[Funland] Em quá bế tắc, không lối thoát, xin 1 lời khuyên chân thành

nhaicd

Xe tải
Ông bà ta dạy “Nhàn cư vi bất thiện” rất đúng trong trường hợp chồng mợ. Nói đúng ra chồng mợ rất tốt nhưng lại có máu mê cờ bạc, chỉ cần tìm việc cho hắn làm không có thời gian chơi thì có thể hạn chế bớt. Nói chung đối với những người ntn khó lòng tin giao cho việc gì lớn, phải kiểm soát rất mệt.
Lấy chồng ước mơ có 1 chỗ dựa, mà phải kiểm soát nhau, thực sự trong lòng rất chán cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cả tuần nay, em như người mất hồn, nghĩ chán nản vô cùng.
vc em cưới nhau được chục năm rồi.
Hồi mới cưới nhau khoảng chừng 2 năm, đã có 1 lần chồng em chơi bời lô đề quá giới hạn, nhưng lúc đó có ba mẹ chồng gánh vác cho, vì vừa cưới xong, đẻ luôn cũng không có tiền.
Rồi hứa là không chơi nữa
Sau cũng thấy chăm chỉ làm ăn, em nghĩ là ảnh bỏ rồi.
vc làm ăn sau chục năm, ko giàu nhưng cũng đủ ăn đủ tiêu.
Nhưng hôm gần tết vừa rồi, Sỉ hàng bảo với em là chồng em có thiếu họ 1 số tiền, mượn để trả nợ vay nặng lãi. Chị Sỉ cho mượn không tính lãi, nhưng đên ngày hẹn ko trả cho họ, nên họ mới nhắc khéo em.
Em nghĩ trong lòng, nếu tết nhất, ngày hội hè gì có chơi vui 1 chút thì cũng thôi, nhưng để phải đi vay nặng lãi thì không đơn thuần là chơi vui nữa rồi.
Rủ chồng đi cafe em tâm sự với chồng, bảo nếu đã lỡ có nợ rồi, thì em xin anh nói hết với em, vc mình đồng lòng trả nợ, rồi anh bỏ đi đừng chơi nữa, giữ gia đình đầm ấm cho các con. Anh ấy bảo ko nợ ở đâu nữa, bảo ko chơi nữa, chơi vui thôi.
Số tiền vay chị Mối, em cũng khất họ, xin họ cho trả nợ dần ( hiện tại em vẫn chưa trả hết, còn 1 phần nữa)
Nhưng em phát hiện ra là chồng em vẫn tiếp tục chơi, nhưng nhắn tin đánh lô đề xong là xóa ngay lập tức, trùng hợp lúc em xem điện thoại để xem số tiền đóng tiền tiện, bất ngờ nhìn thấy tin nhắn chưa kịp xóa, số tiền khoảng gần 2 triệu/ 1 lần đánh. Trong khi thu nhập của 2vc cả tháng mới được tầm 50 triệu ( là còn chưa trừ đi chi phí sinh hoạt).
Em buồn, suy sụp và thất vọng vô cùng
Tiền 1 phần, còn nữa là về sự tin tưởng, tôn trọng giữa vợ chồng với nhau.
Đứng ở phương diện của em thì em nghĩ: trong khi em cứ đau đầu nghĩ cách xoay đảo để công việc phát triển ( ngành nghề kinh doanh của vc em càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt). Kiếm tiền trả lãi, trả nợ. Hàng tháng em vẫn phải trả lãi ( vì mua nhà nên em vẫn nợ)
Chồng em cũng chịu khó, nhưng anh ấy kiểu, có việc em đưa về thì làm, mặc định nghĩ rằng việc tìm phương hướng, hoặc việc kinh doanh như nào là việc của em, anh ấy chỉ làm.
Cũng không phủ nhận là khi có việc thì anh ấy cực kỳ chăm chỉ.
Việc nhà cũng rất chăm, phụ giúp em rất nhiều.
Anh ấy cũng rất mê ăn nhậu, chỉ cần có bạn nhậu, ảnh có thể ngồi tới 2-3 giờ sáng ( nhưng cũng là xong công việc mới đi)
Có khi cả tuần ảnh đi nhậu suốt, nếu ko có ai rủ thì mới ở nhà.
Em chỉ ước mơ, được làm đúng chức năng của người phụ nữ trong nhà, làm nội trợ, chăm con, nhưng thực sự chưa bao giờ em đủ tin tưởng để trao hết tài chính cho chồng. Và ảnh cũng có lúc trách em vì điều đó :(
Thật sự lúc này, em chỉ muốn li dị, vì không muốn cố gắng nữa, cứ nỗ lực làm việc, chắt chiu nhặt nhiệm, đổi lại được gì, còn không bằng 1 buổi anh ý chơi.
Làm mãi rồi cũng đến thế
Thà rằng mấy mẹ con ở với nhau, rau rau cháo cháo, chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm thì cũng không thể nào mà đói được
Chứ cứ kiểu này, chả biết ra đường lúc nào
Nhưng lại nghĩ thương con, bố rất yêu chiều và chăm con, nên chúng nó quấn bố lắm.
em cứ bị giằng xé giữa 2 luồng suy nghĩ, sướng mình thì khổ con.
Rồi lại lo, nhỡ may bố cứ chơi, rồi sau này con nó tiếp xúc với bố, nó cũng nhiếm thói cờ bạc thì thôi đời em chả còn gì
Vì con đối với em là tất cả.
Trước khi đưa ra quyết định, em xin được xin ý kiến của các ac trên diễn đàn, vì lúc này em quá rối, thậm chí có lúc muốn chết cho xong.
Mợ nói rõ dài nhưng chả cái gì rõ ràng. Mợ muốn li dị vì ck tái nghiện cờ bạc phải không? Nếu đúng thì nói rõ ck đang nợ bao nhiêu xem mức độ có nghiêm trọng không chứ úp mở như mợ thì 100% cccm ở đây sẽ khuyên bỏ vì đoán già đoán non chắc sắp bán nhà đến nơi rồi :))

