[Funland] Em quá bế tắc, không lối thoát, xin 1 lời khuyên chân thành

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cả tuần nay, em như người mất hồn, nghĩ chán nản vô cùng.
vc em cưới nhau được chục năm rồi.
Hồi mới cưới nhau khoảng chừng 2 năm, đã có 1 lần chồng em chơi bời lô đề quá giới hạn, nhưng lúc đó có ba mẹ chồng gánh vác cho, vì vừa cưới xong, đẻ luôn cũng không có tiền.
Rồi hứa là không chơi nữa
Sau cũng thấy chăm chỉ làm ăn, em nghĩ là ảnh bỏ rồi.
vc làm ăn sau chục năm, ko giàu nhưng cũng đủ ăn đủ tiêu.
Nhưng hôm gần tết vừa rồi, Sỉ hàng bảo với em là chồng em có thiếu họ 1 số tiền, mượn để trả nợ vay nặng lãi. Chị Sỉ cho mượn không tính lãi, nhưng đên ngày hẹn ko trả cho họ, nên họ mới nhắc khéo em.
Em nghĩ trong lòng, nếu tết nhất, ngày hội hè gì có chơi vui 1 chút thì cũng thôi, nhưng để phải đi vay nặng lãi thì không đơn thuần là chơi vui nữa rồi.
Rủ chồng đi cafe em tâm sự với chồng, bảo nếu đã lỡ có nợ rồi, thì em xin anh nói hết với em, vc mình đồng lòng trả nợ, rồi anh bỏ đi đừng chơi nữa, giữ gia đình đầm ấm cho các con. Anh ấy bảo ko nợ ở đâu nữa, bảo ko chơi nữa, chơi vui thôi.
Số tiền vay chị Mối, em cũng khất họ, xin họ cho trả nợ dần ( hiện tại em vẫn chưa trả hết, còn 1 phần nữa)
Nhưng em phát hiện ra là chồng em vẫn tiếp tục chơi, nhưng nhắn tin đánh lô đề xong là xóa ngay lập tức, trùng hợp lúc em xem điện thoại để xem số tiền đóng tiền tiện, bất ngờ nhìn thấy tin nhắn chưa kịp xóa, số tiền khoảng gần 2 triệu/ 1 lần đánh. Trong khi thu nhập của 2vc cả tháng mới được tầm 50 triệu ( là còn chưa trừ đi chi phí sinh hoạt).
Em buồn, suy sụp và thất vọng vô cùng
Tiền 1 phần, còn nữa là về sự tin tưởng, tôn trọng giữa vợ chồng với nhau.
Đứng ở phương diện của em thì em nghĩ: trong khi em cứ đau đầu nghĩ cách xoay đảo để công việc phát triển ( ngành nghề kinh doanh của vc em càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt). Kiếm tiền trả lãi, trả nợ. Hàng tháng em vẫn phải trả lãi ( vì mua nhà nên em vẫn nợ)
Chồng em cũng chịu khó, nhưng anh ấy kiểu, có việc em đưa về thì làm, mặc định nghĩ rằng việc tìm phương hướng, hoặc việc kinh doanh như nào là việc của em, anh ấy chỉ làm.
Cũng không phủ nhận là khi có việc thì anh ấy cực kỳ chăm chỉ.
Việc nhà cũng rất chăm, phụ giúp em rất nhiều.
Anh ấy cũng rất mê ăn nhậu, chỉ cần có bạn nhậu, ảnh có thể ngồi tới 2-3 giờ sáng ( nhưng cũng là xong công việc mới đi)
Có khi cả tuần ảnh đi nhậu suốt, nếu ko có ai rủ thì mới ở nhà.
Em chỉ ước mơ, được làm đúng chức năng của người phụ nữ trong nhà, làm nội trợ, chăm con, nhưng thực sự chưa bao giờ em đủ tin tưởng để trao hết tài chính cho chồng. Và ảnh cũng có lúc trách em vì điều đó :(
Thật sự lúc này, em chỉ muốn li dị, vì không muốn cố gắng nữa, cứ nỗ lực làm việc, chắt chiu nhặt nhiệm, đổi lại được gì, còn không bằng 1 buổi anh ý chơi.
Làm mãi rồi cũng đến thế
Thà rằng mấy mẹ con ở với nhau, rau rau cháo cháo, chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm thì cũng không thể nào mà đói được
Chứ cứ kiểu này, chả biết ra đường lúc nào
Nhưng lại nghĩ thương con, bố rất yêu chiều và chăm con, nên chúng nó quấn bố lắm.
em cứ bị giằng xé giữa 2 luồng suy nghĩ, sướng mình thì khổ con.
Rồi lại lo, nhỡ may bố cứ chơi, rồi sau này con nó tiếp xúc với bố, nó cũng nhiếm thói cờ bạc thì thôi đời em chả còn gì
Vì con đối với em là tất cả.
Trước khi đưa ra quyết định, em xin được xin ý kiến của các ac trên diễn đàn, vì lúc này em quá rối, thậm chí có lúc muốn chết cho xong.
Tôi kể chị nghe 1 vụ cậu bạn tôi, thực tế hoàn toàn:
Thằng này nghiện cá độ bóng đá.
Cờ bạc nó cũng rất ham, nhưng hậu quả ít hơn món Cá độ.

