[Funland] Em vừa mới bị lừa qua tk VCB

phuongmit

Xe cút kít
Đó là thời gian app cho cụ nhởn nhơ rít hơi thuốc, ngụm ly cafe thôi chứ cụ cứ double click thì chỉ mất có 2 giây thôi. :P
Hihi e chỉ muốn nhấn mạnh là vcb nổi tiền nhanh khủng khiếp nên quả nào bảo chuyển vcb tiền chưa tới là ảo lắm :))

amylvs

Xe tăng
Lừa đảo càng ngày càng tinh vi, em thì thắc mắc cách thức nào để có thể chỉ có otp là tiền bay nhỉ ? Hay đơn giản qua cổng napas
ví dụ như cụ thanh toán cái gì đó qua công NAPAS chẳng hạn, đánh số thẻ, họ tên, ngày phát hành, xong có OTP nữa là OK

Vụ này bên Mã lai, không biết chuẩn không, trò lừa kiểu này không chỉ VN có hic -_-
Nghe cuộc điện thoại 14 giây, mất luôn 5 tỷ trong tài khoản dù không tiết lộ thông tin cá nhân

cha biet chi

Xe điện
40tr công an ko làm việc đâu ạ.cu e nhà em còn bị 70tr mà báo công an thì nhận được câu trả lời xem như bài học.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vụ này bên Mã lai, không biết chuẩn không, trò lừa kiểu này không chỉ VN có hic -_-
Nghe cuộc điện thoại 14 giây, mất luôn 5 tỷ trong tài khoản dù không tiết lộ thông tin cá nhân
Em chẳng tin, nếu chỉ có nghe điện thoại mà không làm bất cứ thao tác nào khác thì chẳng hiểu làm kiểu gì mà mất tiền trong tài khoản được. Nhân tiện, có ông harker nào ở VN muốn thử tay nghề thì inbox em, em cấp số ĐT cho hẳn thời hạn 1 phút để lấy tiền trong tài khoản ngân hàng của em. Nếu không làm được xin mời nộp 10 triệu vào tài khoản từ thiện của otofun.

Patriots

Xe lăn
Em chuyển nhầm VCB lúc 17h ngày xxx, chuyển xong em phát hiện ra nhầm, em vào app làm lệnh tra soát, 15h ngày hôm sau em nhận lại được tiền (em không đến quầy, không gọi điện)
Nếu khi chuyển tên người nhận nhầm thì nó cũng tự back tiền, chuyển rồi vào tk người khác rồi thì chịu, sao lấy lại được

Em chẳng tin, nếu chỉ có nghe điện thoại mà không làm bất cứ thao tác nào khác thì chẳng hiểu làm kiểu gì mà mất tiền trong tài khoản được. Nhân tiện, có ông harker nào ở VN muốn thử tay nghề thì inbox em, em cấp số ĐT cho hẳn thời hạn 1 phút để lấy tiền trong tài khoản ngân hàng của em. Nếu không làm được xin mời nộp 10 triệu vào tài khoản từ thiện của otofun.
Em cũng nghi thế, giống bên mình cũng có ca kêu nghe đt mất tiền, kiểu gì chả tí toáy gì đấy mà giấu ko nói, nghe ko mà mất thì ngang nắm tay xong lại chửa ễnh bụng :D

Binhyennoiay

Xe điện
Khó rồi, bạn em cũng dính 1 vụ
Bạn này vừa nhận 900 tr vào tài khoản xong (vay ngân hàng mua nhà)
Ngay lập tức
có tin nhắn báo tài khoản bị đăng nhập trên thiết bị lạ
gửi từ chính đầu số của ngân hàng VCB
Trong đó có gửi đường link, bấm vào làm theo là bị hack tài khoản
Lúc đó như kiểu mất não
Bạn ấy cũng nhờ người quen trong cục an ninh mạng, nhưng vô ích..
View attachment 7699561
Lừa như thật thế này thì làm sao biết mà tránh. Khổ thật...

Binhyennoiay

Xe điện
...còn người quen của em bị lừa một cách rất "trời ơi" như thế này:
Chị ấy chuyển nhầm tiền từ tài khoản của chị ấy
(Ngân hàng A) sang một Ngân hàng khác (B), với số tiền là 16 triệu.
Thông thường thì chỉ cần đi làm tra soát, sau đó Ngân hàng họ sẽ chuyển lại cho. Nhưng chị ấy lên Facebook đăng một trạng thái hỏi "có ai làm ở Ngân hàng B không?" kèm trình bày tình trạng đang chuyển nhầm tiền sang bên B.
Tầm 10 phút sau, có một số điện thoại gọi cho chị ấy bảo làm bên Ngân hàng B. Rồi hỏi han tình trạng, đại ý rất tha thiết "giúp đỡ". Cùng với lời khẳng định chắc nịch là Nhân viên của bên Ngân hàng B: "Đã từng giải quyết rất nhiều trường hợp tương tự" (?!).
Trao đổi khoảng 15 phút, hắn ta bảo Ngân hàng đang hỗ trợ, gửi mã OTP đến cho chị, và chị gửi lại cho hắn để hắn thực hiện các bước cuối. Tiền sẽ về lại tài khoản trong ít phút nữa. Chị ấy gửi. Nhanh trong tích tắc, tin nhắn báo biến động số dư bị bay mất 200 triệu. Chị ấy hoảng hồn gọi lại thì không còn ai nghe máy.
Tỉnh ra, mới biết bị lừa...
Khi kể lại, chị ấy thút thít nói mình như bị thôi miên như cụ chủ. Tréo ngoe, chị ấy còn là Giao dịch viên của một Ngân hàng (!!!).
Đi trình báo Công an thì ngại, vì đây là tiền riêng của chị ấy. Nên ngậm bồ hòn làm ngọt. Còn số tiền 16 triệu đi làm tra soát đã được trả lại.
Lừa các kiểu em cũng đọc cảnh báo nhiều, nhưng riêng trường hợp này của chị ấy, là em thấy sững sờ nhất...!
Sững sờ thật í Mợ vì chị í là một giao dịch viên..

