[Funland] Em vừa mới bị lừa qua tk VCB

barca6996

Xe container
Khác nhau cụ ah (là 2 công ty), chỉ là 2 ông này có liên quan đến nhau nên em mới bị nhầm
Vậy là cụ chuyển sai cả số tài khoản và tên người thụ hưởng chứ có phải như cụ còm ban đầu là đúng tên đúng số tài khoản đâu

Fiesta1910

Xe hơi
khổ thân cụ, giờ bọn lừa đảo lắm chiêu trò quá

sakai_yo

Xe lăn
Vậy là cụ chuyển sai cả số tài khoản và tên người thụ hưởng chứ có phải như cụ còm ban đầu là đúng tên đúng số tài khoản đâu
Em hiểu đúng ý cụ ấy mà, sai do lựa chọn sai người hưởng. Thế mà ngân hàng back lại tiền cho cụ ấy là cụ ấy quá may, em tưởng phải có biên bản nọ kia chứ mỗi yêu cầu tra soát là back.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em hiểu đúng ý cụ ấy mà, sai do lựa chọn sai người hưởng. Thế mà ngân hàng back lại tiền cho cụ ấy là cụ ấy quá may, em tưởng phải có biên bản nọ kia chứ mỗi yêu cầu tra soát là back.
Đúng rồi ạ, bất ngờ hơn là chỉ làm lệnh tra soát trên app mà được back lại tiền

Em có lần đang ngủ, điện thoại em báo thẻ tín dụng của em báo có giao dịch ở Mỹ mà em chưa bao giờ đi Mỹ cả, hôm sau em báo Vietcombank kiểm tra sau đó xử lý em ko phải chịu giao dịch đó, sau đó em đến bank báo khóa thẻ làm thẻ mới luôn

sakai_yo

Xe lăn
Em có lần đang ngủ, điện thoại em báo thẻ tín dụng của em báo có giao dịch ở Mỹ mà em chưa bao giờ đi Mỹ cả, hôm sau em báo Vietcombank kiểm tra sau đó xử lý em ko phải chịu giao dịch đó, sau đó em đến bank báo khóa thẻ làm thẻ mới luôn
Làm thẻ mới cũng nên khoá chức năng tt online cụ ạ - khoá trên app. Khi nào cần tt online cụ lại vào app mở ra. Còn em thì nông dân nên sau nửa năm dùng thẻ visa (được mời làm mãi) em khoá béng lại thẻ vì nhu cầu ít, có gì em quét QR được rồi.

Làm thẻ mới cũng nên khoá chức năng tt online cụ ạ - khoá trên app. Khi nào cần tt online cụ lại vào app mở ra. Còn em thì nông dân nên sau nửa năm dùng thẻ visa (được mời làm mãi) em khoá béng lại thẻ vì nhu cầu ít, có gì em quét QR được rồi.
EM vẫn dùng 1 cái cho Paypal và mua hàng online nhưng em yêu cầu bank giảm hạn mức, 1 thẻ cất cực ít khi dùng, dùng thường xuyên thì để hạn mức bé xíu thôi ạ, thẻ VCB của em có báo sao kê lần nữa ở Turkey, em phải khóa và hủy 2 the ở Vietcom rồi ạ

LongLH

Xe điện
Thông tin rõ, stk rõ ràng, em ví dụ để cụ dễ hình dung: Cụ mua 1 căn chung cư, cụ phải ck cho CĐT để thanh toán tiền nhà nhưng cụ chuyển nhầm sang ông tổng thầu xây cái tòa chung cư đó nên cụ làm lệnh tra soát và được back lại tiền (trường hợp em nhầm khá giống như vậy, em ck vào tk của công ty B nhưng đúng ra là em phải ck vào tk của công ty A)
Cụ trả lời cứ không đúng trọng tâm cụ kia hỏi và càng trả lời càng rối thêm. Cụ chỉ cần nói là mục: lý do chuyển tiền ( như cụ kia đã nói- trường khai báo này không bắt buộc) thì cụ ghi trả tiền điện- nhưng tk đến là cty nước. Cái này là cty kia họ là cty nên họ giải quyết nhanh thôi.

LongLH

Xe điện
Đúng rồi ạ, bất ngờ hơn là chỉ làm lệnh tra soát trên app mà được back lại tiền
Ối giới. Thế này thì pàm gì chẳng nhanh, tiền nó treo trên hệ thống. Cụ làm tốn tài nguyên của anh em quá.