Suy diễn tiêu cực : nợ chị Sỉ vài tỏi, nợ chị Mối vài tỏi, ngày nào cũng cờ bạc ít nhất 2tr -> Nghiêm trọng.

Suy diễn tích cực : nợ chị Sỉ vài triêu, nợ chị Mối vài triệu, lâu lâu cờ bạc 2tr nhưng chẳng may mợ bắt gặp -> Chưa đến mức nghiêm trọng lắm :))

LongLH

Xe điện
Các cụ bảo chỉ có chết vì chơi chứ chưa ai chết vì làm cả. Cờ bạc đã vào máu thì khó bỏ lắm, nhiều gương tày liếp rồi, ở Hải Phòng có cái Lẩu Dê Phượng Chi nổi tiếng, lúc cơ hàn vợ chồng cùng làm lên cơ ngơi cả nhiều chục tỉ mà cũng chỉ vì cờ bạc rồi tan nát hết. Kể câu chuyện để mợ chủ tham khảo.

nhaicd

Xe tải
Mợ nói rõ dài nhưng chả cái gì rõ ràng. Mợ muốn li dị vì ck tái nghiện cờ bạc phải không? Nếu đúng thì nói rõ ck đang nợ bao nhiêu xem mức độ có nghiêm trọng không chứ úp mở như mợ thì 100% cccm ở đây sẽ khuyên bỏ vì đoán già đoán non chắc sắp bán nhà đến nơi rồi :))

Suy diễn tiêu cực : nợ chị Sỉ vài tỏi, nợ chị mối vài tỏi, ngày nào cũng cờ bạc ít nhất 2tr -> Nghiêm trọng.

Suy diễn tích cực : nợ chị Sỉ vài triêu, nợ chị Mối vài triệu, lâu lâu cờ bạc 2tr nhưng chẳng may mợ bắt gặp -> Chưa đến mức nghiêm trọng lắm :))
anh ấy cũng chả nói là hiện tại đang nợ bao nhiêu, nên t ko nắm được
cũng ko biết là ngày nào cũng đánh, hay thi thoảng, nhưng buồn vì hứa không chơi, mà vẫn âm thầm chơi. Vì ông ấy có nói đâu

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Ck mợ phải trắng tay may ra mới quay đầu mợ ạ
Em biết 2 ông làm ăn cùng ck em táng gia bại sản vk con gần như ly tán rồi mới thấy quay đầu
Cũng may sau 3 năm làm tha hương tránh giang hồ đã gần trả hết nợ

nhaicd

Xe tải

Suy diễn tiêu cực : nợ chị Sỉ vài tỏi, nợ chị Mối vài tỏi, ngày nào cũng cờ bạc ít nhất 2tr -> Nghiêm trọng.

cụ thông cảm, em hiện tại cũng ko đủ bình tĩnh, chả biết kể đầu đuôi như nào nữa, nên câu cú lan man.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
anh ấy cũng chả nói là hiện tại đang nợ bao nhiêu, nên t ko nắm được
cũng ko biết là ngày nào cũng đánh, hay thi thoảng, nhưng buồn vì hứa không chơi, mà vẫn âm thầm chơi. Vì ông ấy có nói đâu
Tìm hiểu trước rồi hãy tính tiếp mợ ạ. Vin vào cớ vì thất hứa thì hơi thiếu thực tế :))

