[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Bi kịch bắt đầu:
Đêm về phòng em và Nhung không sao ngủ được, cứ nghĩ đến chuyện lúc tối em càng thấy sợ. Ngày ấy, bọn em không có điện thoại di động để liên lạc, em với Nhung cứ ngồi trên giường ở phòng trọ, lo lắng, hoang mang. Đến gần 4 giờ sáng em nghe tiếng gõ cửa phòng, rồi tiếng gọi của ông chủ chỗ em làm. Nhung nghe thế tưởng ông ấy sang tìm Nhung liền ra mở cửa. Cánh cửa vừa mở thì tôi thấy ông chủ nhà với 2 anh công an bước vào trong phòng. 2 anh công an gọi tên em rồi đưa em lên Quận Đống Đa. Em chỉ kịp ngoái lại, trên má Nhung hai hàng nước mắt lăn dài.
Ngồi giữa 2 anh công an em đã lờ mờ tưởng tượng được chuyện gì đang xảy ra. Hoá ra thằng bạn đã bị bắt và khai ra tên em, họ đến tận xưởng giầy và nhờ ông chủ sang tìm em. Em được hai anh xốc nách lên tầng 2, vào 1 phòng làm việc. Em được cho ngồi vào 1 cái ghế gỗ và 1 tay em được còng vào ghế. Cái cảm giác ấy thật khó tả, sợ hãi, hoang mang, hồi hộp...
Một lúc sau em thấy Nhung cũng được đưa lên làm nhân chứng, anh công an lôi thằng bạn em vào và chỉ vào mặt em:
- Có phải nó đây không?
Thằng bạn em lý nhí:
- Vâng ạ.
Nó lại được đưa sang phòng bên cạnh.
Đoạn này em xin phép được dừng vì không muốn kể quá sâu về quá trình hỏi cung và công tác điều tra của cơ quan công an.

Dangminhquan

Xe điện
Em sinh ra ở 1 vùng quê nghèo Tỉnh Nam Định, bố em mất sớm từ năm em 7 tuổi. Mẹ em là giáo viên cấp 1 của xã. Bà đã tần tảo nuôi em khôn lớn bằng đồng lương giáo viên ít ỏi và mấy sào ruộng. Tuổi thơ của em cứ bình lặng sau lũy tre làng, bên triền đê ven sông Đáy, con sông đã tắm mát cả một miền ký ức trong em. Niềm vui sướng lớn nhất của em là cứ mỗi tối sau khi học xong bài là được sang nhà chú ở ngõ bên cạnh xem tivi. Không hiểu sao những gì hấp dẫn với em nhất lúc ấy không phải là hoạt hình, không phải là Tây Du Ký, mà là hình ảnh về Thủ Đô Hà Nội. Cái hình ảnh tháp Rùa, hồ Gươm, cột cờ Hà Nội phát lên cùng với giai điệu ca khúc " Nhớ về Hà Nội" cất lên là em lại nôn nao. Ngoài thế giới ao làng mà em đang sống thì đấy là thế giới thứ 2 mà em biết. Em ước ao rằng sẽ có 1 ngày em đặt chân đến nơi này.
Thế rồi ngày ấy cũng đến. Năm 1997, em có cơ hội lần đầu tiên được đặt chân lên Hà Nội. Đấy là khi mẹ em được trường học cho các giáo viên và gia đình đi thăm lăng Bác, và em được đi cùng mẹ. Biết tin ấy, em sung sướng trước cả tuần, chăm chỉ làm việc nhà, không đi chơi vì sợ mẹ em đổi ý. Chuyến đi mang cho em bao nhiêu trải nghiệm, lần đầu em đi xa nhà, lần đầu em ngồi trên 1 cái oto to đến thế, lần đầu em biết cảm giác say xe. Em được mặc bộ quần áo đẹp nhất, mẹ thì chuẩn bị bao nhiêu là cơm nắm, bánh dày, muối vừng, trứng luộc. Xe đi từ 5h sáng, đến gần 9h thì đến Hà Nội, khi xuống xe, em không tin vào mắt mình!!! Người nhiều quá, xe máy nhiều quá, và cũng ồn ào quá. Rồi mọi người được đưa vào thăm lăng Bác, thăm nhà sàn, ao cá, thăm viện bảo tàng lịch sử, rồi buổi trưa mọi người ra hồ Tây chơi. Mọi người trải áo mưa ở ven hồ rồi mang đồ ăn ra ăn tại chỗ. Đến chiều mọi người lại lên Hồ Gươm, đây là chỗ mà em thích nhất. Ở đây em thấy cái gì cũng đẹp, nhìn các bạn cùng trang lứa được ăn những món ăn ngon, cầm những món đồ chơi đẹp, em thầm ước giá như mình được ở lại nơi đây. Sau chuyến đi ấy trong thâm tâm em luôn tồn tại 1 suy nghĩ là sau này em sẽ chọn Hà Nội để sống.
Năm 18 tuổi, em từ bỏ giấc mơ đại học, quyết định lên đường lập nghiệp. Lúc ấy, mẹ em đã nghỉ hưu, sức khoẻ cũng yếu nên em không thể để bà cho em mãi. Nhét CMND, bằng tốt nghiệp cấp 3, vài bộ quần áo vào ba lo em chào mẹ để lên với miền đất Thủ Đô. Dù mẹ em rất buồn và không đồng ý để em đi nhưng cuối cùng bà vẫn để em đi. Lúc em đi bà đưa cho em hơn 500 nghìn bà để dành được. Em nhớ như in hôm ấy là ngày 28/04/2004.

