[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

thientudolong

Xe container
Công ty lớn thì cần nhiều người mà cụ? Có gì sai đâu?
càng nói càng ko biết gì, đến nản, bọn nhật hàn có những cty siêu nhỏ, chỉ có 2-3 nhân viên, về vốn nó đã cao rồi nhưng về ng thì còn nhiều nữa, ở hn, sài gòn giờ có khu phố hàn nhật chứ có khu phố sing, âu, mẽo chưa

giangthu1998

Xe buýt
1 khía cạnh khác : anh Giang Nguyễn trong bài báo này tốt nghiệp 2 đại học khủng của Mỹ nhưng giờ mở trung tâm luyện tiếng Anh và tư vấn du học Mỹ. Như vậy có tương xứng với bằng cấp và tiềm năng của anh ấy ko nhỉ.

bachlamhqhg

Xe buýt
càng nói càng ko biết gì, đến nản, bọn nhật hàn có những cty siêu nhỏ, chỉ có 2-3 nhân viên, về vốn nó đã cao rồi nhưng về ng thì còn nhiều nữa, ở hn, sài gòn giờ có khu phố hàn nhật chứ có khu phố sing, âu, mẽo chưa
Hình như cụ hơi cố chấp, cụ có số liệu thông kê số lượng các dn Nhật Hàn và so sánh số lượng với các nc khác ko? E nói Cty lớn thì họ có nhiều việc làm thì cơ hội tuyển dụng nhiều, cty nhỏ thì ít nhân viên tuyển dụng ít hơn. Như vậy số lượng vc làm tỷ lệ thuận với số lượng cty và cũng tỷ lệ thuận với số vốn đầu tư. Nếu cụ ko hiểu đc nữa thì thôi vậy.

thientudolong

Xe container
Hình như cụ hơi cố chấp, cụ có số liệu thông kê số lượng các dn Nhật Hàn và so sánh số lượng với các nc khác ko? E nói Cty lớn thì họ có nhiều việc làm thì cơ hội tuyển dụng nhiều, cty nhỏ thì ít nhân viên tuyển dụng ít hơn. Như vậy số lượng vc làm tỷ lệ thuận với số lượng cty và cũng tỷ lệ thuận với số vốn đầu tư. Nếu cụ ko hiểu đc nữa thì thôi vậy.
thế cụ có ko, nhìn vốn nhìn ng nhật hàn nó toàn áp đảo thế kia còn cứ bảo nó ko chiếm nhiều FDI, vãi cả tranh luận

bachlamhqhg

Xe buýt
1 khía cạnh khác : anh Giang Nguyễn trong bài báo này tốt nghiệp 2 đại học khủng của Mỹ nhưng giờ mở trung tâm luyện tiếng Anh và tư vấn du học Mỹ. Như vậy có tương xứng với bằng cấp và tiềm năng của anh ấy ko nhỉ.
E có ô thầy dạy, trc cũng từng đi làm 5 năm ở Mỹ, giờ cũng về VN. Ô ấy bảo ở Mỹ kiếm sống dễ, nhưng để giàu thì rất khó, vì vậy ô ấy về VN kiếm tiền dễ hơn.

giangthu1998

Xe buýt
E có ô thầy dạy, trc cũng từng đi làm 5 năm ở Mỹ, giờ cũng về VN. Ô ấy bảo ở Mỹ kiếm sống dễ, nhưng để giàu thì rất khó, vì vậy ô ấy về VN kiếm tiền dễ hơn.
Em cũng có con đi du học. T. Anh đầu tư rất ít chi phí. Nhưng thi IELTS 1 phát 8.0 sau 2 tháng luyện ở trung tâm (thực ra đóng tiền ôn luyện thôi chứ tự học là chính).
Sau đợt dịch bệnh này, nhiều khi em băn khoăn là du học có cần thiết hay không? Vài năm sau về VN lại thành lơ ngơ so với đám bạn cùng trang lứa, phải làm quen với môi trường làm việc từ đầu và khó có cơ hội như người học trong nước. Rồi lại làm việc ko liên quan đến chuyên môn như Giang Nguyễn trong bài.

