[Funland] Em thắc mắc về việc đốt vàng mã cho người đã khuất.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nhà E bỏ đốt vàng mã 5-6 năm rồi, chỉ thắp hương những món đơn giản để con cháu thụ lộc thôi
Em cũng bỏ mấy năm nay rồi, cụ ạ! Nhưng người nhà em thì chưa.

Nếu chúng ta đã thừa nhận tinh thần của dân tộc Việt Nam đều nhờ Phật giáo và Nho giáo đào tạo nên, vậy thì xin hỏi giới trí thức Việt Nam: hiện tại có ai tìm thấy Phật giáo và Nho giáo dạy về thuyết đốt vàng mã ở kinh sách nào? Nếu không tìm thấy tục đốt vàng mã do Phật giáo hay Nho giáo truyền dạy, một lần tôi xin thiết tha yêu cầu người Việt Nam ta bỏ tục vàng mã đi, và khuyên mọi người cùng bỏ tục ấy. Chúng ta cùng nhau triệt để bài trừ mê tín đốt vàng mã, quyết nhiên giữa dân tộc Việt Nam này để dành cho chúng ta viên thành một công nghiệp kiến quốc vậy.

E ủng hộ ý kiến này
Em cũng ủng hộ.

Cái này là tín ngưỡng truyền thống mà cụ. Còn ai theo thì tuỳ
Chả phải truyền thống đâu cụ! Nó chỉ mới có tầm vài chục năm nay chứ mấy. Thời em còn bé, sống ở HN từ lúc để ra, làm gì có cái tục này. Mãi đến độ thập niên 90 mới thấy lác đác đốt vàng mã.

Còn cụ nào bảo tại sao ko đốt vàng mã mà vẫn thắp hương, cúng đồ ăn uống thì em xin thưa là thế này. Đồ ăn uống, hương là những thứ mà đâu cũng giống nhau. Hơn nữa, hương giờ cũng làm bằng nhiều chất liệu ko độc hại rồi.
Còn vàng mã thì đó là sự sáng tạo của những người làm nghề này. Ai dám bảo mấy tờ tiền đó (mỗi nơi in 1 kiểu), cùng 1 serie là đồ thật (ở dưới âm)? Chưa kể lâu lâu còn bịa thêm vài mẫu mã mới cho đẹp mắt.
Đốt vàng mã cực bẩn. Tro bụi bay khắp nơi, khói ám hết vào nhà cửa. Có nhiều người đốt cực nhiều đồ nên cháy có khi vài tiếng mới hết.

Tóm lại, em vẫn lựa chọn việc bỏ đốt vàng mã. Còn cụ mợ nào thấy vẫn thích thì cứ làm tiếp tục. Ko ai ảnh hưởng đến ai. Chỉ cần khi đốt vàng mã, các cụ đảm bảo chả ảnh hưởng đến nhà hàng xóm (khói bụi, tro than bay vào nhà người ta) là đc rồi.

thanhvn8020

Xe tải
Cái này là tín ngưỡng truyền thống mà cụ. Còn ai theo thì tuỳ
Vâng cụ. Biết là tùy bản thân, đừng ảnh hưởng tới ai được rồi. Nhưng em chứng kiến nhiều người xuất hành theo Phật Giáo cũng đốt rất nhiều vàng mã. Nhưng cụ nghĩ xem, ngày bé thì thấy đốt tiền âm phủ với giấy màu, sau thấy có dùng đô la với tiền giống polime, sau nữa thì nhà cửa, ô tô, điện thoại, tivi....Biến tướng đủ loại. Đụng đến tín ngưỡng thì chắc chắn có người sẽ không thích, nhưng thiết nghĩ, đừng nên đi xa quá. Giữ cái truyền thống là được rồi.

thanhvn8020

Xe tải
Tốt nhất mấy ông sư nên về chùa lo chuyện cúng Phật đê. Tuổi gì mà đòi chỉ bảo răn dạy thiên hạ.
Em không phải là sư cụ à. Em cũng nêu quan điểm cá nhân và em đang thực hành như thế đấy. Có đốt vàng mã, nhưng số lượng rất ít và chỉ đốt vài xấp tiền, không ủng hộ đốt nhiều vì đó chỉ là hành động tượng trưng, không phải đốt cái gì thì người âm nhận cái đó. Thấy đốt điện thoại nhưng sao không thấy đốt củ sạc, đốt sim, thẻ card. Có ai đốt cả cây xăng xuống để dưới âm họ mua xăng bơm vào chạy chưa ?....