Tuan Can

Xe container
Hihi e chỉ muốn nhấn mạnh là vcb nổi tiền nhanh khủng khiếp nên quả nào bảo chuyển vcb tiền chưa tới là ảo lắm :))
Đúng rồi lão. Chiều nay em ck cho cậu em ngồi cạnh. Vừa chấp nhận phát là cậu em xác nhận luôn. Chắc dc 5s 😆😆😆

phuongmit

Xe cút kít
Đúng rồi lão. Chiều nay em ck cho cậu em ngồi cạnh. Vừa chấp nhận phát là cậu em xác nhận luôn. Chắc dc 5s 😆😆😆
E chuyển tech sang vcb, đang xác nhận vân tay bên tech chưa báo thành công thì vcb nổi trên app kèm mail luôn :)) đợt trc e dính 1 phát bán đồ cho 1 cụ, hôm đó dở chứng đọc số mb, cuối giờ chiều t6, cụ kia chuyển ok có tin báo mà mb nó k nổi, e vẫn ship cho cụ đấy rồi đợi đến sáng t2 tiền mới về. Sau vụ đấy e sợ mb lắm, nhất là chiều t6 trở đi

luyenok

Xe điện
Chia buồn với cụ. Các cụ có thời gian xem hoặc gửi cho người nhà xem phim này nhé "Giọng Nói Lừa Đảo"
Phim về chủ đề lừa đảo qua các cuộc điện thoại, nội dung rất thật.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện em hỏi các cụ: Em trước giờ đặt phòng ks hay trả tiền oline vẫn điền đầy đủ mã PIN và CVV của thẻ Visa VCB, chưa bị mất lần nào. Nhưng giờ thấy cũng nguy hiểm, liệu có khả năng mất thông tin rồi bị hack tiền ko nhỉ?

Steelroses

Xe hơi
Tình hình là em mới ra ngân hàng in sao kê. Sđt thằng lừa lúc chiều vẫn gọi được, giọng miền nam. Em còn bản ghi âm cuộc gọi lừa của nó nữa. Mai em ra công an xem có làm được gì không. Dù nv ngân hàng bảo em là có nhiều vụ như vậy rồi đều không có kết quả.

BinhminhSG

Xe buýt
Nhân tiện em hỏi các cụ: Em trước giờ đặt phòng ks hay trả tiền oline vẫn điền đầy đủ mã PIN và CVV của thẻ Visa VCB, chưa bị mất lần nào. Nhưng giờ thấy cũng nguy hiểm, liệu có khả năng mất thông tin rồi bị hack tiền ko nhỉ?
Hồi trước có vụ lộ thẻ credit khi đặt phòng KS qua Booking, Agoda rồi cụ ạ.

Hệ thống nó lỗi hay bị hack thì vẫn lộ đc, tất nhiên xác suất rất thấp, còn cẩn thận thì làm riêng cái thẻ phi vật lý (tránh lộ qua mất thẻ) và liên kết với 1 tk riêng chỉ để tt online, tk này cần thì bơm vào thôi, có lộ cũng ko có gì để mất :)

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Nếu khi chuyển tên người nhận nhầm thì nó cũng tự back tiền, chuyển rồi vào tk người khác rồi thì chịu, sao lấy lại được
Em chuyển đúng tên và stk, chỉ là nhầm đối tượng (kiểu như trả tiền nước nhưng chuyển nhầm cho ông điện), em làm lệnh tra soát có nội dung chuyển nhầm. Em được back tiền vào ngày hôm sau, em rất bất ngờ luôn, cứ nghĩ là phải mất nhiều thời gian (số tiền là 8 triệu)

Patriots

Xe lăn
Em chuyển đúng tên và stk, chỉ là nhầm đối tượng (kiểu như trả tiền nước nhưng chuyển nhầm cho ông điện), em làm lệnh tra soát có nội dung chuyển nhầm. Em được back tiền vào ngày hôm sau, em rất bất ngờ luôn, cứ nghĩ là phải mất nhiều thời gian (số tiền là 8 triệu)
Lần đầu cháu nghe như vậy, nếu giả sử cụ mua cái laptop 10 triệu, rồi cụ chuyển khoản, cháu giao cho cụ, sau đó cụ bảo chuyển nhầm thì bao nhiêu giao dịch kiểu này đều có thể huỷ? Bao nhiêu cụ bị Phục lừa chuyển tiền đều back lại được?