Nó làm ở 1 công ty phân phối nước mắm, lừa của Đại lý, đâu đó 50 triệu >>> anh ruột trả.
Nó làm ở Coca, lại lừa của Đại lý, độ hơn 400 >>> bố mẹ bán nhà đi và trả, sang ở nhờ Nhà thờ họ.
Nó làm ở 1 hãng bia, tiếp tục lừa đại lý, lừa công ty. Nợ Đại lý + công ty khoảng 3 tỷ >>> ra tòa.
Nợ xã hội đen chắc cũng 2-3 tỷ, nhưng không phải ra tòa.
Nó bỏ vợ, công an thương tình cho ăn tết ở nhà rồi bắt.

Thằng này lĩnh án chung thân, vợ con đi chỗ khác, bố mẹ ở nhờ Nhà thờ họ, không rõ bao giờ ra tù, chắc phải đợi đến khi Đường sắt cao tốc khánh thành nó mới ra được.
Nó thụ án gần 10 năm rồi.

Mục đích nó lừa đảo để lấy tiền, chỉ có 1 thôi: Cá độ bóng đá.

NNS

Xe ngựa
Báo lô 2 củ thì còn cò con lắm, mợ kệ nó đi. Bao giò nó báo bóng 2 lít - 1 tỏi hãy lo =))

haivina

Xe điện
Đến lần thứ 2 rồi thì nên dứt khoát để còn giữ được nhà cửa, tiền nong lo cho con cái, không thì chồng nó vác đi sạch, con cái khổ, nhà chả có mà ở. Nếu không thì ít nhất cũng rạch ròi tài sản ra sau còn có cái phòng thân bạn nhé. Mạnh dạn lên may ra chồng nó biết quay đầu.

ocean08

Xe điện
Mợ gọi hai bên gia đình họp, để xem chồng mợ báo bao nhiêu tiền, cam kết ntn, trả nợ và bỏ lô đề cờ bạc k. Nếu cam kết và quay đầu, cho 1 cơ hội. Tái phạm thì buông thôi. Sống trong sợ hãi, lúc nào cũng nơm nớp lo báo nợ chục, trăm triệu hay cả tỷ, mệt lắm.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Đọc giọng văn mợ buồn buồn tội quá. Chia sẻ với mợ.

Em ko thấy ai gia đình đề huề, kinh tế khá giả mà bỏ được cờ bạc. Toàn tan gia bại sản, nghèo kiết xác ko còn gì để chơi nữa thì mới bỏ được thôi.

