[Funland] Em thắc mắc về việc đốt vàng mã cho người đã khuất.

puredoll

Xe điện
Nhà E bỏ đốt vàng mã 5-6 năm rồi, chỉ thắp hương những món đơn giản để con cháu thụ lộc thôi

tung5917

Xe điện
Không Cụ ạ. Ngày giỗ, ngày tết em vẫn làm cơm mời khách nhưng thắp hương em chỉ cúng hoa quả và xôi, chè thôi ạ.
Cụ không tin thì không cần cúng lễ và bàn thờ gì cả. Không ai trách.

Vienxu

Xe tăng
Em nghĩ ở địa phủ lạm phát chắc cũng tương đương Venezuela vì cứ rằm và mùng một các nhà thi nhau đốt - từ tiền mặt, ngoại tệ, nhà cửa, xe cộ, đồ xa xỉ - mỗi năm một nhiều. Lượng cung nhiều như vậy chắc chắn gây lạm phát phi mã.

Vậy xin hỏi thống đốc ngân hàng địa phủ có giải pháp gì chưa ạ?
Càng nghĩ càng thấy phức tạp Cụ hầy. Người thì nghĩ: chết là hết, người thì lại bẩu: trần sao âm vậy.

vietran

Xe ba gác
Nhà E bỏ đốt vàng mã 5-6 năm rồi, chỉ thắp hương những món đơn giản để con cháu thụ lộc thôi
Sao k bỏ hươong với các món luônh nhể? Hương rất độc k bỏ lại đi bỏ vàng mã :))

Dở người

Xe điện
Có đấy cụ ạ Cháu thấy nhiều nhà đốt. Cả dàn karaoke xuống đó. Hát chay thì chán lắn nên có lẽ phải có vịn. Có cung thì có cầu thôi mà.
Sao mà phải đốt tay vịn hở cụ.
Cám chim xuống dưới ấy cũng nhiều mà, toàn em trẻ đẹp sốc thuốc với sida với tai nạn blablo. Thế nên có hàng thiệt chứ đâu cần hàng mã.
Mà em hỏi thế có cần đốt mấy cụ đốc tờ xuống đó không ạ. Chứ toàn xe PKL, ô tô với lại phi cơ thế cũng ối tai nạn đấy ạ, không có nhà thương thì các cụ chữa kiểu giề?
Quay lại chuyện vàng mã, bố em khi còn sống không bao giờ đốt vàng mã. Mà cụ mất gần chục năm rồi, ở tuổi khá thọ. Cụ không tin chuyện địa phủ với đốt vàng mã cho người thân nhận được tiêu pha. Cụ hay nói 1 câu em cũng chưa hiểu rõ vế trước: "Tội hàng hương bất lương hàng mã".
Em cũng không đốt vàng mã từ bé đến giờ vì cũng hoàn toàn không tin. Theo em, đốt vàng mã an ủi người sống chứ không phải đốt cho người chết. Thế nên có đốt thì đốt ít ít thôi, vài tập gọi là có. Đây nhiều nhà chất vàng mã bằng cái gò, đốt mấy tiếng chưa tàn. Lãng phí thì là chuyện của họ nhưng hàng xóm khổ quá, hơi, bụi với tàn trò bay tứ tung, nhất là những ngày nắng thì là cực hình.
Mà các chùa trong hệ thống Phật giáo Việt Nam cấm đốt vàng mã trong khuôn viên và yêu cầu Phật tử không được đốt vàng mã rồi đấy ạ. Nhà chùa tiến bộ quá đi.

vietran

Xe ba gác
Càng nghĩ càng thấy phức tạp Cụ hầy. Người thì nghĩ: chết là hết, người thì lại bẩu: trần sao âm vậy.
Con người đầy mâu thuẫn
Bảo chết là hết, vậy thắp hương làm gì, bày gà bày thủ lợn lên làm gì :)) bảo để tưởng nhớ rồi chén, ô thế ra có thủ lợn mới nhớ được à :)) mà chén thì luộc xong chên ngay cho nóng sao phải cúng nguội ngắt mới chén....
Éo giả nhời được :))

Hai_75

Xe điện
Nhà em quan niệm chết là hết nên không đốt lâu rồi. Ngay cơm cúng cũng làm rất đơn giản, thích ăn gì thì cúng nấy, quan trọng là thành tâm.

Vienxu

Xe tăng
Cụ không tin thì không cần cúng lễ và bàn thờ gì cả. Không ai trách.
Không phải thế Cụ ạ! Việc thờ cúng tổ tiên là việc mình tỏ lòng thành kính và nhớ đến nguồn cội của mình. Nhưng có những tập tục lai căng, không thuần Việt chẳng hạn như thờ thần tài và đốt vàng mã thì ta nên nhận thức được và nên loại bỏ chứ phỏng Cụ.

tran phong vp

Xe tải
Nó là cái Tâm để tưởng nhớ người đã khuất, là bài học giáo dục cho con cháu nhớ tới tổ tiên nên ai tin thì đốt dâng các cụ, ai ko tin thì thối.