New car 2023

Xe container
Bác có thể tham khảo khoá luôn cả Cà thẻ vặt lý, khi nào sắp dùng thì lấy ra mở khoá.
Mở mất độ 2-3 min gì đó, với thẻ Master của tôi.

cairong_2011

Xe container
Bác có thể tham khảo khoá luôn cả Cà thẻ vặt lý, khi nào sắp dùng thì lấy ra mở khoá.
Mở mất độ 2-3 min gì đó, với thẻ Master của tôi.
Em khóa thẻ vật lý về thanh toán online và có hiệu lực thật (vì quên chưa mở khi trả tiền). Nhưng khi đưa các cháu quẹt trên máy post vẫn OK. Mà rất nhiều nơi quẹt thẻ vật lý có nơi đòi mã PIN, có nơi không. Nên rơi mất thẻ cũng nguy hiểm phết.

Grandtouring

Xe điện
Em chuyển đúng tên và stk, chỉ là nhầm đối tượng (kiểu như trả tiền nước nhưng chuyển nhầm cho ông điện), em làm lệnh tra soát có nội dung chuyển nhầm. Em được back tiền vào ngày hôm sau, em rất bất ngờ luôn, cứ nghĩ là phải mất nhiều thời gian (số tiền là 8 triệu)
mợ làm các cụ đây rối não vì cái còm này "...đúng tên và stk, chỉ là nhầm đối tượng..."

vutuanlong

Xe tăng
Khó rồi, bạn em cũng dính 1 vụ
Bạn này vừa nhận 900 tr vào tài khoản xong (vay ngân hàng mua nhà)
Ngay lập tức
có tin nhắn báo tài khoản bị đăng nhập trên thiết bị lạ
gửi từ chính đầu số của ngân hàng VCB
Trong đó có gửi đường link, bấm vào làm theo là bị hack tài khoản
Lúc đó như kiểu mất não
Bạn ấy cũng nhờ người quen trong cục an ninh mạng, nhưng vô ích..
View attachment 7699561
E xem ảnh thấy tn cuối viết sai quy tắc "chấm, phẩy", nhìn có thể thấy phake

kuwngkur

Xe tải
E xem ảnh thấy tn cuối viết sai quy tắc "chấm, phẩy", nhìn có thể thấy phake
Chuẩn cụ, chip của 1 người bt đọc tin nhắn đó sẽ khác với 1 người vừa nhận 900 củ vay ngân hàng, bt thằng ku này nó là thánh soi công ty em.. nhưng trong trường hợp này thì ko nói trước được điều gì cả.

vutuanlong

Xe tăng
Chuẩn cụ, chip của 1 người bt đọc tin nhắn đó sẽ khác với 1 người vừa nhận 900 củ vay ngân hàng, bt thằng ku này nó là thánh soi công ty em.. nhưng trong trường hợp này thì ko nói trước được điều gì cả.
mình ngồi xem lại vde thì nó khác mà cụ, trong cuộc xảy ra cơ sự thì đúng là có những lúc "không thể hiểu nổi vì sao"

catking113

Xe Cứu Trợ
Vcb bây giờ muốn đang nhập app trên đt khác phải ra quầy đăng ký mới đc. Vậy mà vẫn hack đc, tài thật.

New car 2023

Xe container
Em khóa thẻ vật lý về thanh toán online và có hiệu lực thật (vì quên chưa mở khi trả tiền). Nhưng khi đưa các cháu quẹt trên máy post vẫn OK. Mà rất nhiều nơi quẹt thẻ vật lý có nơi đòi mã PIN, có nơi không. Nên rơi mất thẻ cũng nguy hiểm phết.
Khoá thẻ online để đảm bảo cho bác không có hậu quả khi bị mất thông tin thẻ.

Nhưng cà thẻ vật lý là do Cá nhân bác phải tự bảo vệ cái thẻ đó.
Tôi khoá luôn, khi nào cần mua thì mở, khá nhanh.

Gagarose

Xe điện
Chuyển 24/7 thì chỉ gõ số tài khoản và hiện tên chủ tài khoản luôn, không cần và không nhập được tên chủ tài khoản nên không có trường hợp đúng số tài khoản sai tên

Chuyển thường mới có trường hợp đúng số tài khoản sai tên, lúc đó bên ngân hàng nhận thấy không khớp tên và số tài khoản thì sẽ tự động back lại, không cần tra soát

BiK

Xe điện
Em cũng thế đấy.