pandahn

Xe điện
Con em 7 tuổi nó chỉ thích đọc truyện và nghe truyện tiếng Anh. Nó bẩu truyện tiếng A hay hơn tiếng Việt. Đang nghe mà đến h đi oánh răng đi ngủ nó cũng mang theo cái điện thoại để bên cạnh, vừa đánh vừa nghe.

athk

Xe tăng
I'm fine, Thank you, and you? :D

nhatthang

Xe Cứu Trợ
FDI ở vn đa số là nhật hàn cụ ơi, vào đấy tiếng a chẳng là gì đâu, cụ cầm cái chứng chỉ ielts đi xin việc mấy cty nhật xem ng ta trả lương cụ bn
Thế hả cụ. Giờ em mới biết vì em chưa bao giờ làm hay thậm chí cộng tác với các công ty của Nhật hay hàn nên em ko biết.

thientudolong

Xe container
Thế hả cụ. Giờ em mới biết vì em chưa bao giờ làm hay thậm chí cộng tác với các công ty của Nhật hay hàn nên em ko biết.
vd cụ đầu tư mở cty bên lào, cụ tuyển thằng biết tiếng việt hay tiếng anh, đơn giản thế thôi

thientudolong

Xe container
Con em 7 tuổi nó chỉ thích đọc truyện và nghe truyện tiếng Anh. Nó bẩu truyện tiếng A hay hơn tiếng Việt. Đang nghe mà đến h đi oánh răng đi ngủ nó cũng mang theo cái điện thoại để bên cạnh, vừa đánh vừa nghe.
nó nghe cho hay thôi cụ, ielts 9.0 cũng ko dám khẳng định nghe gì hiểu nấy đâu, đã vậy còn nghe = điện thoại nữa :D

Henry 27

Xe tăng
Em cũng có con đi du học. T. Anh đầu tư rất ít chi phí. Nhưng thi IELTS 1 phát 8.0 sau 2 tháng luyện ở trung tâm (thực ra đóng tiền ôn luyện thôi chứ tự học là chính).
Sau đợt dịch bệnh này, nhiều khi em băn khoăn là du học có cần thiết hay không? Vài năm sau về VN lại thành lơ ngơ so với đám bạn cùng trang lứa, phải làm quen với môi trường làm việc từ đầu và khó có cơ hội như người học trong nước. Rồi lại làm việc ko liên quan đến chuyên môn như Giang Nguyễn trong bài.
VN mình luôn có truyền thống là hy sinh đời bố, củng cố đời con, nhịn ăn nhịn mặc cho con cái học hành là bình thường. Xét cho cùng, cho con học cũng là đầu tư, mà đầu tư thì không có khái niệm chắc thắng. Du học về thành công cũng nhiều, mà thất bại cũng ngang ngửa, khéo còn nhiều hơn ấy. Đặc biệt đội du học về, hay gặp thất bại trong mối quan hệ với bố mẹ, cũng như ly hôn nhiều. ( Đấy là cháu nói trong cộng đồng cháu biết ạ)

dz0r0

Xe điện
Em đồng ý với cụ.
Ở mình cứ đặt nặng vấn đề nọ kia, nhất là ngữ pháp. Em từng sống và học ở nơi làm mồ chôn tiếng Anh, thế mà thấy dân họ sống tứ xứ, top đầu thế giới vẫn đầy, chả quan trọng gì ngữ pháp cả.
Công ty cháu thì tả pí lù Mẽo, Úc, Ấn, Thái, Pháp, Tàu... mỗi thằng nói tiếng Anh một kiểu. Trừ mấy thằng native ra thì tiếng, ngữ pháp, chia động từ, chính tả.... tất cả loạn cào cào lên. Nhưng được cái vẫn hiểu nhau tốt.

