ngữ tư duy. Vậy khác quái j em khoe với người Anh là con tao giỏi tiếng Việt lắm?

Còm nào về chuyên môn, khoa học kỹ thuật, y thuật, lịch sử mang hàm lượng kiến thức cao, mới thể hiện 1 phần trình độ. Còn chém gió suông mà thể hiện trình độ thì mấy thằng đa cấp chém hay hơn nhiều.
Theo như e đọc thì con cụ ấy học ở VN rồi sau này mới du học mà cụ, tiếng anh cũng chỉ là ngôn ngữ thứ 2.

bachlamhqhg

Xe buýt
Đúng rồi cụ. Nhưng em đang tìm nguồn truyện cho F1 nhà em. Khó tìm phết cụ ạ :). Cụ có thông tin chia sẻ giúp em ạ
Không biết cụ tải truyện thế nào, chứ e tìm khá dễ dàng. Trước tiên em tải kho truyện có 10.000 cuốn tiếng việt về nạp vào máy.

Sau đó em tìm kiếm top 100 cuốn truyện cho lứa tuổi F1, có nhiều trang liệt kê, rồi từ đó lấy tên truyện rồi down về thôi.
Vd như thế này:

Sau đó search tên truyện kèm chữ ebook hoặc kindle là ra link down về máy thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Thanh fotuner

Xe tải
1. Tại sao bố mẹ đua nhau cho con đi học tiếng Anh?
Một là nó là môn học quan trọng để thi cử các kiểu sau này ngang ngửa với Toán và Văn rồi.
Nhưng một lý do cũng không kém quan trọng là do tâm lý của bố mẹ thế hệ 7X, 8X, thậm chí cả 9X bị ám ảnh vì học tiếng Anh. Ai đời môn học học đến 12 năm ở trường theo sách của BGD, chưa kể học thêm nếm nhà cô mà vẫn không "sử dụng" được. Sử dụng ở đây mới chỉ đơn giản là chém gió với các bác Tây.
Người quen sinh năm 7X, học chuyên Anh cấp 3, học ngoại thương, bây giờ dùng tiếng Anh để dịch và viết ngon lành mà còn rất ngại nói tiếng Anh. Em thì học khối A, sau này cũng vật vã "học lại" tiếng Anh để làm việc. Mất bao nhiêu thời gian sửa phát âm, luyện nghe. Đến bây giờ nói tiếng Anh vẫn chán lắm. Bọn native nó bảo em nói "bập bập, tằng tằng" như bắn súng từng phát.
Cái lỗi này là do Bộ Giáo dục. Đến tận bây giờ, ở một số trường ngay tại thủ đô vẫn có những giáo viên tiếng Anh chỉ dạy được đúng những gì sgk viết, thi B2 còn vật vã không đỗ.
2. Học tiếng Anh tuổi nào phù hợp?
Tuổi nào cũng học được nhé miễn là học chuẩn ngay từ đầu.
3. Cá nhân em lựa chọn cho học tiếng Anh càng sớm càng tốt.
Lý do 1. Các môn khác (Toán, Văn, Lý, Hóa,...) cần học theo đúng lộ trình phát triểm tâm sinh lý, tư duy của trẻ. Ví dụ Hóa phải đến lớp 8 mới học vì lúc đó mới học xong một số kiến thức toán để áp dụng giải bài tập Hóa. Riêng tiếng Anh bắt đầu lúc nào cũng được. Vậy thì có thể tập trung tiếng Anh sớm lúc cấp 1 để đến cấp 2 có thể học chậm lại, dành thời gian cho các môn khác. Đấy là em tính cho con nhà em, một bạn nhỏ trí tuệ bình thường, không có năng khiếu nổi trội. Còn các bạn thông minh vừa học vừa chơi vẫn đạt giải nọ giải kia em không bàn đến.
Lý do 2. Ai cũng kêu chương trình BGD lạc hậu, cổ lỗ sĩ. Em thấy có người kêu thế nhưng vẫn nhét con vào học rồi ngồi chê tiếp. Em thì cho con học tiếng Anh để nó có thể học thêm sách nọ, sách kia xem có tiên tiến hơn sách Việt không. Tự cố gắng cải thiện hoàn cảnh xem sao.
Lý do 3. Học một môn ngoại ngữ mới không phải sau này đi làm kiếm tiền nhiều hơn, lý do này rất nhỏ. Học ngôn ngữ mới để tiếp cận thông tin đa chiều hơn, hấp thụ sự đa dạng văn hóa hơn, tu luyện con người mình để có cái nhìn rộng mở hơn.
Thế hệ các cháu nhỏ bây giờ đàn ca, vẽ vời, thể thao, ngoại ngữ đều được đầu tư đầy đủ và rất sớm. Hy vọng các con sẽ có cái nhìn rộng mở, tầm nhìn lớn hơn so với thế hệ chúng mình.

muonbiet

Xe tải
Không biết cụ tải truyện thế nào, chứ e tìm khá dễ dàng. Trước tiên em tải kho truyện có 10.000 cuốn tiếng việt về nạp vào máy.

Sau đó em tìm kiếm top 100 cuốn truyện cho lứa tuổi F1, có nhiều trang liệt kê, rồi từ đó lấy tên truyện rồi down về thôi.
Vd như thế này:

Sau đó search tên truyện kèm chữ ebook hoặc kindle là ra link down về máy thôi cụ.
Cụ ơi, em tìm truyện tiếng Anh ạ. nếu cụ có cụ share cho em với. Em cảm ơn cụ nhiều ạ

Thanh fotuner

Xe tải
Có nhiều bạn cung cấp sách truyện tiếng Anh nhập khẩu nguyên bộ từ nước ngoài về với giá sale. Còn nếu cụ không lấn cấn vấn đề quyền tác giả thì có thể nhờ các bạn ý in lại với giá rẻ giật mình, tất nhiên chất lượng không tốt bằng sách gốc nhưng đủ để đọc. Ví dụ: Doraemon bản tiếng Anh chẳng hạn.

Hanoithu

Xe tải
Cụ cứ vào you tube nhiều lắm cụ ạ. Sách nói audio, vừa đọc vừa nghe rất tốt. Cụ cứ đánh tên truyện + audio là ra.

muonbiet

Xe tải
Có nhiều bạn cung cấp sách truyện tiếng Anh nhập khẩu nguyên bộ từ nước ngoài về với giá sale. Còn nếu cụ không lấn cấn vấn đề quyền tác giả thì có thể nhờ các bạn ý in lại với giá rẻ giật mình, tất nhiên chất lượng không tốt bằng sách gốc nhưng đủ để đọc. Ví dụ: Doraemon bản tiếng Anh chẳng hạn.
Cụ có số liên lạc với bạn nào không ạ?