Nên mợ cố gắng đừng để đến mức này, làm hại cuộc đời mợ và đặc biệt là tương lai của các con, để chúng lớn lên gánh nợ cho bố thì buồn lắm.

Em ko dám khuyên mợ bỏ chồng ngay bây giờ. Nhưng nếu là e, em sẽ nói thẳng: 1/ nếu chỉ vì em có lẽ ko bỏ, nhưng vì các con, chỉ cần 1 lần còn chơi nữa dù lớn hay nhỏ chắc chắn sẽ chia tay. 2/ Khinh bỉ những đồng tiền kiếm được từ cờ bạc, ko bao giờ nhận 1 đồng nào nếu đó ko phải là tiền chân chính anh ta làm ra. Khẳng định là liên tục rằng lũ cờ bạc là bọn bất lương, ngu dốt, vô đạo đức chỉ muốn ăn không ăn hỏng của thiên hạ.

Ko thấm nhuần được thì lo thu vén tự chủ cuộc sống, xác định ko dây dưa nữa ạ...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cả tuần nay, em như người mất hồn, nghĩ chán nản vô cùng.
vc em cưới nhau được chục năm rồi.
Hồi mới cưới nhau khoảng chừng 2 năm, đã có 1 lần chồng em chơi bời lô đề quá giới hạn, nhưng lúc đó có ba mẹ chồng gánh vác cho, vì vừa cưới xong, đẻ luôn cũng không có tiền.
Rồi hứa là không chơi nữa
Sau cũng thấy chăm chỉ làm ăn, em nghĩ là ảnh bỏ rồi.
vc làm ăn sau chục năm, ko giàu nhưng cũng đủ ăn đủ tiêu.
Nhưng hôm gần tết vừa rồi, Sỉ hàng bảo với em là chồng em có thiếu họ 1 số tiền, mượn để trả nợ vay nặng lãi. Chị Sỉ cho mượn không tính lãi, nhưng đên ngày hẹn ko trả cho họ, nên họ mới nhắc khéo em.
Em nghĩ trong lòng, nếu tết nhất, ngày hội hè gì có chơi vui 1 chút thì cũng thôi, nhưng để phải đi vay nặng lãi thì không đơn thuần là chơi vui nữa rồi.
Rủ chồng đi cafe em tâm sự với chồng, bảo nếu đã lỡ có nợ rồi, thì em xin anh nói hết với em, vc mình đồng lòng trả nợ, rồi anh bỏ đi đừng chơi nữa, giữ gia đình đầm ấm cho các con. Anh ấy bảo ko nợ ở đâu nữa, bảo ko chơi nữa, chơi vui thôi.
Số tiền vay chị Mối, em cũng khất họ, xin họ cho trả nợ dần ( hiện tại em vẫn chưa trả hết, còn 1 phần nữa)
Nhưng em phát hiện ra là chồng em vẫn tiếp tục chơi, nhưng nhắn tin đánh lô đề xong là xóa ngay lập tức, trùng hợp lúc em xem điện thoại để xem số tiền đóng tiền tiện, bất ngờ nhìn thấy tin nhắn chưa kịp xóa, số tiền khoảng gần 2 triệu/ 1 lần đánh. Trong khi thu nhập của 2vc cả tháng mới được tầm 50 triệu ( là còn chưa trừ đi chi phí sinh hoạt).
Em buồn, suy sụp và thất vọng vô cùng
Tiền 1 phần, còn nữa là về sự tin tưởng, tôn trọng giữa vợ chồng với nhau.
Đứng ở phương diện của em thì em nghĩ: trong khi em cứ đau đầu nghĩ cách xoay đảo để công việc phát triển ( ngành nghề kinh doanh của vc em càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt). Kiếm tiền trả lãi, trả nợ. Hàng tháng em vẫn phải trả lãi ( vì mua nhà nên em vẫn nợ)
Chồng em cũng chịu khó, nhưng anh ấy kiểu, có việc em đưa về thì làm, mặc định nghĩ rằng việc tìm phương hướng, hoặc việc kinh doanh như nào là việc của em, anh ấy chỉ làm.
Cũng không phủ nhận là khi có việc thì anh ấy cực kỳ chăm chỉ.
Việc nhà cũng rất chăm, phụ giúp em rất nhiều.
Anh ấy cũng rất mê ăn nhậu, chỉ cần có bạn nhậu, ảnh có thể ngồi tới 2-3 giờ sáng ( nhưng cũng là xong công việc mới đi)
Có khi cả tuần ảnh đi nhậu suốt, nếu ko có ai rủ thì mới ở nhà.
Em chỉ ước mơ, được làm đúng chức năng của người phụ nữ trong nhà, làm nội trợ, chăm con, nhưng thực sự chưa bao giờ em đủ tin tưởng để trao hết tài chính cho chồng. Và ảnh cũng có lúc trách em vì điều đó :(
Thật sự lúc này, em chỉ muốn li dị, vì không muốn cố gắng nữa, cứ nỗ lực làm việc, chắt chiu nhặt nhiệm, đổi lại được gì, còn không bằng 1 buổi anh ý chơi.
Làm mãi rồi cũng đến thế
Thà rằng mấy mẹ con ở với nhau, rau rau cháo cháo, chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm thì cũng không thể nào mà đói được
Chứ cứ kiểu này, chả biết ra đường lúc nào
Nhưng lại nghĩ thương con, bố rất yêu chiều và chăm con, nên chúng nó quấn bố lắm.
em cứ bị giằng xé giữa 2 luồng suy nghĩ, sướng mình thì khổ con.
Rồi lại lo, nhỡ may bố cứ chơi, rồi sau này con nó tiếp xúc với bố, nó cũng nhiếm thói cờ bạc thì thôi đời em chả còn gì
Vì con đối với em là tất cả.
Trước khi đưa ra quyết định, em xin được xin ý kiến của các ac trên diễn đàn, vì lúc này em quá rối, thậm chí có lúc muốn chết cho xong.
Dài quá em chả buồn đọc hết. Thôi ly dị đi,về ở với em.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Ít ra mợ sai trong trường hợp thớt. 2 năm đầu cờ bạc đến mãi 8 năm sau mới phát hiện tái nghiện :))
Đấy là vk phát hiện chứ em nghĩ vẫn nghiện như thường và vk ko phát hiện thôi cụ ak

