[Funland] Em quá bế tắc, không lối thoát, xin 1 lời khuyên chân thành

duytrong

Xe lăn
Nói mợ đừng giận chứ bỏ cờ bạc khó hơn bỏ mai thuý đấy, mà sao sói nhà mợ nhậu cũng giỏi mà cờ bạc cũng đam mê , liệu còn món gì mà mợ chưa biết không, đúng là sướng không biết đường sướng...

longtu210

Xe điện
Lô còn bỏ được chứ bóng thì cuốn khó bỏ lắm , em có lúc cao điểm 18-20 bát họ , đáo họ non dần rồi chết đây

diboduoimua

Xe tăng
Nghiện gì cũng dại, nghiện cờ bạc càng cực dại, nhưng bỏ bình thường.
Cả tuần nay, em như người mất hồn, nghĩ chán nản vô cùng.
vc em cưới nhau được chục năm rồi.
Hồi mới cưới nhau khoảng chừng 2 năm, đã có 1 lần chồng em chơi bời lô đề quá giới hạn, nhưng lúc đó có ba mẹ chồng gánh vác cho, vì vừa cưới xong, đẻ luôn cũng không có tiền.
Rồi hứa là không chơi nữa
Sau cũng thấy chăm chỉ làm ăn, em nghĩ là ảnh bỏ rồi.
vc làm ăn sau chục năm, ko giàu nhưng cũng đủ ăn đủ tiêu.
Nhưng hôm gần tết vừa rồi, Sỉ hàng bảo với em là chồng em có thiếu họ 1 số tiền, mượn để trả nợ vay nặng lãi. Chị Sỉ cho mượn không tính lãi, nhưng đên ngày hẹn ko trả cho họ, nên họ mới nhắc khéo em.
Em nghĩ trong lòng, nếu tết nhất, ngày hội hè gì có chơi vui 1 chút thì cũng thôi, nhưng để phải đi vay nặng lãi thì không đơn thuần là chơi vui nữa rồi.
Rủ chồng đi cafe em tâm sự với chồng, bảo nếu đã lỡ có nợ rồi, thì em xin anh nói hết với em, vc mình đồng lòng trả nợ, rồi anh bỏ đi đừng chơi nữa, giữ gia đình đầm ấm cho các con. Anh ấy bảo ko nợ ở đâu nữa, bảo ko chơi nữa, chơi vui thôi.
Số tiền vay chị Mối, em cũng khất họ, xin họ cho trả nợ dần ( hiện tại em vẫn chưa trả hết, còn 1 phần nữa)
Nhưng em phát hiện ra là chồng em vẫn tiếp tục chơi, nhưng nhắn tin đánh lô đề xong là xóa ngay lập tức, trùng hợp lúc em xem điện thoại để xem số tiền đóng tiền tiện, bất ngờ nhìn thấy tin nhắn chưa kịp xóa, số tiền khoảng gần 2 triệu/ 1 lần đánh. Trong khi thu nhập của 2vc cả tháng mới được tầm 50 triệu ( là còn chưa trừ đi chi phí sinh hoạt).
Em buồn, suy sụp và thất vọng vô cùng
Tiền 1 phần, còn nữa là về sự tin tưởng, tôn trọng giữa vợ chồng với nhau.
Đứng ở phương diện của em thì em nghĩ: trong khi em cứ đau đầu nghĩ cách xoay đảo để công việc phát triển ( ngành nghề kinh doanh của vc em càng ngày càng cạnh tranh khốc liệt). Kiếm tiền trả lãi, trả nợ. Hàng tháng em vẫn phải trả lãi ( vì mua nhà nên em vẫn nợ)
Chồng em cũng chịu khó, nhưng anh ấy kiểu, có việc em đưa về thì làm, mặc định nghĩ rằng việc tìm phương hướng, hoặc việc kinh doanh như nào là việc của em, anh ấy chỉ làm.
Cũng không phủ nhận là khi có việc thì anh ấy cực kỳ chăm chỉ.
Việc nhà cũng rất chăm, phụ giúp em rất nhiều.
Anh ấy cũng rất mê ăn nhậu, chỉ cần có bạn nhậu, ảnh có thể ngồi tới 2-3 giờ sáng ( nhưng cũng là xong công việc mới đi)
Có khi cả tuần ảnh đi nhậu suốt, nếu ko có ai rủ thì mới ở nhà.
Em chỉ ước mơ, được làm đúng chức năng của người phụ nữ trong nhà, làm nội trợ, chăm con, nhưng thực sự chưa bao giờ em đủ tin tưởng để trao hết tài chính cho chồng. Và ảnh cũng có lúc trách em vì điều đó :(
Thật sự lúc này, em chỉ muốn li dị, vì không muốn cố gắng nữa, cứ nỗ lực làm việc, chắt chiu nhặt nhiệm, đổi lại được gì, còn không bằng 1 buổi anh ý chơi.
Làm mãi rồi cũng đến thế
Thà rằng mấy mẹ con ở với nhau, rau rau cháo cháo, chăm chỉ làm ăn, tiết kiệm thì cũng không thể nào mà đói được
Chứ cứ kiểu này, chả biết ra đường lúc nào
Nhưng lại nghĩ thương con, bố rất yêu chiều và chăm con, nên chúng nó quấn bố lắm.
em cứ bị giằng xé giữa 2 luồng suy nghĩ, sướng mình thì khổ con.
Rồi lại lo, nhỡ may bố cứ chơi, rồi sau này con nó tiếp xúc với bố, nó cũng nhiếm thói cờ bạc thì thôi đời em chả còn gì
Vì con đối với em là tất cả.
Trước khi đưa ra quyết định, em xin được xin ý kiến của các ac trên diễn đàn, vì lúc này em quá rối, thậm chí có lúc muốn chết cho xong.
Bắt Ck mợ khai bằng hết, xem nợ nần đang ở mức độ nào, có đủ khả năng trang trải không?
Ck mợ chưa hẳn là nghiện đâu nên quyết tâm là bỏ được.
P/s: em bị bạn bè mệnh danh là ma cờ bạc, đánh bạc với hy vọng kiếm tiền nhưng bản chất cũng là thú vui, kinh qua tất cả các thể loại suốt hơn hai chục năm nhưng giờ bỏ sạch mợ nhé.... và người giúp em vượt qua tất cả chính là đồng chí vợ.