Xe dừng ở nhà máy bao bì Văn Điển, em xuống xe thì trời đã gần về trưa. Trời tháng 7 nắng như đổ lửa, tiếng còi xe ầm ĩ, tiếng người gọi nhau í ới, tiếng chửi tục, chửi bậy chí choé. Em đang lếch thếch đi bộ thì có 1 ông xe ôm phi con wave tàu tiếng nổ không khác gì tiếng máy vò lúa ở quê em phi lên chặn đầu và hỏi " Đi đâu đây?"
Nhớ lại lời dặn của thằng bạn đang ở trên này:" mày cứ đến Phương Liên, rồi tìm đến xưởng giầy da chỗ tao làm." Tôi liền bảo xe ôm chở đến Phương Liên. Nhưng cuộc đời không như mơ, khi tôi hỏi được đến xưởng giầy da của thằng bạn thì nó không có ở đấy nữa, thấy người ta bảo nó chuyển sang làm thuê cho lò bánh mỳ ở bên chỗ gò Đống Đa. Chán nản tôi đi lang thang quanh khu đê con Phương Liên, thiết nghĩ phải tìm được chỗ ở. May mắn tôi được 1 bà hàng chè đỗ đen bảo nhà đang có phòng cho thuê với giá 200k/tháng. Tôi không suy nghĩ liền bảo bà cho cháu về ở. Sau khi cầm tiền bà dắt tôi vào khu trọ bên kia đường, từ mặt đường đê con đi xuống 1 cái dốc và vào 1 khu trọ lụp xụp, tôi được đưa vào 1 cái phòng bé không đến chục mét vuông, cũ kỹ, ẩm mốc, với 1 cái giường duy nhất. Tôi nằm vật xuống cái giường ấy và ngủ thiếp đi sau 1 ngày dài mệt mỏi.
Tôi giật mình tỉnh giấc, thấy tối om, ở ngoài sân thì nhốn nháo, tiếng la hét, tiếng khóc lóc, tiếng chửi bới, và tiếng đấm đá. Tò mò tôi đẩy cửa ra xem thì thấy mấy thanh niên đang đánh 1 cô gái ở phòng đối diện, cô gái ăn mặc khá hở hang, đang nằm dưới đất chịu đòn, mấy cô khác thì đứng nhìn mà không có phản ứng gì. Tôi hốt hoảng đóng cửa, không dám bật đèn.
Cuộc sống Hà Nội không như là mơ
Em nghỉ chút rồi viết tiếp, bi kịch cuộc đời em bây giờ mới bắt đầu
Ngày bác lên đường 28/4/2004 gợi nhớ ngày em lên đường vào đời 28/5/2006, là một buổi sáng chủ nhật.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Bi kịch bắt đầu:
Đêm về phòng em và Nhung không sao ngủ được, cứ nghĩ đến chuyện lúc tối em càng thấy sợ. Ngày ấy, bọn em không có điện thoại di động để liên lạc, em với Nhung cứ ngồi trên giường ở phòng trọ, lo lắng, hoang mang. Đến gần 4 giờ sáng em nghe tiếng gõ cửa phòng, rồi tiếng gọi của ông chủ chỗ em làm. Nhung nghe thế tưởng ông ấy sang tìm Nhung liền ra mở cửa. Cánh cửa vừa mở thì tôi thấy ông chủ nhà với 2 anh công an bước vào trong phòng. 2 anh công an gọi tên em rồi đưa em lên Quận Đống Đa. Em chỉ kịp ngoái lại, trên má Nhung hai hàng nước mắt lăn dài.
Ngồi giữa 2 anh công an em đã lờ mờ tưởng tượng được chuyện gì đang xảy ra. Hoá ra thằng bạn đã bị bắt và khai ra tên em, họ đến tận xưởng giầy và nhờ ông chủ sang tìm em. Em được hai anh xốc nách lên tầng 2, vào 1 phòng làm việc. Em được cho ngồi vào 1 cái ghế gỗ và 1 tay em được còng vào ghế. Cái cảm giác ấy thật khó tả, sợ hãi, hoang mang, hồi hộp...
Một lúc sau em thấy Nhung cũng được đưa lên làm nhân chứng, anh công an lôi thằng bạn em vào và chỉ vào mặt em:
- Có phải nó đây không?
Thằng bạn em lý nhí:
- Vâng ạ.
Nó lại được đưa sang phòng bên cạnh.
Đoạn này em xin phép được dừng vì không muốn kể quá sâu về quá trình hỏi cung và công tác điều tra của cơ quan công an.
Cụ viết hay và lôi cuốn đấy Vod cụ 1 chén
Tiếp đi cụ