Quan_woodman

Xe điện
Đây là nghiện nặng rồi. Nhấn mạnh là không bao giờ bỏ được. Có thể bỏ vợ bỏ con chứ không thể bỏ lô đề cờ bạc.
Case này, chỉ còn nước bỏ chồng!

nhaicd

Xe tải
Tìm hiểu trước rồi hãy tính tiếp mợ ạ. Vin vào cớ vì thất hứa thì hơi thiếu thực tế :))
chắc góc nhìn của đàn ông nên khác. Nhưng ý em là, cứ chơi bời thế thì đời nào mà bỏ cờ bạc, kiểu thích thì chơi, chả lo lắng gì. Mong lấy 1 người đàn ông về làm chỗ dựa cho vợ con, nhưng chỗ dựa kiểu ko có trách nhiệm thì cần gì nữa. Ý của em là thế cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ck mợ phải trắng tay may ra mới quay đầu mợ ạ
Em biết 2 ông làm ăn cùng ck em táng gia bại sản vk con gần như ly tán rồi mới thấy quay đầu
Cũng may sau 3 năm làm tha hương tránh giang hồ đã gần trả hết nợ
Ít ra mợ sai trong trường hợp thớt. 2 năm đầu cờ bạc đến mãi 8 năm sau mới phát hiện tái nghiện :))

Em đang nghiện, nhưng mà nghiện bia rượu, chất thức thần. Nói thật với mợ là đã nghiên nó khó bỏ lắm. Đầu óc nó bại hoại. Muốn trị đừng nghĩ là ý chí. Nặng thì hải chấp nhận dùng thuốc v..v... Nói như thế để mợ biết đừng chủ quan.

nhaicd

Xe tải
Em đang nghiện, nhưng mà nghiện bia rượu, chất thức thần. Nói thật với mợ là đã nghiên nó khó bỏ lắm. Đầu óc nó bại hoại. Muốn trị đừng nghĩ là ý chí. Nặng thì hải chấp nhận dùng thuốc v..v... Nói như thế để mợ biết đừng chủ quan.
cảm ơn cụ

dacootodau

Xe tăng
Chỉ có loại đàn ông rẻ rách mới dính vào cờ bạc khiến cho vợ con bố mẹ bần hàn , em có thằng em trai sn 89 cũng chơi bời các kiểu 5 năm đi 2 nhát hết tầm 600 củ
Hôm rồi về họp gia đình em cho mấy cái mũ cối vào đầu chủi như chó , may nó bắt đầu nhận ra vấn đề 4 tháng vừa rồi gủi về gần 20 củ trả nợ dần
em thật nó không thay đổi tự tay em sẽ chém nó ít nhất 1 tay hay 1 chân cho ngồi 1 chỗ luôn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
chắc góc nhìn của đàn ông nên khác. Nhưng ý em là, cứ chơi bời thế thì đời nào mà bỏ cờ bạc, kiểu thích thì chơi, chả lo lắng gì. Mong lấy 1 người đàn ông về làm chỗ dựa cho vợ con, nhưng chỗ dựa kiểu ko có trách nhiệm thì cần gì nữa. Ý của em là thế cụ ạ.
Quan trọng là ít nhiều thôi mợ. Chả ai trên đời hoàn hảo nên nếu không cờ bạc biết đâu lại gái gú? Chuyện vc không nên gq bằng có / không mà nên căn cứ vào mức độ :))

dalink

Xe điện
Những kẻ như vậy phần lớn thiếu bản lĩnh. Còn tuỳ mợ thôi. Em nghĩ k bỏ được.
Mợ thử chơi 1 ván thế này xem:
- cho lão đánh với mợ 1 tháng. K thắng thì nghỉ chơi.
- nếu chơi thì chơi chung, hai vc cùng biết, chỉ thuần tuý giải trí. Kiểu tuần chơi 1 lần k quá 200k chẳng hạn.
Em thường xuyên chơi vietlott, nhưng chỉ 10k/lần. Đề em chỉ đánh bạch thủ 1-2 con, mỗi con chơi 500k. Và k bao giờ chơi quá 2 lần/năm. Tá lả thì em chỉ chơi với vợ và mấy đứa em: 5-10-15-20-25. Giải trí thế thôi. Nhà em ai cũng thích cờ bạc, nhưng chỉ đánh với nhau và chỉ chơi tầm 2h mỗi lần gặp nhai. Năm vài lần.

Spencie

Xe tăng
Dạo này OF lắm chuyện " tâm sự " như VNexpress ý nhỉ =))