Cháu nghiệm ra, giỏi là ở chỗ để người ta hiểu mình đúng và mình hiểu đúng người ta. Không làm được điều đó thì đừng nói là tao giỏi tiếng Anh.

thientudolong

Xe container
VN mình luôn có truyền thống là hy sinh đời bố, củng cố đời con, nhịn ăn nhịn mặc cho con cái học hành là bình thường. Xét cho cùng, cho con học cũng là đầu tư, mà đầu tư thì không có khái niệm chắc thắng. Du học về thành công cũng nhiều, mà thất bại cũng ngang ngửa, khéo còn nhiều hơn ấy. Đặc biệt đội du học về, hay gặp thất bại trong mối quan hệ với bố mẹ, cũng như ly hôn nhiều. ( Đấy là cháu nói trong cộng đồng cháu biết ạ)
vấn đề là có đủ xèng đi ko, xin đc học bổng thì cũng mất tiền ăn, học xong có ở lại đc không, rất khó vì bọn tây lông nó cũng chỉ nhận máy ng có chuyên môn kỹ thuật chứ đâu cần ng chỉ biết tiếng của bọn nó, thế cứ lao vào làm gì :D

pandahn

Xe điện
nó nghe cho hay thôi cụ, ielts 9.0 cũng ko dám khẳng định nghe gì hiểu nấy đâu, đã vậy còn nghe = điện thoại nữa :D
Quan trọng là nghe đúng trình độ và tăng độ khó dần. E ko khuyến khích nó nghe bằng tai nghe vì phải nghe trong môi trường lẫn tạp âm mới phù hợp thực tế và k hại đôi tai. Còn nghe nhiều sau này sẽ hiểu như nghe vtv1 thôi. Luyện tiếng Anh là phải đoán được nghĩa dựa trên ngữ cảnh, trẻ con rất giỏi cái này.

thientudolong

Xe container
Quan trọng là nghe đúng trình độ và tăng độ khó dần. E ko khuyến khích nó nghe bằng tai nghe vì phải nghe trong môi trường lẫn tạp âm mới phù hợp thực tế và k hại đôi tai. Còn nghe nhiều sau này sẽ hiểu như nghe vtv1 thôi.
e nghĩ cụ bị hoang tưởng nặng, đến ng việt nói với nhau nhiều từ mà còn ko hiểu nó nghĩa là gì thì con của cụ làm sao mà nghe hiểu như nghe thời sự đc, chưa kể giọng tiếng anh rất vô vàn, ng nói chậm, ng nói nhanh,ng nói trầm nói bổng...giờ cụ cho cháu nó nghe phim rồi bảo nó ghi ra xem có giống phụ đề hay ko là biết, ghi đc 25% em xin gặp cụ xin lỗi :D

nhatthang

Xe Cứu Trợ
vd cụ đầu tư mở cty bên lào, cụ tuyển thằng biết tiếng việt hay tiếng anh, đơn giản thế thôi
Qua các còm của cụ, em thấy cụ có vẻ đánh giá thấp tầm quan trọng của tiếng anh trong công việc. Có lẽ môi trường làm việc của cụ với em nó là hoàn toàn khác nhau. Ở những chỗ em đã và đang làm việc suốt hơn 25 năm qua thì không thành thạo tiếng anh thì không có cơ hội vào làm việc. Cho nên em xin phép dừng không tranh luận với cụ nữa. Mà em nhớ không nhầm trong thớt này, cụ có nói chỉ cần học tiếng anh 2 năm là thành thạo. Nếu thật sự cụ đã thực hiện được như vậy thì việc cụ đánh giá thấp tầm quan trọng của tiếng anh thì cũng dễ hiểu thôi.

sinichit52

Xe container
Thế cho nên nếu F1 các cụ tốt tiếng Anh rồi thì các cụ định cho các bạn ý học tiếp tiếng gì ạ? Và nếu định hướng cho các bạn ý học 3 ngoại ngữ thì ngoài tiếng Anh các cụ định chọn tiếng gì ạ
Hiện tại F1 em đã xong xóa mù chữ tiếng Anh( mặc dù nói không được như người Anh), cu cậu đang học tiếng Đức 1 cách bài bản, chắc khoảng 1 năm nữa sẽ đủ vốn để dùng. Ngoài ra nó còn nói và đọc được tiếng Nhật nhưng không biết viết( trình khoảng N4 ).
Nếu để học bài bản 3 ngoại ngữ thì tiếp theo chắc F1 em sẽ họcTiếng Trung và Tây Ban Nha ạ.