10102020

Xe tăng
Có bị ai ép buộc không, viết căng thế :(
Haha, thực tình thấy Mợ ấy còn rất yêu chồng.

Sẵn sàng trả nợ cho ổng, nhưng có thể thời điểm này kinh tế đang khó khăn nên ngồi nghĩ nó quẫn, nó lung tung và mất phương hướng.
Thoáng nghĩ đến phương án bỏ thôi.

Chứ Mợ ấy mang lên đây chỉ mong mọi người chỉ cho Mợ ấy phải dứt khoát ở điểm nào để xử lý chồng cho qua cơn nghiện với những liệt kê của Mợ.

Ví dụ: Trả nợ thì ổng không được nhậu===> không nhậu thì không có men (không hưng phấn quá và bị dụ lúc uống rượu nó dễ xuống tiền)===.> lại đánh bạc ===>thua.

Vậy làm thế nào mà chồng Mợ ấy sợ. Có lẽ tách lão ấy khỏi gđ, vợ, con (li dị chăng?)...

Có lẽ Mợ ấy rõ nhất chứ lị.
Bỏ là bỏ thế nào:D

xherox

Xe điện
Hik nghe chuyện cụ li kì quá, em may mắn là chơi kể cả được mà ko thấy nghiện bao giờ, ae bạn bè lôi vào chỉ muốn té sớm ra ngoài đi ngủ.😴
đây là 2 trường hợp kinh điển thôi chứ quanh em thì còn nhiều ca nghiện lô đề và cá độ, cờ bạc lắm cụ ah, hầu hết nếu đã có máu cờ bạc trong người thì kết cục toàn là gia đình gánh chịu là chính. Chỉ có mấy ông chơi vì ham vui đua đòi với bạn bè thì mới dễ bỏ.

nhaicd

Xe tải
Việc này đã kéo dài nhiều năm và có thể chính Mợ đã từng tiếp tay thêm cho thói đó của chồng mình chăng?
Có những bà vợ thật kỳ cục: Ngăn cản các ông chồng không được chơi lô, chơi đề nhưng đến khi các ông ấy trúng thì là tận thu - để bù lại những lần thua lỗ (đó là lý do) nhưng việc này lặp đi, lặp lại đến nỗi có khi các ông ấy ngầm biết các bà vợ dù la nhưng vẫn cầm tiền. Là vẫn có thể bình thường được.

