[Funland] Em vừa mới bị lừa qua tk VCB

niceshot

Xe container
...còn người quen của em bị lừa một cách rất "trời ơi" như thế này:
Chị ấy chuyển nhầm tiền từ tài khoản của chị ấy
(Ngân hàng A) sang một Ngân hàng khác (B), với số tiền là 16 triệu.
Thông thường thì chỉ cần đi làm tra soát, sau đó Ngân hàng họ sẽ chuyển lại cho. Nhưng chị ấy lên Facebook đăng một trạng thái hỏi "có ai làm ở Ngân hàng B không?" kèm trình bày tình trạng đang chuyển nhầm tiền sang bên B.
Tầm 10 phút sau, có một số điện thoại gọi cho chị ấy bảo làm bên Ngân hàng B. Rồi hỏi han tình trạng, đại ý rất tha thiết "giúp đỡ". Cùng với lời khẳng định chắc nịch là Nhân viên của bên Ngân hàng B: "Đã từng giải quyết rất nhiều trường hợp tương tự" (?!).
Trao đổi khoảng 15 phút, hắn ta bảo Ngân hàng đang hỗ trợ, gửi mã OTP đến cho chị, và chị gửi lại cho hắn để hắn thực hiện các bước cuối. Tiền sẽ về lại tài khoản trong ít phút nữa. Chị ấy gửi. Nhanh trong tích tắc, tin nhắn báo biến động số dư bị bay mất 200 triệu. Chị ấy hoảng hồn gọi lại thì không còn ai nghe máy.
Tỉnh ra, mới biết bị lừa...
Khi kể lại, chị ấy thút thít nói mình như bị thôi miên như cụ chủ. Tréo ngoe, chị ấy còn là Giao dịch viên của một Ngân hàng (!!!).
Đi trình báo Công an thì ngại, vì đây là tiền riêng của chị ấy. Nên ngậm bồ hòn làm ngọt. Còn số tiền 16 triệu đi làm tra soát đã được trả lại.
Lừa các kiểu em cũng đọc cảnh báo nhiều, nhưng riêng trường hợp này của chị ấy, là em thấy sững sờ nhất...!
GDV của của NH mà còn bị lừa ntn này thì chuyên môn nghiệp vụ quá yếu kém!

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Cám ơn cụ chia sẻ để cho mọi người đỡ mất cảnh giác.

Đôi khi trong cuộc đời có những giây phút lơ đãng mà ko thể giải thích được

hxduong

Xe lăn
Vừa có thằng quên não nào gọi em, bảo số em bị khoá trong 2h nữa =))

hungmic

Xe điện
Em vừa mới bị lừa qua tk VCB.
Em có bán tl một món đồ trên mạng. Có 1 thằng vào hỏi mua. Nó xin stk để ck. Một lúc sau nó gửi em cái ảnh chụp màn hình giao dịch thành công. Em kiểm tra tk thì không thấy nên nhắn nó kiểm tra lại. Nó bảo em nó gọi tổng đài vcb lý do chưa nhận được tiền là do em chưa đăng ký chuyển tiền 24/7, rồi gửi em 1 sđt bảo là số tổng đài bảo em gọi.
Không hiểu em nghĩ gì cũng bấm vào gọi, nghe nhạc hiệu các thứ bấm phím như thật. Sau 1 thằng nghe máy hướng dẫn em đăng kí dịch vụ 24/7, nó bảo em đọc số thẻ vcb, đọc ngày phát hành. Sau có 1 mã OTP gửi vào sđt em. Không hiểu sao em ngu dại cứ thế đọc. Ngay lập tức tài khoản bị trừ hơn 40tr thì em giật mình tỉnh ra nhưng đã muộn :(
Em không hiểu sao lúc đó mình mụ mẫm thế? Có thể 1 phần lý do là em bị mất ngủ từ đêm hôm trước đến tận chiều nên đầu óc hơi lơ mơ.
Vâng đọc comment của các cụ em thấy mình ngu thật sự. Mặc dù cách thức lừa em có nhớ đã từng đọc qua. Nhưng không hiểu sao lúc nghe điện thoại nó bảo gì em làm nấy. Lúc tin nhắn trừ tiền chuyển về em bừng tỉnh thì đã muộn :(
Cụ thử báo qua Bank xem , hy vọng bên Bank họ sẽ hỗ trợ , 40 củ là số tiền to hình như báo được đấy

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Đào Xuân hán

Xe tải
Máy chủ nó đặt ở nước ngoài thì khó mà lấy lại được.Chia buồn với cụ chủ.

