[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
Thì nghe nói đọc viết tiếng Anh giỏi thì là giỏi chứ có méo j đâu. Còn bất kỳ 1 kỳ thi nào mà chả có bọn không hẳn là giỏi nhưng luyện học kiẻu gà nòi, luyện skills nhiều nên điểm vẫn cao. Cái này ở đâu chả thế, có đệch j mà phải tranh luận tận mấy chục trang!
Vẫn còn chung chung cụ ạ, ví dụ viết giỏi là như thế nào?

Au79 Dragon

Xe điện
Nói thông viết thạo hiểu đầy đủ là giỏi, chứ theo tiêu chuẩn thì người bản xứ cũng chưa chắc giỏi đâu.

Tranha131076

Xe tăng
Vẫn còn chung chung cụ ạ, ví dụ viết giỏi là như thế nào?
Giỏi là 1 cái niệm chung chung thì làm sao có thể có 1 câu trả lời cụ thể cho cụ được. Cần phải phân biệt rõ khái niệm "giỏi" và khái niệm "điểm thi" là 2 khái niệm khác nhau vì 1 cái là cái chung và 1 cái là cái riêng (cái chung sẽ bao hàm cái riêng). Mỗi kỳ thi thường chỉ tập trung vào 1 số các tiêu chí riêng (tùy thuộc vào từng kỳ thi) nên không có nghĩa cứ điểm thi cao là giỏi. Tuy nhiên, đã giỏi rồi thì để được điểm thi cao thì sẽ không quá khó!

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Em cảm ơn cụ. Hôm nào em cho ra chỗ cụ giới thiệu xem có thêm truyện gì phù hợp với cậu ta không? Em tìm nhiều nơi lắm nhưng không có nhiều cuốn nó thích đọc. Có lúc lên Đinh Lễ mua gần 300k cuốn Wimpy Kid tập mới ra mà nó đọc có khoảng 1 lúc là xong.
Nhân tiện em nhờ cccm tư vấn thêm về nguồn sách ạ. Nó thích đọc truyện khoa học, lịch sử về xe cộ, vũ khí,...
Em có bộ Wimpy kids và nhiều bộ khác rất hay nữa a: https://giadungnhaviet.com/san-pham/diary-of-a-wimpy-kid-collection-12-books/

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn cụ đã thông cảm. Việc một đứa trẻ hoàn toàn thích thú với việc học tiếng Anh mà không cần có sự bắt ép nào cũng k phải là điều tốt sao. Cảnh cáo cụ nên dừng lại trước khi comment quá đà về con người khác.
Đồng ý với cụ. Nếu 1 đứa trẻ hoàn toàn thích thú với việc học tiếng anh cũng như bất kỳ môn học nào khác như toán, lý, hóa... cũng như các kỹ năng khác như bóng đá, bóng chuyền, vẽ, nhạc....thì phải là điều đáng mừng quá đi chứ. Việc này chỉ đáng trách khi bố mẹ ép nó học những môn mà nó không thích, không muốn. Trường hợp này thì đúng là bọn trẻ học vì bố mẹ. Nhưng mà khổ nỗi nhưng đứa trẻ hoc vì bố mẹ lại thường không giỏi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Giỏi là 1 cái niệm chung chung thì làm sao có thể có 1 câu trả lời cụ thể cho cụ được. Cần phải phân biệt rõ khái niệm "giỏi" và khái niệm "điểm thi" là 2 khái niệm khác nhau vì 1 cái là cái chung và 1 cái là cái riêng (cái chung sẽ bao hàm cái riêng). Mỗi kỳ thi thường chỉ tập trung vào 1 số các tiêu chí riêng (tùy thuộc vào từng kỳ thi) nên không có nghĩa cứ điểm thi cao là giỏi. Tuy nhiên, đã giỏi rồi thì để được điểm thi cao thì sẽ không quá khó!
Em cứ nông dân thôi. Với tiếng Anh giỏi là điểm cao. Ví dụ ILETS từ 8.0 trở lên chẳng hạn, Đơn giản tỷ lệ người đạt từ 8.0 trở lên chỉ khoảng 2-3% tổng số người dự thi.