Các ông đánh lô, đề, cờ bạc chết thì chỉ một mình biết và vợ con gánh chịu. Có khi chết 200tr trở lên thì chả ai biết nhưng khi trúng được vài chục triệu thì cả làng biết, cả tổng biết. Vợ cũng biết liền và ngay lập tức ra tay tận thu nhưng có khi thế lại khiến cho con bạc thêm khát nước.

Vậy tình trạng này kéo dài lâu năm và Mợ vẫn thấy ưu điểm hơn khuyết điểm nên Mợ dung túng ổng, ổng mới vậy. Dung túng ở đây có thể là Mợ tự thấy việc thua và việc thắng trong thời kỳ nào đó như nhau nên kệ ổng, thời kỳ thắng có khi Mợ cũng vui vẻ cầm tiền. Còn giờ thua liên miên thì Mợ suy sụp.

Vậy việc cảm nhận để và khắc phục ntn là do Mợ, do tình cảm của Mợ với chồng và do năng lực giải quyết công nợ và khả năng hi vọng vào sự thay đổi từ cảm nhận của Mợ vào chồng?

Chứ ai biết Mợ ntn mà khuyên sao được.
Cũng có thể em sai ở chỗ nào đó mà em chưa biết. Nhưng việc thấy lợi hay là tận thu từ việc cờ bạc của chồng thì khẳng định tuyệt đối không có cụ ạ.

VCHDHN

Xe container
đây là 2 trường hợp kinh điển thôi chứ quanh em thì còn nhiều ca nghiện lô đề và cá độ, cờ bạc lắm cụ ah, hầu hết nếu đã có máu cờ bạc trong người thì kết cục toàn là gia đình gánh chịu là chính. Chỉ có mấy ông chơi vì ham vui đua đòi với bạn bè thì mới dễ bỏ.
Phân biệt thế nào giữa ham vui với nghiện nhỉ😊

tomtomchát

Xe container
Chơi bời là không hay rồi, nhưng 2tr/ngày với mức thu nhập thế cũng là tùng tiệm. Lúc được lúc mất, xô qua đẩy lại thì tháng có nhiêu đâu.
Đừng quan trọng hoá vấn đề mợ ạ. Đàn ông không chơi môn gì cũng không hẳn là tốt.
ông này mười phân vẹn mười vẫn là người đàn ông thất bại đây này. :))
Bê ảnh người khác đã đành, bê cả tâm hự của ng khác ko xin phép lên thế lày :))

TVL.COM

Xe tăng
Chuyện thật 101% ợ.
Em có ông bạn, nhà có điều kiện lắm, học đại học đã bốn bánh cưỡi nhong nhong đi tán gái rồi (tụi em học ĐH từ năm 2001). Ra trường làm ăn được ông bà già tạo điều kiện hết mức, nhà có đôi ba cái, xe cũng đôi cái. Ấy vậy mà ham mê cờ bạc, bóng bánh đến độ mất sạch (nợ lần gần 2 chục tỏi) vợ thì ngủ với đúng thằng bạn thân nhất. Ê chề... (vợ nó cũng tứ chiếng, cờ bạc thành thần, chửi bậy và ăn chơi ít ai bằng).
Đến lúc nó chán đời nhất bọn em, toàn thằng bạn nghèo luôn ở bên nó (mà tiên sư nhà nó, mấy lần nó chán, gạ em đập đá với bú cần... )
Ấy vậy mà khoảng 5 năm nay tỉnh ngộ, lo làm ăn, ở nhà buôn bán bún phở với cô vợ 2. Giờ có thả dông cũng không dám xuống tay nữa rồi.
Cái ham mê cờ bạc này chỉ có tự thân làm tự thân tỉnh ngộ, chả ai nói được. Kể cả có chặt tay thì vẫn khớp lệnh bóng bằng lưỡi vô tư.
Em trước đây cũng các kiểu: cờ bạc, đề đóm... Đi về vợ nói là cãi nhau. Mà em đã chơi thì không cần tiền, không cần mang ví. Nhưng cách đây khoảng 15 năm tự em không chơi nữa ( có lẽ do có tuổi, con lớn rồi ). Không biết mn thế nào chứ theo tôi thì ý kiến của con có giá trị hơn vợ.