vietran

Xe ba gác
Ô thế các cụ đốc tờ k thác à mà phải đốt mấy cụ đốc tờ xuống đó, dưới ấy có mà đầy :))
Còn các nhà chùa mậu dịch k đốt vàng mã nhưung lễ lạt mua sắm để cúng bái thì khủng luôn nhé, theo quan niệm người chết k nhậnndc thì sắm lắm thế để làm gì nhẩy, có lễ tiền trăm triệu chứ k ít
Sao mà phải đốt tay vịn hở cụ.
Cám chim xuống dưới ấy cũng nhiều mà, toàn em trẻ đẹp sốc thuốc với sida với tai nạn blablo. Thế nên có hàng thiệt chứ đâu cần hàng mã.
Mà em hỏi thế có cần đốt mấy cụ đốc tờ xuống đó không ạ. Chứ toàn xe PKL, ô tô với lại phi cơ thế cũng ối tai nạn đấy ạ, không có nhà thương thì các cụ chữa kiểu giề?
Quay lại chuyện vàng mã, bố em khi còn sống không bao giờ đốt vàng mã. Mà cụ mất gần chục năm rồi, ở tuổi khá thọ. Cụ không tin chuyện địa phủ với đốt vàng mã cho người thân nhận được tiêu pha. Cụ hay nói 1 câu em cũng chưa hiểu rõ vế trước: "Tội hàng hương bất lương hàng mã".
Em cũng không đốt vàng mã từ bé đến giờ vì cũng hoàn toàn không tin. Theo em, đốt vàng mã an ủi người sống chứ không phải đốt cho người chết. Thế nên có đốt thì đốt ít ít thôi, vài tập gọi là có. Đây nhiều nhà chất vàng mã bằng cái gò, đốt mấy tiếng chưa tàn. Lãng phí thì là chuyện của họ nhưng hàng xóm khổ quá, hơi, bụi với tàn trò bay tứ tung, nhất là những ngày nắng thì là cực hình.
Mà các chùa trong hệ thống Phật giáo Việt Nam cấm đốt vàng mã trong khuôn viên và yêu cầu Phật tử không được đốt vàng mã rồi đấy ạ. Nhà chùa tiến bộ quá đi.

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Theo cá nhân em thấy, việc đốt vàng mã cho các cụ nhằm làm yên tâm tư tưởng cho người đang sống là chính còn việc các cụ có nhận được hay ko là phạm trù khác.
Riêng em ko cổ xúy và cũng ko phản đối, miễn đừng làm phiền đến người đang sống khác là đc.

vietran

Xe ba gác
Không phải thế Cụ ạ! Việc thờ cúng tổ tiên là việc mình tỏ lòng thành kính và nhớ đến nguồn cội của mình. Nhưng có những tập tục lai căng, không thuần Việt chẳng hạn như thờ thần tài và đốt vàng mã thì ta nên nhận thức được và nên loại bỏ chứ phỏng Cụ.
Thế đi nhà thờ, lễ noel, thậm chí là tết tây ....cũng là lai căng cũng bỏ đi cụ nhề
Đã là tín ngưỡng, là tập tục thì k nên nhìn cực đoan

Kiabuoisang

Xe container
Các cụ ở chung cư cao cẳng thì đốt kiểu giề nhỉ; lý thuyết thì nếu đốt cho gia tiên phải đốt trong nhà hoặc khuôn viên nhà, mang ra ngoài ma đói ma khát nó cướp mịa hết. Nếu ai cũng đốt trong nhà thì cháy mịa hết cái CCCC:T

Anddy

Xe tải
Mỗi người một quan điểm:
1.Cũng như trên trần, mỗi khi tết nhất thì cũng mừng tuổi, mua cho vài bộ quần áo mới.
2.Đốt xe máy chả có xăng thì chạy thế nào, ai lái xe?
3.Ở dưới đó cũng lao động, buôn bán, KD...có khi lại còn phát hơn khi sống chắc gì đã cần mấy đồng bố thí trên trần mà cúng.
4.Nhu cầu là vô tận, dưới đó cũng thế, lắm thầy thì nhiều ma, thầy bói thì ra ma, nghe theo thầy nhiều lúc chẳng biết đâu mà lần.
Tùy theo đk thời gian, tiền bạc thôi.

namdq

Xe điện
Em tin hay ko thì khó có thể nói với cụ qua mấy dòng này đc. Nhưng em biết là nó làm cho 1 số người đang sống thấy ấm lòng Cụ ạ.
Đồng quan điểm với cụ. Tuy nhiên không nên đốt quá nhiều và gây nguy hiểm

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Khi sống thì chẳng cho ăn ,
Đến khi chết xuống làm văn tế ruồi .

Hãy đối xử tốt với người thân của mình lúc họ còn sống ! Đấy là quan điểm của em , còn đốt hay ko đốt vs em ko quan trọng

Buki

Xe điện
Ai chết đều đc người thân đốt vàng, nhà, xe. Ai cũng có tiền và của cải thế ai la người làm ra thức ăn dưới âm phủ nhỉ? Đốt thế này e rằng các cụ dưới đó vẫn đói. Nạm phát tiền âm phủ, có tiền ko mua đc gì. Thôi bỏ hủ tục này đi, chả có gì logic

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ có ý kiến thế nào về việc đốt vàng mã cho người âm ạ?
Theo quan điểm truyền thống của người Việt chúng ta thì đốt vàng mã, nhà, xe, tiền bạc..vv cho người thân đã khuất để người đó tiêu và sử dụng dưới đó. Thế còn những dân tộc không có truyền thống như chúng ta thì họ tiêu bằng gì nhỉ? Ví dụ như bọn tây lông thì sao? Hay là xuống đấy bọn nó cũng có nhà nước lo cho, và cũng ăn trợ cấp xã hội như trên trần nhỉ?
Việc đốt chủ yếu là để người sống thấy an lòng vì dù sao cũng có tâm tưởng nhớ đến người đã khuất chứ không hẳn là mong người đã mất nhận được những thứ đó đâu cụ. Một chút tiền vàng để thấy tâm mình an, lòng mình thanh thản thì cũng đâu có gì khó khăn. Còn mấy thứ nhà xe ô tô máy tính điện thoại...em cũng không ủng hộ lắm.Đốt những thứ to thế nhỡ xảy ra hỏa hoạn thì lợi bất cập hại.