pandahn

Xe điện
Đồng ý với cụ. Nếu 1 đứa trẻ hoàn toàn thích thú với việc học tiếng anh cũng như bất kỳ môn học nào khác như toán, lý, hóa... cũng như các kỹ năng khác như bóng đá, bóng chuyền, vẽ, nhạc....thì phải là điều đáng mừng quá đi chứ. Việc này chỉ đáng trách khi bố mẹ ép nó học những môn mà nó không thích, không muốn. Trường hợp này thì đúng là bọn trẻ học vì bố mẹ. Nhưng mà khổ nỗi nhưng đứa trẻ hoc vì bố mẹ lại thường không giỏi.
Em thường hỏi con thích gì và cố gắng phát hiện điểm mạnh của nó để khuyến khích và cùng đồng hành với F1. Làm gì thì cũng phải có đam mê mới giỏi được cụ.

Vova

Xe container
đúng rồi, tiếng a với e luôn chỉ là kỹ năng, cái mà con ng cần trau dồi là chuyên môn, cụ làm 1 chỗ hơn 25 năm thì năm nay cụ ít nhất 47 tuổi, và cty cụ có mặt ở vn từ năm 1995 hoặc sớm hơn :D, e xin hỏi đấy là cty nào mà ko có tiếng anh ko có cơ hội vào làm việc, cụ cứ inbox nhé
Định không quote, nhưng tiện chót vòng vào topic nên lắm chuyện một chút. Tiếng Anh nói riêng và ngoại ngữ nói chung xếp trong work-readiness skills. Có nghĩa là việc chuyên môn tốt là đương nhiên, nhưng để kiếm được việc tốt hơn thì cần phải có các kỹ năng sẵn sàng cho công việc nữa. Từ mấy năm trước ASEAN đã ký kết hiệp định về Free labour market - Tự do di chuyển lao động trong cộng đồng kinh tế ASEAN. Có nghĩa là sau này việc ngon ngon ở Việt Nam thì mấy chú Sing, Indo, Thai cũng có quyền sang apply, và ngược lại, tốt nghiệp ở Việt Nam cũng có quyền đi xin việc trong các nước ASEAN. Lý luận chỉ cần chuyên môn tốt, không cần ngoại ngữ là sai bét nhè, đặc biệt vì topic đang bàn cho thế hệ tương lai, chứ không phải chuyện các cụ bây giờ. Em chắc chắn trẻ con không được trang bị ngoại ngữ sau này sẽ thiệt thòi khá nhiều. Và em nhắc lại, ngoại ngữ hay tiếng Anh chỉ là kỹ năng cần có thôi, chẳng liên quan gì đến chuyện học chuyên môn cả. Chuyên môn giỏi rồi vẫn nên có ngoại ngữ nếu muốn kiếm các cơ hội tốt hơn.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đối với trẻ con ( tiểu học trở xuống) thì nó cứ thích học, yêu thích tiếng Anh nghĩa là giỏi.

Đối với phần còn lại, đạt IELTS 8. là giỏi.

Trong topic này cũng như trên OF nói chung, có nhiều cụ em thấy chỉ nhảy vào để cà khịa, cãi nhau... Không thấy có bài viết nào chia sẻ được nội dung gì hữu ích. Cách nói chuyện cũng hằn học, đả kích cá nhân....
Không hiểu cuộc sống thực sự của các cụ ấy thế nào, chắc cũng khổ sở lắm :)

Topic là tiêu đề là “F1 nhà cccm có giỏi tiếng Anh không” nhưng lại nhảy tâng tâng lên khi có người bảo “con tôi giỏi”, rồi lại đi nhảy sang chuyện bố mẹ ép con học...
Công nhận buồn cười.

Em luôn tự hào là con em giỏi tiếng Anh, chả việc gì phải khiêm tốn chuyện này.
Thứ nhất cá nhân em coi ngoại ngữ là kỹ năng quan trọng số một sau kỹ năng chuyên môn. Thứ hai quan điểm của em là ngoại ngữ tiếp xúc càng sớm càng tốt. Do vậy con nhà em học tiếng Anh gần như đồng thời với học tiếng Việt. Khi gia đình em sang Mỹ thì con nhà em đi học mà ko có bất cứ trở ngại nào về ngôn ngữ, thậm chí nó thuộc top 10 của trường về điểm môn English.