asensio

Xe tăng
Có phải cụ chủ thớt là Thông soái ca không
Nghe sự đời giống lắm

haunt86

Xe tăng
Cụ viết cũng mạch lạc phết ạ. Em lót dép hóng truyện ạ :)

haunt86

Xe tăng
Có đôi chỗ sửa bị sót nên vẫn "Em" và "Tôi" lẫn lộn hết cả!
Cụ thông cảm, nếu viết ngon quá thì đã làm nhà văn ạ :P . Đọc câu cú, chấm phảy, câu truyện liên tục là ngon rồi ạ :D

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Sau một loạt thủ tục lăn tay, chụp ảnh, giống như làm CMND 2 thằng em được đưa xuống nhà tạm giữ. Hai thằng được đưa vào hai buồng khác nhau. Lúc ấy cũng đã gần tối bụng em đói cồn cào, mệt mỏi và....đau. Vừa bước vào khu tạm giữ, em đã có 1 cảm giác lạnh sống lưng. Em thấy ơ trong khu này có 1 dãy nhà, được chia làm các buồng nhỏ, mỗi buồng là 1 cửa sổ được hàn thép kiên cố, cửa ra vào cũng làm bằng sắt chỉ rộng tầm 1m. Bỗng có tiếng gọi ở trong buồng đầu tiên:
- Lính Mới à thầy ơi!!!!
-Cho nó vào đây thầy ơi!!!
-Cụp mẹ mày pha xuống.
Em chỉ dám đưa mắt 1 vòng. Cái quái gì đây, lố nhố ở các ô cửa sổ là mấy cái đầu trọc. Em thề, nếu chỉ xem đi tù trên TV thì ở đây nó khác rất nhiều. Bất kể đầu gấu nào mà trải qua cái cảnh này lần đầu thì cũng nhũn mà thôi.
Em được đưa vào buồng 2 còn thằng bạn cùng vụ thì xuống gần cuối khu. Anh công an xách 1 chùm chìa khoá mà lần đầu tiên em thấy. Chùm chìa khoá được lồng từ mấy chục cái chìa vào 1 vòng thép hình tròn theo thứ tự. Cán bộ mở 1 khoá to như 2 nắm tay kéo cái suốt ngang cửa, mở tiếp 1 khoá trên cửa nữa thì mới mở được cửa.
Em đã bước vào 1 thế giới khác

Năm 97 mà làm giầy lương 750K thì là cao rồi, e lương kỹ sư, làm liên doanh cũng chỉ 107$, tương đương tầm 1,3 triệu, và được gọi là thu nhập cao thời bấy giờ.
E cũng dân nhập cư, gốc Hà Nam Ninh, nhưng theo bố cùng gia đình ra Thủ đô từ 1985.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Cụ chủ gõ xong lưu lại vào 1 file cho nó dài dài tí rồi post được ko ? Như này hơi ít :D
Mỗi post cứ khoảng 1000 chữ là được cụ ạ

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Năm 97 mà làm giầy lương 750K thì là cao rồi, e lương kỹ sư, làm liên doanh cũng chỉ 107$, tương đương tầm 1,3 triệu, và được gọi là thu nhập cao thời bấy giờ.
E cũng dân nhập cư, gốc Hà Nam Ninh, nhưng theo bố cùng gia đình ra Thủ đô từ 1985.
Dạ không cụ ơi. Em viết rõ là em làm giầy năm 2004 lương 750k. Năm 1997 là em theo mẹ lên HN lần đầu

cdcn

Xe điện
Năm 2004 cụ ạ! Cụ đọc thế nào mà thành 1997?

Dạ không cụ ơi. Em viết rõ là em làm giầy năm 2004 lương 750k. Năm 1997 là em theo mẹ lên HN lần đầu
À vâng, thế là em nhớ nhầm nội dung cụ viết rồi. E cũng lần đầu ra HN tầm năm 82, cũng cháy bỏng ước mơ được ra HN sống, và các cụ phù hộ, ước mơ của em thành hiện thực mà e cứ ngỡ là mơ. CÓ ĐK e cũng sẽ viết lại những ký ức không thể quên như thế này. Có điều đời em mọi thứ như mơ cho đến khi em 31-32 tuổi.

Trạng thái
Thớt đang đóng