[Funland] Em vừa mới bị lừa qua tk VCB

MuathuHN252

Xe cút kít
Tra đc tk chuyển đến và báo NH chặn rút tiền có đc ko mợ? Hay phải qua CA mới làm đc việc đó?
Làm sao báo kịp mà chặn. Tk nó nổ cái nó chuyển đi ngay. Chặn bằng niềm tin ấy

MuathuHN252

Xe cút kít
...điều đáng tiếc nhất của chị ấy, là nghiệp vụ về giao dịch chuyển tiền, chị ấy là người hiểu rõ nhất nên thực hiện các bước như thế nào, cần làm gì... - vì hàng ngày vẫn hỗ trợ khách hàng. Nhưng lại nhanh nhảu chia sẻ lên mạng xã hội. Và cái khúc này mới là cái "chìa khoá" để Nhân viên đểu kia nắm lấy. Trong 15 phút cà kê chuyện trò, đã lấy được thông tin và thao tác làm bay 200 triệu của chị ấy. Nếu dừng lúc cấp mã OTP thì còn tiền, nhưng cấp xong rồi mới ngớ người ra. Điên cuồng gọi lại thì không ai bắt máy. Lúc đó mới tá hoả gọi lại cho những người quen làm Ngân hàng nhờ trợ giúp.

Có người còn khoe chữ ký đẹp lên mạng xã hội/chụp CCCD hay thi xong bằng lái xe "khoe" mà không thèm che thông tin cá nhân... Không hỉu để làm gì?!
Chị ấy làm bank, nếu ko quen 1 bạn làm bank bên ngân hàng kia đủ tin tưởng thì gọi bạn ấy. Còn em cứ hotline e gọi cho chắc

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tra đc tk chuyển đến và báo NH chặn rút tiền có đc ko mợ? Hay phải qua CA mới làm đc việc đó?
Chỉ báo Ngân hàng khoá tài khoản của mình để tạm thời "nó" không thực hiên giao dịch chuyển đi (nhưng thường thì đã đột nhập được vào tài khoản lúc đó, thì chả ai rủ lòng thương để lại cho mình số tiền lớn đâu ấy, hic. Chị ấy thì còn vài trăm ngàn lẻ thôi ạ.). Ra Công an sao kê tài khoản của mình, trình báo...có gì cung cấp cho Công an. Nhưng nói chung là khó. Chị ấy không khai báo, vì ngại nhà chồng biết tiền riêng...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cứ tiền tươi thôi, hạn chế giao dịch qua mạng L-)
Nhiều khi công việc cũng khó nói lắm cụ ah. Trước nhà em trong các giao dịch cũng chỉ dùng TM hay viết UNC tại các văn phòng giao dịch. Có đợt giao dịch ở trong HCM mà vào ngày nghỉ ngân hàng, phải thực hiện chuyển banking với số lượng lớn cũng kinh. Tất nhiên thông tin về người nhận từ TK, CCCD, HK, Đăng ký kết hôn của họ em có và ngồi cùng trực tiếp với họ mà vợ ngồi HN chuyển em vẫn lo vãi tè. Xong việc em còn yêu cầu xác nhận tin nhắn và viết giấy đã nhận thanh toán đủ :))

xukthal

Xe lăn
Nhiều khi công việc cũng khó nói lắm cụ ah. Trước nhà em trong các giao dịch cũng chỉ dùng TM hay viết UNC tại các văn phòng giao dịch. Có đợt giao dịch ở trong HCM mà vào ngày nghỉ ngân hàng, phải thực hiện chuyển banking với số lượng lớn cũng kinh. Tất nhiên thông tin về người nhận từ TK, CCCD, HK, Đăng ký kết hôn của họ em có và ngồi cùng trực tiếp với họ mà vợ ngồi HN chuyển em vẫn lo vãi tè. Xong việc em còn yêu cầu xác nhận tin nhắn và viết giấy đã nhận thanh toán đủ :))
Thế lại âu lo :-s

PhongFood

Xe điện
Toàn bọn call ti lưa. Riêng khoản Pass, OTP, số CCCD.. bất kỳ cuộc gọi nào đến đều là lừa đảo cả. Việc này phải tự mình call bên NH, xác nhận mãi còn chả xong ấy :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ nhắn bạn í, lần sau không cần cẩn thận đến mức viết hoa số tiền (bằng chữ) đâu ;))
Nó mất công vậy sao ko nàm cho chuẩn cụ nhỉ. Cái dòng chuyển tiền liên bank thành công cũng sai nữa