Nói vậy không chỉ để khoe con, mà em thực sự muốn chia sẻ để các cụ muốn con có kỹ năng ngoại ngữ tốt (ngoại ngữ nói chung, ko chỉ tiếng Anh) rằng là rất nên cho trẻ con tiếp xúc và học ngoại ngữ sớm.
Người ta nghiên cứu thấy rằng một đứa trẻ học cùng lúc 2 ngôn ngữ thì khả năng xử lý của não bộ, khả năng tư duy phát triển rất tốt.

Tiếp xúc và học thì các cụ nên chú ý rằng với ngôn ngữ phải theo đúng trình tự: Nghe, Nói, Đọc, Viết. Phải nghe tốt mới nói tốt được, và phải đọc tốt mới viết tốt được.
Cá nhân em về đọc thì 1 năm luôn đặt mục tiêu đọc 30 quyển sách còn trẻ con nhà em thì mục tiêu ít hơn, 10-12 quyển. Kỹ năng đọc là kỹ năng hay bị xem nhẹ nhất.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
tây lông nó đâu có ngu, nó chỉ giữ lại mấy a học máy tính, y, kỹ thuật, kiến trúc thôi, còn mấy a quản trị kd, ks, du lịch, kế toán....nó chẳng đuổi vội, đối với bọn tây lông thì du học sinh chính là 1 ngành kinh tế thu ngoại tệ :D
Cũng không hẳn, rốt cuộc thì phụ thuộc vào cá nhân có xuất sắc không.

bachlamhqhg

Xe buýt
Trong topic này cũng như trên OF nói chung, có nhiều cụ em thấy chỉ nhảy vào để cà khịa, cãi nhau... Không thấy có bài viết nào chia sẻ được nội dung gì hữu ích. Cách nói chuyện cũng hằn học, đả kích cá nhân....

Topic là tiêu đề là “F1 nhà cccm có giỏi tiếng Anh không” nhưng lại nhảy tâng tâng lên khi có người bảo “con tôi giỏi”, rồi lại đi nhảy sang chuyện bố mẹ ép con học...
Công nhận buồn cười.

Thứ nhất cá nhân em coi ngoại ngữ là kỹ năng quan trọng số một sau kỹ năng chuyên môn. Thứ hai quan điểm của em là ngoại ngữ tiếp xúc càng sớm càng tốt. Do vậy con nhà em học tiếng Anh gần như đồng thời với học tiếng Việt. Khi gia đình em sang Mỹ thì con nhà em đi học mà ko có bất cứ trở ngại nào về ngôn ngữ, thậm chí nó thuộc top 10 của trường về điểm môn English.

Nói vậy không chỉ để khoe con, mà em thực sự muốn chia sẻ để các cụ muốn con có kỹ năng ngoại ngữ tốt (ngoại ngữ nói chung, ko chỉ tiếng Anh) rằng là rất nên cho trẻ con tiếp xúc và học ngoại ngữ sớm.
Người ta nghiên cứu thấy rằng một đứa trẻ học cùng lúc 2 ngôn ngữ thì khả năng xử lý của não bộ, khả năng tư duy phát triển rất tốt.

Tiếp xúc và học thì các cụ nên chú ý rằng với ngôn ngữ phải theo đúng trình tự: Nghe, Nói, Đọc, Viết. Phải nghe tốt mới nói tốt được, và phải đọc tốt mới viết tốt được.
Cá nhân em về đọc thì 1 năm luôn đặt mục tiêu đọc 30 quyển sách còn trẻ con nhà em thì mục tiêu ít hơn, 10-12 quyển. Kỹ năng đọc là kỹ năng hay bị xem nhẹ nhất.
Ai ganh ghét mình có nghĩa là họ đang thua mình. Ai muốn đạp mình xuống tức là họ đang đứng dưới mình. Ai nói xấu mình đó là vì họ sợ mình. Ai mắng chửi mình đó là vì họ kém hiểu biết hơn mình cụ ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Các bác nghĩ thế này cho thoáng, hoc giỏi tiếng Anh giờ nó như biết lái ô tô, biết đánh máy10 ngón thôi. Phải có chứ không phải kỹ năng duy nhất.