xherox

Xe điện
Phân biệt thế nào giữa ham vui với nghiện nhỉ😊
Mấy ông chơi do đua đòi, a dua, ham vui thì thường ko tìm hiểu sâu về mấy món cờ bạc, khi chơi thì thường ko chơi 1 mình nếu ko có người chơi cùng mà chơi cũng ko khô máu.
Còn mấy ông có máu cờ bạc thì tìm hiểu sâu, biết nhiều môn, thường âm thầm chơi 1 mình, chơi sát ván.

xherox

Xe điện
Em trước đây cũng các kiểu: cờ bạc, đề đóm... Đi về vợ nói là cãi nhau. Mà em đã chơi thì không cần tiền, không cần mang ví. Nhưng cách đây khoảng 15 năm tự em không chơi nữa ( có lẽ do có tuổi, con lớn rồi ). Không biết mn thế nào chứ theo tôi thì ý kiến của con có giá trị hơn vợ.
Cũng tuỳ đấy cụ ah, em biết đầy ông cả đời vất vả việc gì cũng làm quần quật đến khi già rồi lại đâm đầu vào lô đề, rồi còn phải đi xin tiền con cái để trả nợ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Haha, thực tình thấy Mợ ấy còn rất yêu chồng.

Sẵn sàng trả nợ cho ổng, nhưng có thể thời điểm này kinh tế đang khó khăn nên ngồi nghĩ nó quẫn, nó lung tung và mất phương hướng.
Thoáng nghĩ đến phương án bỏ thôi.

Chứ Mợ ấy mang lên đây chỉ mong mọi người chỉ cho Mợ ấy phải dứt khoát ở điểm nào để xử lý chồng cho qua cơn nghiện với những liệt kê của Mợ.

Ví dụ: Trả nợ thì ổng không được nhậu===> không nhậu thì không có men (không hưng phấn quá và bị dụ lúc uống rượu nó dễ xuống tiền)===.> lại đánh bạc ===>thua.

Vậy làm thế nào mà chồng Mợ ấy sợ. Có lẽ tách lão ấy khỏi gđ, vợ, con (li dị chăng?)...

Có lẽ Mợ ấy rõ nhất chứ lị.
Bỏ là bỏ thế nào:D
Sâu sắc và từng trải, không ngờ đấy :(

Chopchopchop

Xe buýt
Em ghét cay đắng hội cờ bạc, đời em đã 2 lần dính quả lừa mất tiền mất tài sản vì bọn nó. Hai trường hợp đó 1 thì em biết 20 năm nay vẫn chưa bỏ được và chưa lấy vợ, nhà cửa của nả của bố mẹ đội nón ra đi gần hết, 1 trường hợp em biết 10 năm nay cũng chưa bỏ được và đã bị vợ ly hôn, tiền chia tài sản cũng trả mà chưa hết nợ, mất hẳn công việc hái ra tiền, giờ sống chẳng ra đâu vào đâu

Dodge Ram

Xe điện
Bê ảnh người khác đã đành, bê cả tâm hự của ng khác ko xin phép lên thế lày :))
Cụ ấy cũng đăng công khai trong quán mà Cụ?! :))
Chẹp! Ông trời thật khéo thử thách, toàn người tốt lại không gặp nhau ngay từ tập một. :P

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Lô còn bỏ được chứ bóng thì cuốn khó bỏ lắm , em có lúc cao điểm 18-20 bát họ , đáo họ non dần rồi chết đây
cụ chia sẻ thêm về đoạn 18-20 bát họ được k? Cụ xoay xở kiểu gì mà được?

tomtomchát

Xe container
Cụ ấy cũng đăng công khai trong quán mà Cụ?! :))
Chẹp! Ông trời thật khéo thử thách, toàn người tốt lại không gặp nhau ngay từ tập một. :P
Cụ mà làm ông mai thì vỡ mồn con chồn:)):))