Nhạc

Xe container
Sang tên nhà cửa tài sản đã rồi tính tiếp

thinhduybao

Xe điện
Tôi kể chị nghe 1 vụ cậu bạn tôi, thực tế hoàn toàn:
Thằng này nghiện cá độ bóng đá.
Cờ bạc nó cũng rất ham, nhưng hậu quả ít hơn món Cá độ.

Nó làm ở 1 công ty phân phối nước mắm, lừa của Đại lý, đâu đó 50 triệu >>> anh ruột trả.
Nó làm ở Coca, lại lừa của Đại lý, độ hơn 400 >>> bố mẹ bán nhà đi và trả, sang ở nhờ Nhà thờ họ.
Nó làm ở 1 hãng bia, tiếp tục lừa đại lý, lừa công ty. Nợ Đại lý + công ty khoảng 3 tỷ >>> ra tòa.
Nợ xã hội đen chắc cũng 2-3 tỷ, nhưng không phải ra tòa.
Nó bỏ vợ, công an thương tình cho ăn tết ở nhà rồi bắt.

Thằng này lĩnh án chung thân, vợ con đi chỗ khác, bố mẹ ở nhờ Nhà thờ họ, không rõ bao giờ ra tù, chắc phải đợi đến khi Đường sắt cao tốc khánh thành nó mới ra được.
Nó thụ án gần 10 năm rồi.