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em đốt 2 cái cái thẻ debit và credit, các cụ thích mua gì thì tự rút tiền mua.

Giờ này mà còn đi đốt vàng mã thì quá lạc hậu.

hieukon

Xe container
cụ có tin thờ cúng, đi chùa, khấn vái không?
Nếu có tin thì cứ đốt vàng mã.
Còn k thì thì cũng k nhất thiết thờ cúng, vàng mã, chùa chiền....

Ý e là, tục lệ của mình từ xa xưa đến nay là vậy thì cứ theo, không lãng phí quá là đc, đảm bảo an toàn là đc.
Còn ng ta bảo mình mê tính, mu muội thì kệ ng ta. Vì đó là tín ngưỡng cơ mà, Bọn tây lông nó còn in hẳn chữ TIN VÀO CHÚA lên tờ đô la mỹ, chúng cũng mê tín đó chứ?

Còn ai phản bác việc đốt vàng mã thì cũng kệ họ đi, mình sống cho mình, cho gia đình mình mà :) Còn việc mình thờ cúng, đốt vàng mã là để báo hiếu với tổ tiên, k biết tổ tiên có nhận đc k, nhưng ít ra mình thấy mình thanh thản, k bị lăn tăn cái việc các cụ dưới đó thiếu quần thiếu áo,....
Từ việc mình có niềm tin, có hy vọng, tâm lý thanh thản, nhẹ nhõm làm mọi việc sẽ thuận lợi....
Còn nếu mình làm việc gì mà trong ng cứ thấy bứt rứt, khó chịu thì mọi việc dễ đổ lắm cụ ak.

BKG

Xe tăng
Hủ tục, tốn kém, ô nhiễm, nguy hiểm!

manhbvht

Xe tăng
Website
spacepc.vn
cụ xuống chỗ những người đã khuất mà hỏi, chứ ở trên này làm gì ai biết mà trả lời cho cụ ;))

_MeoTom_

Xe tăng
nhà em lâu rồi những ngày như rằm, mồng một (kể cả rằm tháng 7) đều đã không hóa vàng mã gì cả :) Cái này chắc do quan niệm từng nơi, từng gia chủ. Còn muốn triệt để chắc nn phải ra điều khoản như cấm đốt pháo :D

alovtc

Xe tải
Cccm cứ nghĩ đốt càng nhiều thì càng thể hiện sự thành kính, tưởng nhớ của mình nên cứ phải thật nhiều nhiều nhiều mới đủ. Lúc còn sống không quan tâm, tới lúc ngủm rồi thì bày đặt lễ này kia để cúng bái thì em thấy hài quá ạ. Tất cả ở trong tâm chứ không phải cứ thể hiện ra cho ng khác thấy, sống không tốt thì chùa nào làm chứng cho.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Các cụ xem đốt thế nào mà có vụ kiện rất to ở dưới nhé, keke

vietran

Xe ba gác
Nếu chúng ta đã thừa nhận tinh thần của dân tộc Việt Nam đều nhờ Phật giáo và Nho giáo đào tạo nên, vậy thì xin hỏi giới trí thức Việt Nam: hiện tại có ai tìm thấy Phật giáo và Nho giáo dạy về thuyết đốt vàng mã ở kinh sách nào? Nếu không tìm thấy tục đốt vàng mã do Phật giáo hay Nho giáo truyền dạy, một lần tôi xin thiết tha yêu cầu người Việt Nam ta bỏ tục vàng mã đi, và khuyên mọi người cùng bỏ tục ấy. Chúng ta cùng nhau triệt để bài trừ mê tín đốt vàng mã, quyết nhiên giữa dân tộc Việt Nam này để dành cho chúng ta viên thành một công nghiệp kiến quốc vậy.

