[Funland] em lập topic về tượng, chơi 1 mình buồn quá

ford focus 2010

Xe điện
Em cũng muốn như thế. Nhưng cụ xem chiến lược tầm vĩ mô cũng như triển khai thực tế tầm vi mô Về văn hóa của nước nhà có gì mà chơi ạ? Chả nhẽ em với cụ lên báo hô hào tự tôn dân tộc, bảo dân ra sức đục và chơi tượng danh nhân VN?
Giờ đi làm về, các cụ chỉ còn quán bia với bàn nhậu để sinh hoạt văn hóa. Quán nào cũng đông nghẹt từ chiều tới đêm.
Chơi tượng tầu, ko phải là thích cái chính sách bành trướng của nó, mà chơi cái hay của nó trong văn hóa và nghệ thuật thôi cụ. Đã là danh nhân, bất kể thuộc dân tộc nào, tầm ảnh hưởng không bó hẹp trong một quốc gia hay vài nước lân bang.
Biết mình biết người, trăm trận trăm thắng , các cụ đã nói vậy, nên mình biết người để tránh bị thua là tốt rồi, khi thế và lực mình còn yếu.
cũng hơi giống ý cụ

Em cũng có bức tượng quan công ạ. Em chụp không được đẹp các lão thông cảm nhé vì trình còi và món này không chuyên nghiệp ạ
Thực ra chơi tượng để lấy cái tinh thần và nó còn là ở tận trong Tâm mình thế nào mới là quan trọng, cái chung ta gọi là sao lại thở tượng Trung Quốc hay tại sao lại không thờ người khác. Hoàn toàn không sai và quá đúng.
Nhưng đã đến phóng thánh rồi thì có nghĩa nó không còn giới hạn trong một nước nữa, lúc này nó là văn hóa mà đã là văn óa thì không có biên giới ạ.
Em là người có thể nói thuộc dạng cực đoan trong vấn đề tự tôn dân tộc và nói luôn thuộc diện Bài Hoa, chỉ khác các cụ khác một chút là cách làm và cách thực hiện khác mà thôi.
Nhưng cách nào không trọng mà quan trọng ở cái cái nào mang lại sức mạnh cho ta mà làm cho kẻ thù xuy yếu đấy mới là cách đúng.
Bài trừ hoàn toàn hay luôn luôn cự tuyệt không pphải là cách hay vì vậy nếu họ có cái hay em vẫn sẵn sàng tiếp nhận để rồi một ngày nào đó em sẽ biến nó thành của Việt Nam nếu được.
Thế nhé các cụ để các cụ thấy không phải cứ chơi tượng nhân vật Hán sẽ là người khoong yêu Tổ Quốc và máu đoòng bào kém đâu. Hai cái đó là hai phạm trù khác nhau hoàn toàn ạ.
hôm qua em ngồi với 1 chú Hongkong, em nói : VN-TQ oánh nhau, tao với mày đều khổ thôi. Lo mà kiếm tiền, và đoàn kết nhân dân hai bên, việc to, để chính phủ lo mày ạ. Chả biết em có ích kỷ và kém yêu nước không? Nhưng thằng kia gật gù đồng ý. Ít ra là em góp phần chia rẽ nội bộ đất nước chúng nó dc 1 tý. he he.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

em thích kiểu này, góc chụp đẹp

dauroi

Xe tăng
Em được một đồng chí X nhân dịp sinh nhật tròn 45 tuổi có tặng cho một chữ thư pháp bằng đồng trên đó là một chữ TRÍ cùng với câu đối hai bên mà thực sự em rất tâm đắc.
TÂM TÂM NHẤT NHẤT GIANG GIANG THỊNH
TRÍ TRÍ MINH MINH SỰ SỰ THÀNH
Thật vô tình những rất hưu duyên em thần tượng HỒ CHÍ MINH vị cha già dân tộc. Một con người có thể nói cả TRÍ lẫn MINH đều là kiệt suất cho dù góc độ nào đó ông cũng có nét giống KHỔNG MINH nhưng thời thế sinh anh hùng chứ anh hùng sao tạo nên thời thế.
Thế thời thời thế thế thời thôi.

dauroi

Xe tăng
Còn đây là bức tượng mà có rất nhiều tên cũng các lời đồn đại khác nhau nhưng cuối cùng nó là gì cá nhân em nghĩ không phải là ở ngay bức tượng mà nó ở trong TÂM của ta.
Với những cái tên như DI LẶC, THẦN TÀI, ÔNG PHỖNG ….. thì theo như cá nhân em hiểu tên nào cũng đều không qua trọng, thậm trí tượng đẹp hay xấu cũng chỉ là ở ngưỡng cảm nhận cá nhân mà thôi, người thấy xấu người thấy đẹp thậm trí có người còn nghĩ nó vẫn chỉ là một cục kim loại mà thôi. ĐIều đó hòa toàn đúng đâu có sai theo quan niệm cá nhân của nó.
Vậy cái gì là quan trọng nhất?
Đấy chính là cái TÂM của của và chiết lý đi cùng với cái TÂM đó mới là tối thượng, không ai có thể bắt ai cảm nhận nhận về cái hay – dở, xấu – đẹp cả. Chỉ có ta mới hiểu thực rat a cần gì, muốn gì và để đạt được nó ta sẽ phải làm gì mà thôi.
Cá nhân em vẫn chỉ coi bực tượng này là THẦN TÀI chữ không phải PHẬT vì vậy nếu không chuẩn với người khác thì nó vẫn chuẩn với em.