Lừa đảo càng ngày càng tinh vi, em thì thắc mắc cách thức nào để có thể chỉ có otp là tiền bay nhỉ ? Hay đơn giản qua cổng napas

Máy cắt cỏ

Xe tăng
...còn người quen của em bị lừa một cách rất "trời ơi" như thế này:
Chị ấy chuyển nhầm tiền từ tài khoản của chị ấy
(Ngân hàng A) sang một Ngân hàng khác (B), với số tiền là 16 triệu.
Thông thường thì chỉ cần đi làm tra soát, sau đó Ngân hàng họ sẽ chuyển lại cho. Nhưng chị ấy lên Facebook đăng một trạng thái hỏi "có ai làm ở Ngân hàng B không?" kèm trình bày tình trạng đang chuyển nhầm tiền sang bên B.
Tầm 10 phút sau, có một số điện thoại gọi cho chị ấy bảo làm bên Ngân hàng B. Rồi hỏi han tình trạng, đại ý rất tha thiết "giúp đỡ". Cùng với lời khẳng định chắc nịch là Nhân viên của bên Ngân hàng B: "Đã từng giải quyết rất nhiều trường hợp tương tự" (?!).
Trao đổi khoảng 15 phút, hắn ta bảo Ngân hàng đang hỗ trợ, gửi mã OTP đến cho chị, và chị gửi lại cho hắn để hắn thực hiện các bước cuối. Tiền sẽ về lại tài khoản trong ít phút nữa. Chị ấy gửi. Nhanh trong tích tắc, tin nhắn báo biến động số dư bị bay mất 200 triệu. Chị ấy hoảng hồn gọi lại thì không còn ai nghe máy.
Tỉnh ra, mới biết bị lừa...
Khi kể lại, chị ấy thút thít nói mình như bị thôi miên như cụ chủ. Tréo ngoe, chị ấy còn là Giao dịch viên của một Ngân hàng (!!!).
Đi trình báo Công an thì ngại, vì đây là tiền riêng của chị ấy. Nên ngậm bồ hòn làm ngọt. Còn số tiền 16 triệu đi làm tra soát đã được trả lại.
Lừa các kiểu em cũng đọc cảnh báo nhiều, nhưng riêng trường hợp này của chị ấy, là em thấy sững sờ nhất...!
Giao dịch viên như thế là yếu chuyên môn, dù có quen thì thời gian tra soát cũng phải theo quy định. Em có lần chuyển nhầm, vào app thực hiện lệnh tra soát rồi đợi, hôm trước hôm sau tiền về.

mega_fun

Xe điện
Trùng cái gì. Đấy là tin nhắn của tổng đài.
Chủ tài khoản không đọc kỹ tin nhắn của tổng đài gửi:
View attachment 7700932
Nó báo có thiết bị lạ đăng nhập. Đi đọc mã OTP cho bên kia.
Dính đòn là phải rồi
Cụ lại ngáo ngơ, đường link giả kia, thì chủ tk click vào. Đăng nhập thiết bị là là thằng lừa nó gửi.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Bậy, đã chuyển nhầm chỉ có người nhận được tiền chuyển trả lại, chứ làm tra soát chỉ xác nhận việc chuyển nhầm, không có khả năng tự trả lại, nếu chủ tài khoản kia không thực hiện
Em chuyển nhầm VCB lúc 17h ngày xxx, chuyển xong em phát hiện ra nhầm, em vào app làm lệnh tra soát, 15h ngày hôm sau em nhận lại được tiền (em không đến quầy, không gọi điện)

Tuan Can

Xe container
1 là vcb là bank có tốc độ nổi tiền nhanh nhất trong các bank hiện nay khi dùng intenet baking, nó chuyển rồi mà tiền mình chưa nổi thì kệ thằng cụ nó miễn trình bày. 2 là nếu có lỗi gì đó thì thằng chuyển nó phải chứng minh chứ k phải hướng dẫn mình thao tác như cụ kể. Tiếp đến là giờ vcb chuyển tiền cần pass cứng, sau khi nhập pass cứng thì đến bước nhập opt nên k nhầm dc. Bank khác thì ấn vân tay hoặc quét face. Nói chung ra công an, ra bank thì rất khó tóm nó
VCB mà dùng smart OTP thì hoàn tất nhanh trong vòng 2 giây cụ nhé.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Vẫn có thể khi có yêu cầu thay đổi pass chuyển khoản vì OPT vẫn phải gửi về sim.
Cơ mà bảo mật trên 2 thiết bị của VCB e thấy hơi yếu, như bên SCB thì đổi máy bắt buộc phải ra ngân hàng hay MB phải đc quét từ thiết bị đã đăng nhập trước
Tech, Sea đang cho chuyển máy mà không cần đến quầy

Tuan Can

Xe container
Thực sự mà nó bảo đọc OTP cũng đọc thì nhà cụ bị ma làm rồi. Em ra ngân hàng nhờ trợ giúp lấy lại pass của app mà khi có tin nhắn otp. Nhân viên ngân hàng còn quay mặt đi.

juve99

Xe cút kít

springtime

Xe container
Trường hợp của em ntn có phải bị lừa không? Khách chốt mua hàng, xong ck và gửi em sao kê này:
Trình PTS kém quá, viết tên ngân hàng còn sai :))
Cái tên này từ đời tám hoánh rồi. Giờ phải là Ng.hg TMCP ngoại thương VN. Lần sau mợ bảo viết đúng sẽ chuyển hàng nhé 🤭