E ủng hộ ý kiến này
Cụ thôi chứ chúng ta nào nói VN nhờ Phật giáo và Nho giáo đào tại lên, hủ nho lạc hậu kìm hãm XH nhiều trăm năm mà cụ lại lấy đó làm khuôn vàng thước ngọc là sao, mà chính hủ nho mới có chuyện hương khói vàng mã đới.
VN rất nhiều tín ngưỡng tôn giáo chứ k như mấy ông ếch ngồi đáy giếng nói chỉ có PG và NG, riêng cái Chùa đã đa thần giáo chứ l riêng thờ ông Bụt nhá

vietran

Xe ba gác
Chưa nói đến hoá vàng mã, một việc đơn giản là khi vào đình chùa mùng một hoặc ngày rằm, hương đốt đã kinh khủng rồi.
Nhiều người bỏ tiền mua hương thì phải đốt cho hết hay sao ấy, cầm cả bó hương cháy đùng đùng khói um lên đi thắp lấy thắp để dù đã có biển: chỉ thắp 1 nén hương.
Khói toét cả mắt k thở được cụ nhờ, chưa nói cháy chùa như chơi, mà cháy đùng đùng mấy cái rồi đấy, bỏ vàng mã sao k bỏ hương luôn đi, đúng là nửa vời :))

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Người viết bài này không chuẩn đâu bác.
Đốt vàng mã thuộc tín ngường thờ cúng tổ tiên của người Việt (mặc dù có thể bắt nguồn từ TQ), chứ không phải Phật giáo hay Nho giáo. Vì vậy, cần kêu gọi người dân không đốt vàng mã trong CHÙA, và đặc biệt là cấm các vị sư cúng giải hạn, đốt hình nhân thế mạng trong chùa, chứ không nên kêu gọi người dân bỏ tục đốt vàng mã hay bỏ thờ cúng tổ tiên.
Nhiều cụ có phân biệt được đâu là tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên, đâu là tôn giáo như Phật giáo Nho giáo đâu mà bàn, hihi...
Ai thích thì đốt, không thích thì thôi, đó là tín ngưỡng thờ cúng bao đời nay rồi, điều nhìn thấy cơ bản nhất là có chút niềm tin ấm lòng người đang sống khi cố gắng có chút gì đó hướng về tổ tiên, hướng về cõi vô hình...

Các Cụ có ý kiến thế nào về việc đốt vàng mã cho người âm ạ?
Theo quan điểm truyền thống của người Việt chúng ta thì đốt vàng mã, nhà, xe, tiền bạc..vv cho người thân đã khuất để người đó tiêu và sử dụng dưới đó. Thế còn những dân tộc không có truyền thống như chúng ta thì họ tiêu bằng gì nhỉ? Ví dụ như bọn tây lông thì sao? Hay là xuống đấy bọn nó cũng có nhà nước lo cho, và cũng ăn trợ cấp xã hội như trên trần nhỉ?
Tín ngưỡng mỗi nền văn hóa thôi, bên Tây chả hương khói gì, văn hóa phương Đông là hương khói thờ phụng, bao đời nay vẫn vậy rồi!!

butchikim

Xe ba gác
Có đốt nhưng đốt ít thôi, tránh lãng phí và bảo vệ môi trường

vietran

Xe ba gác
Vâng cụ ạ, thật ra lúc bà còn sống em cũng chăm sóc tử tế vì bà bệnh tật . Bởi chúng ta không ai xác nhận được thế giới bên kia thế nào nên mình cứ làm theo mình nghĩ thôi nhỡ như bên kia bà thiếu thốn mà mình không biết có phải là tội bà không!
Đúng rồi
Nhiều người cứ đánh đồng việc chăm lo hương khói lúc chết là lúc sống k chăm lo gì, trong khi thông thường đã chu đáo là từ đaàu chí cuối, đã bỏ bê là sống cũng bỏ mà chết cũng bỏ

7663A18

Xe tăng
bọn Đài Loan thấy bảo cũng đốt nhiều, nên nó mới giàu thế, không đốt chắc giàu hơn;

hanghieu

Xe buýt
Đốt nhưng ít thôi

chinhatm

Xe container
Nhiều cụ có phân biệt được đâu là tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên, đâu là tôn giáo như Phật giáo Nho giáo đâu mà bàn, hihi...
Ai thích thì đốt, không thích thì thôi, đó là tín ngưỡng thờ cúng bao đời nay rồi, điều nhìn thấy cơ bản nhất là có chút niềm tin ấm lòng người đang sống khi cố gắng có chút gì đó hướng về tổ tiên, hướng về cõi vô hình...
Ngay cả các nhà báo cũng thể, chẳng biết do thiếu hiểu biết hay cố tình nữa. Hồi trước có nhà sư nói về chuyện Phật giáo không đốt vàng mã và kêu gọi không đốt vàng mã trong chùa, lên các báo thì đều thành không đốt vàng mã nói chung