ford focus 2010

Xe điện

cụ Dauroi xem hộ em đây có phải Quan Công không ạ? em định lấy pho này, nhưng còn phân vân. Bằng đồng, cao gần 1m các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dauroi

Xe tăng

cụ xem hộ em đây có phải Quan Công không ạ? em định lấy pho này.
CHuẩn nét luôn đây là tượng Quan công nhưng là tượng bầy chứ không phải tượng trấn trạch ạ.
Tượng chấn trạch không bao giờ dùng loại có mũi đao chỉ xuống là thứ nhất, thứ hai mũi trân và ban chân phải tạo nên một góc vông 90o thể hiện tung hoành trấn áp ạ

ford focus 2010

Xe điện
Pho Thần Tài của cụ Dauroi, trong quan niệm của em là Phật Di Lặc. Đọc tích về Đức Phật, em thấy rất lành và dễ chơi. Nên việc dân gian gọi là gì, thì cũng chả còn quan trọng nữa. Cụ chơi rất có chính kiến.

ford focus 2010

Xe điện
CHuẩn nét luôn đây là tượng Quan công nhưng là tượng bầy chứ không phải tượng trấn trạch ạ.
Tượng chấn trạch không bao giờ dùng loại có mũi đao chỉ xuống là thứ nhất, thứ hai mũi trân và ban chân phải tạo nên một góc vông 90o thể hiện tung hoành trấn áp ạ
em cảm ơn cụ, em sẽ tìm mua thế khác mang tính trấn áp hơn để baỳ phong thủy. Thợ VN giờ đúc không đẹp bằng các cụ nhà ta ngày xưa, em ngất ngây với vẻ đẹp quan Trấn Vũ ở đền Quán Thánh.
mấy pho của cụ Dauroi khẩn tam khí, thợ có tay nghề cao. Riêng về mấy vệt đồng đen trên áo mấy pho tượng, không nhiều thợ khẩn tam khí làm được chất liệu đó.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

mẫu này, giờ được chọn làm mẫu chung để thờ trong các nhà tưởng niệm Bác tại khu tưởng niệm K9- Đá Chông, và các tập đoàn nhà nước. Cụ lên khu K9 chưa ạ?

dauroi

Xe tăng
Nhà em có một cặp đèn nó có từ bao giờ thì em không biết vì đời Ông em đã thấy có rồi, đây là một trong những kỷ vật cồn lại của biệt thự 20 Cao Bá Quát của nhà em khi vẫn còn là tử sản Hà Nội từ những năm trước 1945.
Tất cả còn nguyên vẹn chỉ có dây điện và bóng điện đã thay mà thôi. Đền được làm từ đá tự nhiên cùng với cả đồng.
DO chật quá nhà em đang để tạm một cây lên nóc tủ còn một cây ở góc các cụ nhé, đúng của nó sẽ phải llà một cặp cùng với cả đôn tròn nữa ạ

ford focus 2010

Xe điện

em cũng có cầu, nhưng là cầu người chứ không phải lân như của cụ Huy ạ. Tích "cá chép vượt vũ môn hóa rồng" - đề tài nói về sự vuơn lên của mỗi người trong cuộc sống, phải vượt qua gian khó, thử thách, như cá chép vượt ải vũ môn để thành rồng. về ý là như vậy, về hình, thì đặc tả 2 con thuyền rồng người chi chit bên trên, kẻ thôi kèn, kẻ đánh đàn... Phía dưới sóng thủy ba cuồn cuộn chảy, cá nhảy múa tung tăng.

món này của em nguyen thân gỗ, thợ đục khoét rỗng lõi rất tài tình. Cán lọng xuyên từ trên xuống dưới (trên thuyền rất nhiều lọng- ô che cho người) chính là kết cấu giữ cho cầu gỗ ko bị sập trong quá trình đục tạo tác. Dài 1,3m gỗ mun xừng.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

đẹp quá. Nếu nhà chật quá, cụ cho em mượn 1 cái em giữ hộ cụ nhé :D lòng tham của em lại nổi lên khi thấy đồ ưng mắt rồi. hị hị.

ford focus 2010

Xe điện

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
này, bình đồ chứ không bình người nhé. Mợ chê em, em theo ám mợ cả đời cho mợ biết tay bây giờ. Mợ tưởng em ko tìm được mợ chắc @-)
Mợ ấy đang tìm người ám chả được lão ám vào lại chả...:P

ford focus 2010

Xe điện
Mợ ấy đang tìm người ám chả được lão ám vào lại chả...:P
Tại ko ai hiểu mợ ấy bằng em cụ ạ. Chắc mỗi em thấu hiểu dc sâu thẳm của mợ ấy thôi, cụ đừng nói ai nhé. :)
Cụ là bạn thân cụ Lái, bs mắt phải không?

Chỉnh sửa cuối:

boemcun

Xe tăng
Ngó vào đây công nhận nhiều cụ sưu tầm tượng kinh thật :D

dauroi

Xe tăng