[Funland] Em rất mong ban hành nhanh chóng tăng mức phạt với vi phạm giao thông. Hy vọng đỡ hỗn loạn như hiện nay

luyenok

Xe điện
Vừa xong em chứng kiến mấy ông xe khách tạt đầu vào ven đường đón khách ngay trước mặt ông thanh tra giao thông. Ông TTGT nhìn thấy còn quay lưng, biết nói sao đây
em có lần thắc mắc về vai trò, mục đích, kinh phí khi cho mấy ông này ra "đứng đường" rồi. Đúng kiểu vô cảm, vô trách nhiệm vì các ông ấy đứng đó, ngoài phạm vi 50m xe nó vẫn ngang nhiên dừng xong cũng ko có bất kỳ phản ứng gì.

TsarPutin

Xe tăng
Phạt nặng cũng dc
Nhưng 80-90% phạt qua công nghệ, video, hình ảnh (phạt nguội)
10-20 % còn lại phạt qua trực tiếp phát hiện các hành vi như đua xe, nồng độ cồn, chở hàng quá tải quá khổ vv
Một số địa phương rồi gắn cam phạt nguội lỗi đèn tín hiệu hay tốc độ, ý thức ng dân tốt hơn hẳn luôn mà "hạn chế" tiêu cực

Opel Astra

Xe điện
Cái này hay bị nhầm. Vấn đề không phải là mức phạt. Vấn đề là phạt. Nếu đảm bảo tỷ lệ bị phạt cao thì mức phạt nào cũng có hiệu quả. Chẳng ai muốn vừa mất thời gian vừa mất tiền để vi phạm giao thông cả.

Mức phạt do bên lập pháp làm, còn phạt do bên hành pháp (CA) thực hiện.
Vấn đề là Mức phạt bác ạ, dù là phạt 50/50 hay 100/0.

Bác xem cái 100 đấy.
Nâng cấp lên 37 củ, khác ngay.

Xe bọ xít

Xe container

Bác xem cái 100 đấy.
Nếu cái này hiệu quả, thì nâng tất mức phạt lên 20-100 củ tùy hành vi.

buicongchuc

Xe ba gác
Phạt nặng cũng dc
10-20 % còn lại phạt qua trực tiếp phát hiện các hành vi như đua xe, nồng độ cồn, chở hàng quá tải quá khổ vv
Một số địa phương rồi gắn cam phạt nguội lỗi đèn tín hiệu hay tốc độ, ý thức ng dân tốt hơn hẳn luôn mà "hạn chế" tiêu cực
Xử lý phạt trực tiếp phải trước cam của TT CSGT.

XSim

Xe container
em nghĩ trước khi tăng phạt thì phạt những cái hàng ngày này trước:
+ Xe máy đi trên vỉa hè: Giờ cao điểm nhiều con đường ko còn chổ cho người đi bộ mà là của người đi xe máy. Nhiều đến nỗi nhiều đường chính quyền phải làm hàng rào hay đặt chậu cảnh để ngăn cản xe máy.
+ Dừng đèn đỏ quá vạch dừng hay còn vài giây đèn đỏ mà xe máy đã ùa ra rồi.
Hehe em lại ủng hộ xe máy lên vỉa hè khi cao điểm + xe máy có thể linh hoạt vượt đèn đỏ khi đủ an toàn (để giao thông được thoát nhanh hơn).

Em xin phép khai thật là em đi xe máy hay vậy lắm, các cụ cứ ném đá thoải mái nhé :))

Opel Astra

Xe điện
Nếu cái này hiệu quả, thì nâng tất mức phạt lên 20-100 củ tùy hành vi.
Tất nhiên là Hiệu quả cao chứ bác.

Cứ nhìn Dự thảo để nghị Hạ mức phạt cồn, thì thấy nó hiệu quả như thế nào, bác ạ.
Cái Dự thảo ấy lại bị hủy rồi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Phạt nặng cũng dc
Thực ra khó là ở cái "hạn chế" TC ấy cụ, chứ quan ko tham thì dân sẽ bớt gian đi thôi.

Oteconde

Xe buýt
Như tiêu đề e ủng hộ tăng mức phạt ạ
Chế tài thực thi còn bất cập, thì còn nhiều kẻ coi thường luật GTĐB lắm.
tất nhiên CB thực thi mà khuất tất cũng phải có giám sát và kỷ luật nghiêm (cho ra khỏi ngành)
thì mới mong trật tự giao thông mới đi vào quy củ được
P/s: cho e đề xuất thêm là: người phát hiện gửi clip vi phạm đầu tiên cũng phải được chút "nhuận bút" ạ, để khuyến khích tố cáo và răn đe kẻ sắp hoặc có ý định vi phạm :D
Không cần tăng mức phạt.
Chỉ cần triển nội dung sau, thì đảm bảo hết:
1. Áp dụng phạt nguội mọi phương tiện (đồng nghĩa mọi phương tiện phải định danh cá nhân quản lý, sở hữu). Áp dụng phạt trừ tiền ngay sau khi chứng minh vi phạm bằng clip, hình ảnh.
2. Tặng xèng khoảng 50% - 70% tiền phạt vi phạm.(chiết khấu, hoa hồng, thưởng công lao... hay gọi là cái gì cũng được) cho người dân PHÁT HIỆN và TỐ CÁO đúng và sớm nhất hành vi vi phạm giao thông của đối tượng vi phạm.