Mục đích nó lừa đảo để lấy tiền, chỉ có 1 thôi: Cá độ bóng đá.
Bạn cụ quá giỏi :))

duongbaoan267

Xe điện
Cờ bạc thì khó bỏ rồi. Ông ngoại em chơi cờ bạc từ năm 40t bây giờ gần 80 rồi vẫn có ít chơi ít có nhiều chơi nhiều (ông em bảo “chơi thế mới minh mẫn”)

NEKAT

Xe tải
Quan trọng là ít nhiều thôi mợ. Chả ai trên đời hoàn hảo nên nếu không cờ bạc biết đâu lại gái gú? Chuyện vc không nên gq bằng có / không mà nên căn cứ vào mức độ :))
Em không cờ bạc, cũng không gái gú nhé #-o

vankhuonthep

Xe tăng
Ông anh rể em từng có nhà, xe, tiền tiêu quyển. Dính cờ bạc mấy năm bay sạch, xã hội đến đòi, vợ con phải bỏ đi mỗi người 1 nơi nam, bắc. Tan nát hết rồi. Giờ vẫn không bỏ được.

skuadi

Xe điện
Vâng.
Chính em phải trả nợ cho ông ấy 2 lần. Lần thứ 3 đúng 30 Tết ông í báo cắm xe chị gái. Em và chị quyết không trả nữa. Kệ xác ông í.
Sau 8 tháng thì chia tay. Tới giờ đã 7 năm mà ông ấy còn ko dám gặp con. Em dẫn cháu em về thăm quê nội chúc tết đều báo trước mà chưa lần nào thấy ông í ở nhà 😁

skuadi

Xe điện
Gần chục năm mợ mới quay lại OF nhỉ ;) Không liên quan đến thớt này, cho em hỏi vụ đại gia OF mua cỏ Nhật gần chục năm trước thiếu hơn triệu của mợ đã trả nốt chưa ;))
Em cũng hóng vụ này 😁

24AnTrạch

Xe buýt
  • Vodka
Reactions: 202

xherox

Xe điện
Có nhiều thớt về các con bạc như chồng mợ rồi, em cũng đã đưa ra 2 trường hợp điển hình, đến thớt của mợ em lại lôi ra tiếp vì nó quá kinh điển về dân nghiện cờ bạc:
1- thằng bạn thân em, từng là học sinh chuyên toán, cả họ là dân trí thức; bác ruột, bố mẹ, anh trai, chị dâu đều là kiến trúc sư tốt nghiệp chính quy trường kiến trúc thanh xuân. Đi học đại học là lớp trưởng kiêm bí thư được kết nạp đảng sớm, ra trường đi làm cơ quan nhà nước con đường tiến thân rộng mở. Lấy vợ xinh, đẻ được con trai, mọi thứ đều tốt đẹp cho đến khi nó bắt đầu chơi lô đề và cá độ, trong vòng 15 năm nó chơi dầm dề, bố mẹ và anh trai trả nợ liên tục, rồi sau mất việc, vợ ko chịu được ôm con bỏ về ngoại sau đó lấy được chồng tốt, còn nó thì lang thang từ bắc vào nam sang cả Trung quốc làm ăn dưới sự giúp đỡ của bạn bè. Nhưng cuối năm 2020 vừa rồi nó lại chơi sâu vào môn xóc đĩa online nợ đâu hơn 3tỷ nữa, bố mẹ nó phải bán nhà trốn đi trong đêm. Vậy mà em nghe nói đến giờ nó vẫn đang chơi xóc đĩa online tiếp.
2- ông anh con bác ruột, vì cờ bạc mà vợ nhảy sông tự tử để lại con thơ. Các anh em trong nhà bác góp tiền mua cho cái oto chạy taxi, nhưng tết 2021 vừa rồi đi đánh bạc nửa tháng thua mất cả oto lẫn xe máy.
Nói thế để mợ hiểu, máu cờ bạc ngấm vào người thì chỉ có thả trôi sông cho chết quách đi, nghiện ma tuý chỉ làm khổ bản thân nhưng nghiện cờ bạc là làm khổ người thân.