nobi1987

[Tịch thu bằng lái]
Cô bé này người việt và sống ở sài gòn các cụ nhé, nói tiếng anh như người mỹ lun :D

ngocielts

Xe tải
Thấy post này cả ngày rồi mà chưa có thời gian để vào thưa thớt.
Em không vào đây để nhấn mạnh lại tầm quan trọng của tiếng Anh trong cái thời kì hội nhập này nữa vì chắc các cụ đều biết rồi.
(em thấy có một vài cụ còm qua lại trao đổi mạnh quá lệch hết ý/ trọng tâm của chủ thớt)
F1 nhà em chưa cai sữa nên cũng chẳng biết nó giỏi tiếng Anh hay không.

Phụ huynh đem học sinh qua nhà em học thì có trường hợp các con "giỏi"/ có "năng khiếu" tiếng Anh ngoại ngữ trước khi học IELTS rồi.
Vậy em xin phép chia sẻ theo quan điểm cá nhân của em như thế nào là "giỏi" tiếng Anh ạ.

Đối với học sinh các cấp (2-3-sinh viên đại học) chưa từng ôn luyện IELTS:

1. Trong giao tiếp, hiểu câu hỏi, trả lời thẳng 1 mạch vào câu hỏi không lòng vòng, đúng ngữ pháp (điều bắt buộc!), câu trả lời cần có độ dài (từ 2 câu trở lên), logic, tự nhiên (từ vựng tốt + tự nhiên), mạch lạc, có tương phản đối lập so sánh; -> là giỏi!

2. Với kĩ năng Nghe và Đọc, cho làm 1 bài Nghe/ Đọc IELTS, làm đạt được trên 28 (trên tổng số 40 câu) -> là giỏi!

3. Biết cách viết 1 đoạn văn ngắn, chủ đề gì cũng được, nhưng cần mạch lạc, đúng ngữ pháp, từ vựng phong phú/ tự nhiên; -> là giỏi!

Lưu ý em không dùng điểm IELTS để đánh giá việc "giỏi" vì với em, điểm IELTS có bao gồm yếu tố may mắn (đề dễ/ khó; học sinh điền bừa?!)

Em đang dùng các tiêu chí chấm điểm của IELTS cộng với kinh nghiệm bản thân.

Mong ý kiến đóng góp của em có 1 phần hữu ích nào đấy ạ!

pandahn

Xe điện

Công nhận buồn cười.

Hai đứa trẻ cứ cho là có năng lực ngôn ngữ như nhau thì đứa nào tiếp xúc và yêu thích TA càng sớm thì sẽ vượt trội hơn đứa còn lại. Khỏi phải bàn cãi rồi cụ.

Cô bé này người việt và sống ở sài gòn các cụ nhé, nói tiếng anh như người mỹ lun :D

Nói thế này là tốt, chắc cháu này học trường quốc tế rồi
Nhưng mà bảo "như người Mỹ" thì ko phải đâu cụ nhé, nghe mấy câu là nhận ra ngay chất châu Á trong cách phát âm.
Như kinh nghiệm của em, đa số học sinh các trường quốc tế tốt (SIS, UNIS...) đều nói tốt thế này, kể cả là Việt gốc luôn.

Và cháu nó mạnh dạn làm video kiểu này cũng rất tốt. Con nhà em từ hồi học lớp 3 nó cũng làm clip review đồ chơi, toàn bọn Tây vào comment chả có đứa Việt nào quan tâm :)

Hai đứa trẻ cứ cho là có năng lực ngôn ngữ như nhau thì đứa nào tiếp xúc và yêu thích TA càng sớm thì sẽ vượt trội hơn đứa còn lại. Khỏi phải bàn cãi rồi cụ.
Vâng nhưng em nghĩ rất nên khuyến khích cho trẻ tiếp xúc sớm. Kể cả không thích cũng sẽ có tác dụng tốt.
Ngoại ngữ nó như lái xe, cần "giờ bay" chứ ko thể đốt cháy giai đoạn được.

dz0r0

Xe điện

Công nhận buồn cười.

Cụ chuẩn! Nghe là gốc của ngôn ngữ, nghe thạo sẽ là nền tảng cho các kỹ năng khác.