Lúc ấy nhà nhà, người người sẽ là camera cơm đi bắt vi phạm giao thông, công an giao thông thất nghiệp, mất việc làm ngay =))

Nhân rộng với các hành vi vi phạm khác như VỨT RÁC không đúng nơi quy định, HÚT THUỐC không đúng nơi quy định, ĐÁI BẬY không đúng nơi quy định, thả CHÓ, MÈO rông không đúng nơi quy định... =))

tunglam2806

Xe tăng
Lắp cam theo ngừoi. Xử lý vi phạm trước cam. Đồng thời tăng thêm cam phạt nguội. Làm được thế này dù có tăng gấp 10 em cũng ủng hộ 2 tay 3 chân. Còn ko thì ...

Matxech

Xe container
Mức phạt hiện nay ko phải là thấp
Mà do chưa nghiêm túc trong thực thi pl . Còn đt xin xỏ , còn 50/50 thì còn loạn

tamock

Xe buýt

Bác xem cái 100 đấy.
Không hẳn. Mức phạt của 100 không phải là lý do, mà là do các chốt nồng độ xuất hiện dày đặc và thường xuyên hơn trước nhiều. Hồi xưa đi uống về thoải mái hầu như không bị tóm, còn bây giờ bị thổi nhiều xác suất bị tóm cao hơn hẳn nên mọi người sợ, sợ bị phạt. Như em nói, vấn đề là phạt chứ không phải là mức phạt.

Ví dụ biển cấm đỗ xe là 1 trong những biển vô dụng nhất của luật giao thông VN, vì CA nhà mình không có kiểu đi tuần gài biên lai phạt vào kính xe. Nhưng cứ đỗ xe bên đường là bị ăn biên lai phạt gần như 100% như ở bển xem, 2 hôm sạch bóng xe luôn, đem xe vào bãi rẻ hơn.

TungThoc

Xe điện

Opel Astra

Xe điện
Không hẳn. Mức phạt của 100 không phải là lý do, mà là do các chốt nồng độ xuất hiện dày đặc và thường xuyên hơn trước nhiều. Hồi xưa đi uống về thoải mái hầu như không bị tóm, còn bây giờ bị thổi nhiều xác suất bị tóm cao hơn hẳn nên mọi người sợ, sợ bị phạt. Như em nói, vấn đề là phạt chứ không phải là mức phạt.

Ví dụ biển cấm đỗ xe là 1 trong những biển vô dụng nhất của luật giao thông VN, vì CA nhà mình không có kiểu đi tuần gài biên lai phạt vào kính xe. Nhưng cứ đỗ xe bên đường là bị ăn biên lai phạt gần như 100% như ở bển xem, 2 hôm sạch bóng xe luôn, đem xe vào bãi rẻ hơn.
Cuối cùng vẫn là Tiền mặt mà bác.
Giá cao + Khả năng bị vẫy cũng cao, dẫn tới Khả năng rơi tiền cao tương ứng.
So sánh : bác xả rác ở Singapore và bị phạt 2k - 5k.
Khả năng bị phạt cực thấp, nhất là với tàn thuốc lá và kẹo cao su, nhưng bác vẫn không dám.
Lý do: Như trên.

HTlangtu

Xe điện
Cuối cùng vẫn là Tiền mặt mà bác.
Giá cao + Khả năng bị vẫy cũng cao, dẫn tới Khả năng rơi tiền cao tương ứng.
So sánh : bác xả rác ở Singapore và bị phạt 2k - 5k.
Khả năng bị phạt cực thấp, nhất là với tàn thuốc lá và kẹo cao su, nhưng bác vẫn không dám.
Lý do: Như trên.
Thích cách so sánh của cụ

Emesco

Xe điện
Ra đoạn trước bến xe Mỹ Đình, bến xe Giáp bát mà coi: Xe khách bò như rùa nối đuôi nhau, làm ngơ ăn tiền hết

Như tiêu đề e ủng hộ tăng mức phạt ạ
Chế tài thực thi còn bất cập, thì còn nhiều kẻ coi thường luật GTĐB lắm.
tất nhiên CB thực thi mà khuất tất cũng phải có giám sát và kỷ luật nghiêm (cho ra khỏi ngành)
thì mới mong trật tự giao thông mới đi vào quy củ được
P/s: cho e đề xuất thêm là: người phát hiện gửi clip vi phạm đầu tiên cũng phải được chút "nhuận bút" ạ, để khuyến khích tố cáo và răn đe kẻ sắp hoặc có ý định vi phạm :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Có 2 vấn đề bức xúc trong dân từ lâu là giao thông lộn xộn thiếu xử lý và thực phẩm bẩn tràn lan.. chắc đợi kiếp sau thôi, giờ gọi là no hope. Thỉnh thoảng lên diễn đàn than thở tí cho xả stress chứ biết là cũng chả giải quyết được gì.

PenII

Xe buýt
em vượt qua đền đỏ dừng lại k cắt lường giao tgoong để nhường đường cgo các cụ rẽ phải, em lên vỉa hè vì xe đỗ dừng đúng quy định ở ngã tư chắn lối đi rẽ, em bắt buộc pải vượt vì các cụ đi xe ô tô ngồi mát lạnh xả xăng khói vào mặt em khi các cụ đỗ so le chắn hết đường người khác , còn gì các cụ bổ xung ạ